คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. mkw

mkw เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2006
    ขอบารมีคุณแม่ฯ ช่วยปกป้องคุ้มครองลูกศิษย์ทุกๆ คน
    รวมถึงคุณเชษฐ์ด้วยนะครับ ขอให้หายไวๆ ครับ

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

3. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ขอบคุณมากครับ ^^

4. st-antique

5. st-antique

6. yurirun

yurirun เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ขอให้เท้าหายเร็วๆนะครับคุณเชษฐ์ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้สู้...

7. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    หายไวๆ นะคะ

8. season007

season007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หายไวๆค่ะ...

9. st-antique

ขอบคุณครับ

10. st-antique

ขอบคุณครับคุณนฐมน ^^

11. st-antique

ขอบคุณครับ

12. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมครับ สวัสดีพี่เชษฐ์, พี่รุ่ง, พี่Nipon 57และลูกศิษย์คุณแม่ทุกๆท่านครับ ขอให้ทุกๆท่านโชคดีมีแต่ความสุข ความเจริญ ร่ำรวย ร่ำรวย กันทุกคนนะครับ

13. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้อาการที่เท้าหายเร็วๆนะครับพี่

14. st-antique

ขอบใจมากครับ ^^

15. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    กราบคุณแม่บุญเรือนด้วยความเคารพครับ
    สวัสดีพี่เชษฐ์ พี่น้องทุกท่านครับ
    ขอให้มีความสุขกับวันหยุดทุกท่านครับ

16. st-antique

สวัสดีครับน้องไชยยันต์ มีความสุขมากๆในวันหยุดนี้เช่นกันครับ

17. st-antique

วันฉัตรมงคล​

พระราชพิธีฉัตรมงคลรัชกาลปัจจุบัน ตรงกับวันที่ 5 พฤษภาคม 2493 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุยเดชฯ ทรงกระทำพระราชิพิธีพระบรมราชาภิเษก เสด็จขึ้นครองราชย์ เป็นอันดับที่ 9 แห่งราชวงศ์จักรี จึงถือว่าวันที่ 5 พฤษภาคม ของทุกปีเป็นมงคลสมัย พสกนิสัย ของพระองค์ ต่างพร้อมใจ กันความรัก และ ความรักจงรักภักดี ต่อพระองค์โดยการจัดพิธีฉลอง วันขึ้นครองราชย์ ของพระองค์

ก่อนสมัยรัชกาล พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าอยุ่หัว ยังคงไม่มีพิธีนี้ มีแต่พิธีที่จัดขึ้น เป็นการส่วนตัว โดยขุนนางชั้นผู้ใหญ่ เพื่อฉลองเครื่องราชูปโภค และ ตำแหน่งซึ่งตนรักษามา และ จัดให้มีขึ้น ในช่วงเดือน 6 กระทั่ง สมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จขึ้นครองราชย์ ได้ทรงกระทำ พิธีบรมราชาภิเษก เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2393 พระองค์ทรงพระราชดำริว่า วันบรมราชาภิเษก เป็นมหามงคลสมัย ยิ่งไปกว่านั้น ประเทศทั้งหลายที่มี พระเจ้าแผ่นดิน ( หรือพระราชินี) ครองประเทศ ย่อมนับถือว่า วันนั้นเป็น วันนักขัตฤกษ์มงคล กาลต่างก็จัดงาน ขึ้นเป็นอนุสรณ์ อย่างไรก็ตาม พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชดำริ ว่าเป็นว่าเป็น การยากที่ จะทรง อธิบายความหมาย ของวันฉัตรมงคลต่อพสกนิกร ของพระองค์ โดยละเอียดได้ จึงทรงโปรด ให้เรียกชื่อ ไปตามเก่ากว่า งานสมโภชเครื่องราชูปโภค แต่ทำให้วันคล้ายวันราชาภิเษก กล่าวคือในวันนั้น (วันขึ้น 13 ค่ำ เดือน 6 )นิมนต์ พระสงฆ์มาสวดมนต์ รุ่งขึ้นพระสงฆ์ที่ พระที่นั่งดุสิต มหาปราสาท ภายในพระบรมมหาราชวัง

ในรัชกาลปัจจุบัน พระองค์ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้จัดงาน 3 วันวันแรกตรงกับวันที่ 3 พฤษภาคม เป็นงานพระราชกุศลมทักษิณานุประทาน ณ พระที่นั่งอมรินทรวินิจฉัย อุทิศถวายแต่ พระบรมราชบุพการีเป็นพิธีสงฆ์ สดัปกรณ์ พระบรมอัฐิ สมเด็จสวดพระพุทธมนต์ แล้ว พระราชาคณะถวายพระธรรมเทศนา พระสงฆ์สดัปกรณ์ พระบรมอัฐิ สมเด็จพระบรมราชบุรพการี วันที่ 4 พฤษภาคม เริ่มพระราชพิธี ฉัตรมงคล มีงานเลี้ยงพระและสมโภชเครื่องราชกกุธภัณฑ์ ตอนเที่ยง ทหารบก ทหารเรือ ยิงปืนใหญ่ เฉลิมพระเกียรติฝ่ายละ 21 นัด ในวันนี้ จะทรงพระกรุณา โปรดเกล้าฯ พระราชทาน เครื่องราชอิสริยาภรณ์ แก่ผู้ที่สร้าง คุณงามความดี แก่ประเทศอีกด้วย

ที่มา : http://sunsite.au.ac.th/thailand/special_event/coronation/indext.html

18. st-antique

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

วันนี้วันหยุดนักขัตฤกษ์ "วันฉัตรมงคล" ขอให้ลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่านมีความสุข ในการดำเนินชีวิตและมีเจริญก้าวหน้าในอาชีพการงานยิ่งๆขึ้นไป ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม มอบพรให้ลูกหลานมีแต่ความสุขเบิกบานใจ การงานที่ทำใดใดให้ราบรื่นสำเร็จทุกประการ ทำธุรกิจค้าขายใดให้มีเงินกำไรมากมายมหาศาลขยับขยายกิจการให้ใหญ่โต

19. st-antique

มีประสบการณ์จากพระพุทโธน้อยจะมาบอกเล่าครับ ขอเรียบเรียงก่อนนะครับเสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่จะนำมาลงให้ทุกท่านได้อ่านกันทันที ^^

20. st-antique

ประสบการณ์พระพุทโธน้อย คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

ประสบการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อวันพุธสัปดาห์ที่ผ่านมาหลังจากที่ห่างหายจากการเป็นไข้ เป็นหวัดมานานมาก ย้อนกลับไปก่อนหน้าประมาณเกือบหนึ่งอาทิตย์อากาศที่บ้านผมเปลี่ยนแปลงบ่อยมากทั้งร้อนมาก ฝนตก สลับสับเปลี่ยนกันตลอดทำให้ผมมีเริ่มมีอาการจะเป็นไข้หวัดในช่วงวันจันทร์ ตื่นขึ้นมารู้สึกหัวหนักๆ เสียงเปลี่ยน และอ่อนเพลียมากๆ แต่ก็ไม่ได้กินยาเพราะคิดว่าเป็นไม่มากนักเลยไม่อยากจะกินพร่ำเพรื่อ วันอังคารก็มีอาการเหมือนวันจันทร์ แต่รู้สึกว่าจะเริ่มหนักมากกว่าเมื่อวานก็ยังไม่กินยาอีกและนึกในใจว่าจะขอพรจากพระพุทโธน้อยและคุณแม่ฯท่านดีกว่าและก่อนนอนคืนวันอังคารผมก็ได้ทำสมาธิสักพักแล้วอธิษฐานขอพรจากพระพุทโธน้อยและคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ว่า "ลูกหลานคนนี้ขอกราบพระพุทโธน้อยและคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง ตอนนี้ลูกหลานคนนี้มีอาการป่วยเหมือนจะเป็นไข้หวัดซึ่งเป็นมาสองวันแล้วแต่ไม่อยากกินยา จึงมาขอพรจากพระพุทโธน้อยและคุณแม่ฯให้เมตตาอนุเคราะห์รักษาอาการป่วยที่กำลังจะเพิ่มขึ้นนี้ให้บรรเทา ให้หายขาดด้วยเทอญ" พออธิษฐานเสร็จก็เข้านอนตามปรกติ ตื่นเช้าขึ้นมาไม่น่าเชื่อครับ อาการที่เคยเป็นมาสองวันนั้นไม่มีเลย ตื่นขึ้นมาด้วยความสดชื่นปรกติ ผมนึกขึ้นมาทันทีครับว่าเป็นเมตตาจากพระพุทโธน้อยและคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมแน่นอน เพราะผมไม่ได้กินยาใดใด นอกจากขอพรจากพระพุทโธน้อยและคุณแม่ฯเท่านั้น นับว่าเป็นความเมตตาอีกครั้งที่ทำให้ผมมั่นใจในพุทธคุณพระพุทโธน้อยและความเมตตาของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมยิ่งขึ้นอีก จึงได้เรียบเรียงเรื่องราวที่เกิดขึ้นนำมาบอกเล่าให้ลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่านได้รับรู้ถึงความเมตตาของคุณแม่ฯที่ผมได้รับ ท่านใดที่มีพระพุทโธน้อยบูชาติดตัวอยู่หากเจ็บไข้อย่าลืมระลึกถึงและขอพึ่งพุทธคุณนะครับ หากเรื่องที่ขอไม่เกินกรรม ไม่ใช่โรคที่เกิดจากกรรมแล้วท่านจะได้รับความเมตตาอย่างแน่นอนครับ

ปล.พระพุทโธน้อยที่ผมอธิษฐานขอพรคือองค์ที่ลงรูปประกอบเนื้อหานี้เลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2015