คุณมีจิตสัมผัส-ความผูกพัน-สื่อพลังพุทธะ พลังเทพหรือไม่

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 7 มีนาคม 2006.

1. เรวัตตะ08

เรวัตตะ08 สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ

ขออนุโมทนาในบุญนี้ร่วมด้วยนะครับไม่ทราบว่าได้ภาพนี้มาได้อย่างไรครับ

2. เรวัตตะ08

สวัสดีครับ

รูปนี้ผมสนใจมากครับไม่ทราบว่าเป็นภาพของใครหรือครับผม

3. เรวัตตะ08

สวัสดีครับ

ภาพนี้ภาพใครครับผมสนใจมากเลยพอจะอธิบายให้ทราบได้หรือเปล่าครับ

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

เป็นภาพวาดจากนิมิตร ของพระนางเจ้าจามเทวี ครับ
    นิตยสารโลกทิพย์/โลกลี้ลับ พิมพ์แจก เมื่อสัก 4-5 ปีมาแล้วครับ
    ;aa30

5. MOUNTAIN

แก้ไขคำตอบครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Unique_Angel [​IMG]
    คุณโอมนางฟ้าชอบพระเสื้อเมืองจังค่ะ งามจริงๆ พักตร์หวานเชียว

วันนี้นำภาพนี้มาฝากค่ะ มาทายกันดีกว่าว่าท่านคือใคร อิอิ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ท่านแม่น้าของพระพุทธเจ้า (พระนางมหาปชาบดีโคตมี) รูปลักษณ์จะคล้ายกันมากกับพระอวโลกิเตศวร จะต่างกันเรื่องของการถืออาวุธในมือ

(ขอบคุณพรายกระซิบมากๆครับ อิอิ)
    <!-- / message --><!-- sig -->

6. เรวัตตะ08

ผมสนใจนะครับแล้วเขาสามามารถมองเห็นได้ยังไงครับ

7. เรวัตตะ08

คุณครับ

ส่วนตัวแล้วผมชอบปู่ฤาษีนะครับแต่ผมยังไม่มีความรู้เท่าไรครับพระฤาษีมีกี่ปางครับผมรบกวนน่อยนะครับผม

8. เรวัตตะ08

สวัสดีครับ

รบกวนคุณกุหลาบอธิบายเพิ่มเติมจะได้ไหมครับผม

9. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สวัสดีค่ะพี่เม้าท์ วันนี้นั่งอ่านการตอบกระทู้ของพี่ทั้งวันเลย อยากเล่าอาการแปลกบ้างให้พี่รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

หนูเคยมีคนทักหลายคนมากว่ามีองค์ และชอบมีอาการแปลก ๆ แน่นหน้าอก

หาวจนน้ำตาไหล เรอบ่อย ๆ ชอบขนหัวลุก บางทีก้อหนาว ๆ ร้อน ๆ

รบกวนพี่เม้าท์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

10. Taksamun

ตอนนั่งดูภาพเทพต่าง ๆ และอ่านการตอบของพี่เม้าท์อยู่ยังรู้สึกอย่างที่บอกเลยค่ะ ต่อไปคงรบกวนพี่บ่อย ๆ แล้วนะคะ

เพราะจะพูดคุยกับเกี่ยวกับเรื่องนี้กับคนอื่นชอบบอกว่าเราบ้าทุกที บางครั้งอาจเป็นการอุปทานไปเองก้อได้ใช่มั้ยคะ

11. MOUNTAIN

อาการที่คุณ Taksamun กล่าวมานั้น จากประสบการณ์ที่ได้เข้าไปเกี่ยวข้อง
    พอจะประมวลได้ว่า คุณTaksamun มีบุญสัมพันธ์กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพ เทวดา หรือพูดง่ายๆคือ เคยมีความผูกพันกันมาแต่อดีตชาติ

ในปัจจุบัน ได้ติดตามคุณTaksamun มาเพื่ออาศัยกายเนื้อ ร่วมสร้างบุญกุศล
    เพราะลำพังกายละเอียดนั้น ไม่สามารถสร้างกุศลได้ดีเท่ากับการมีกายหยาบ คือกายมนุษย์ นั่นเอง

แต่บางคน ก็ไม่ประสงค์ที่จะให้จิตวิญญาณ เทพ เทวดา เข้ามาอาศัยกายของตน ด้วยเหตุผลบางประการ จึงมีการต่อรอง เพื่อหลีกเลี่ยงการถูกยึดครองกายสังขารโดยจิตวิญญาณนั้นๆ และอาจเป็นเพราะสังคมที่แวดล้อมอยู่นั้นปฏิเสธเรื่องเหล่านี้ ทำให้เรารู้สึกเหมือนเป็นตัวประหลาด

ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรา ว่าจะยอมรับหรือไม่
    ถ้าไม่ก็ไม่มีสิ่งใดกระทำต่อกายเราตามอำเภอใจได้
    ทั้งนี้เราต้องตั้งมั่นและนับถือในพุทธานุภาพแห่งองค์พระศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วย พระองค์สูงสุดแล้ว ทุกภพภูมิ ต้องยอมสยบ ครับ
    พระธรรม คำสั่งสอน ของพระพุทธองค์ สามารถนำพาชีวิต ให้หลุดพ้นจากกองทุกข์ทั้งปวงได้ อย่างไม่ต้องสงสัย หากเราปฏิบัติเข้าถึงได้อย่างจริงจัง ตั้งใจ ครับ

12. เรวัตตะ08

สวัสดีครับพี่กุหลาบ

ผมอยากทราบว่าคนที่เข้ามีญาญของฤาษีนะครับเข้าจะมีอาการแบบไหนครับ

13. ไวท์โรส

ไวท์โรส เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    คุณเรวัตตะ08

***พระฤษีนั้นมีมากมายหลายปางและหลายองค์จนนับไม่ถ้วน แต่เราจะเรียกกันว่า
    พระฤษีทั้ง 108 ก็จะหมายถึงพระฤษีทุกๆพระองค์นั่นเองค่ะ...

อยากรู้เรื่องพระฤษีให้คลิ๊กไปที่ลิ๊งค์ที่ให้นี้ค่ะ...

http://www.maameu.ath.cx/forum/index.php?topic=6575.0

อยากรู้เรื่องการเข้าญาณขององค์เทพและพระฤษีให้คลิ๊กไปที่ลิ๊งค์นี้ค่ะ...

http://www.maameu.ath.cx/forum/index.php?topic=6585.0

ขอบคุณค่ะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2008
  14. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    พระพุทธกัสสโป พระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ที่ 3 แห่งกัปป์นี้ ณ วัดผาลาด (สกิทาคามี)

15. Taksamun

ขอบคุณพี่เม้าท์มากนะคะที่ให้ความกระจ่าง อย่างน้อยเราก็ไม่ได้คิดไปเอง
    หรือว่าโดนเจ้ากรรมนายเวรกดอยู่ เมื่อก่อนเคยปฏิบัติ เดี๋ยวนี้มีความรู้สึกท้อ หมดกำลังใจ เลยไม่ค่อยได้สวดมนต์ นั่งสมาธิ และคิดว่าตัวเองคงยังปฏิบัติตัวได้ไม่ดี เลยทำให้ชีวิตย่ำแย่อยู่ตอนนี้ เกี่ยวกันมั้ยคะ

ถ้ามีบุญสัมพันธ์กับเทพ ทำไมท่านยังไม่ให้เราได้สัมผัสกับท่าน ทำให้เราสับสนกับตัวเองทำไมคะ ทั้งที่ในใจคิดว่าท่านได้สื่อ สัมผัสกับเรา แต่ไม่ชัดเจน อยากได้ผู้รู้ หรือผู้ที่เคยมีประสบการณ์มาก่อนชี้แนะด้วยนะคะ

16. สมรปราง

สมรปราง เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพพระอาทิตย์ทรงกลด

มีบุญสัมพันธ์กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์กันมาแต่อดีตชาติ ปกติมี 1 เทพต่อ 1 คนไหม? หรือสามารถมีได้มากกว่า 1 องค์? สำหรับการต่อรองเพื่อหลีกเลี่ยงการถูกยึดครองกายสังขารโดยจิตวิญญาณนั้นๆ โดยการตั้งมั่นและนับถือในพุทธานุภาพแห่งองค์พระศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทำยากจังค่ะ มีง่ายกว่านี้ไหมค่ะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2008
  17. MOUNTAIN

สรุปง่ายๆ เกี่ยวกับ ผู้ที่มีเทพ หรือเจ้ากรรมนายเวร เข้ามาเกี่ยวข้อง
    ทำให้เกิดความอึดอัดคับข้องใจ
    อยากให้เป็นไปตามใจนึก ก็ไม่ได้ดังหวังสักที

มนุษย์มีกายสังขาร ทำอะไรก็มีคนเห็น
    ทำดีมีความสามารถ ผู้คนก็ยกย่องสรรเสริญ
    ยิ่งทำได้เหนือมนุษย์ มีคุณวิเศษกว่ามนุษย์ธรรมดา
    ย่อมเป็นที่ปรารถนาของ เทพ เทวดา หรือจิตวิญญาณที่ไม่มีกายสังขาร
    จะมาขอยึดติดอยู่กับตัวตนของคนนั้นๆ(ซึ่งมีบุพกรรมร่วมกันมา)

การยึดติดตัวตน ย่อมให้ผลเป็นสองทาง
    หนึ่ง ยึดเพื่อเป็นเครื่องมือ ก่อสร้างบุญกุศลทางกายกรรม วจีกรรม
    สอง ยึดเพื่อ หวังลาภสักการะ

ระหว่าง หนึ่งกับสอง เปรียบเป็นทาง ก็ไม่มีวันบรรจบพบกันได้
    พูดง่ายๆ คือ สร้างทางขึ้นสวรรค์ หรือ ลงนรก เท่านั้นครับ

เป็นมนุษย์ เป็นตัวของตัวเอง ปฏิบัติธรรม นำปัญญาให้เกิดขึ้นมาให้ได้
    ปัญญา คือคิดในทางที่ถูก มีเหตุ มีผล มองเห็นทุกสิ่งเป็นของไม่เที่ยง
    เหล่านี้เป็นพื้นฐานของความเป็นจริงตามธรรมชาติ ก่อให้เกิดปัญญาขึ้นได้ครับ

การอยากจะสัมผัสกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้น ต้องถามว่า สัมผัสแล้วเราได้อะไร
    สู้การสัมผัสรู้ตัวตนที่แท้จริงของเราเองจะดีกว่า เพื่อละวาง และไม่หลงตน
    บรมสุขจึงจะเกิดขึ้นได้อย่างแท้จริงครับ...สุขทุกข์อยู่ที่ใจ...

จิตวิญญาณ สลับสับเปลี่ยนกันมา ตามแรงจิตปรารถนาของเรา
    ปรารถนาอย่างไร ได้อย่างนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2008
  18. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เมื้อกี้พิมพ์มาตั้งยาวมากส่งไม่ผ่านแย่เลย - -
    พิมพ์ตอบใหม่แล้วกัน

ตอบโดยประสบการณ์ของตัวเองที่ได้ประสบมาก็แล้วกัน อันนี้ถือเป็นข้อคิดเห็นโดยส่วนตัว ซึ่งอาจจะไม่พ้องกับหลักสากลที่คนทั่วไปได้เคยอ่านหรือได้ยินมานะคะ

มนุษย์เราสามารถมีได้มากกว่า 1 องค์ค่ะ แต่มีมากใช่ว่าดีเสมอไป เพราะเทพบางองค์ที่มีสถิตกับเราอาจจะไม่ใช่เจ้าบุญนายคุณของเรา หรืออาจจะเป็นเทพที่มีพลังงานด้านลบก็ได้นะคะ

จำเป็นต้องทำค่ะถ้าเราต้องการต่อรองเพื่อไม่ให้เกิดการยึดครองร่างเรา

การเป็นสังขารให้กับพลังงานบางอย่าง โดยให้พลังงานนั้นผ่านตัวเราถึง 100% โดยที่เราควบคุมตัวเองไม่ได้ ไม่สนุกเลยนะคะ ^^"

วิธีที่ง่ายที่สุดที่พระอาจารย์บอกเรามาตอนที่เกือบจะเข้าตาจนแล้ว คือ
    1. เจริญพุทธมนต์เพื่อให้เกิดสมาธิ และจะต้องทำบ่อยๆ เยอะๆ เพื่อก่อให้เกิดพลังงานคุ้มครองตัวเรา
    2. ดูแลพระอรหันต์ที่ยังมีชีวิตอย่าทิ้งขว้าง เราจะได้พลังงานส่วนนี้มีช่วยปกป้องอีกหนึ่งทางค่ะ

ที่สำคัญไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ต้องยอมรับว่าพลังงานมีจริงแต่เราจะต้องตั้งมั่นว่าจะไม่รับพลังงานดังกล่าวค่ะ

19. MOUNTAIN

ขอเสริมนิดนะครับ
    พระอรหันต์ที่ยังมีชีวิต คือ พ่อแม่ ของเราเองครับ

20. นาคะมุนี

นาคะมุนี สมาชิกใหม่

27 สิงหาคม 2008
    ขอ share idea นิดนึงค่ะ ที่ว่าจิตวิญญาณสลับสับเปลี่ยนกันตามแรงจิตปรารถนาของเรานั้น ดิฉันว่าไม่น่าจะใช่ เพราะอย่างนั้นถ้าเราต้องการเทพองค์นั้น องค์นี้ท่านก็มาอยู่กับเราแล้วสิ ดิฉันไม่ได้พูดจากความรู้สึกนึกคิดของตัวเองนะ เพราะจากการที่ได้สัมผัสองค์เทพท่านหลาย ๆ องค์ที่ท่านเมตตามาสอนมาประสิทธิ์ประสาทวิชาให้ ท่านก็ไม่ได้เป็นเทพประจำตัวดิฉัน แต่ท่านมาแนะนำหลักการปฏิบัติตนในการปฏิบัติธรรมให้เป็นไปโดยถูกต้องตามที่พุทธองค์ท่านตรัสไว้