คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. shanan

shanan Active Member

ขอบคุณนะคะอาจารย์
    สอบถามเรืื่องงานประจำค่ะ พอดีหัวหย้างานที่เราทำงานด้วยแกค่อนข้างจะโมโหง่ายค่ะ
    ความผิดของเราก็ส่วนนึง ก็ยอมรับค่ะ
    แต่บางทีเราก็รู้สึกว่าเราไม่ดีพอเวลาโดนหัวหน้าดุเรา เหมือนกับแกยิ่งดึงด้านลบของเราออกมามากกว่าน่ะค่ะ
    แต่ก็ไม่ได้โกรธแกนะคะ เพียงแต่เราเสียกำลังใจในการทำงานมากกว่าค่ะ
    ก็เลยมีความคิดแตกเป็นสองอย่างคือ อดทนทำงานต่อ
    หรือว่าลองหางานใหม่ดูดีกว่าไหม๊ อาจารย์ติ๊กควรทำไงดีคะอาจารย์

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

มันคงไม่ใช่เรื่องที่ คุณจะทำงานที่ไหนดีกว่ากันหรอกนะครับ เพราะ ถ้าขณะนี้ คุณยังหาตัวตนของตัวคุณในบางอย่างไม่พบ คุณไปที่ไหน คุณก็จะนำจุดบอดของคุณจุดนี้ติดตัวไปด้วย และ ก้จะไปเกิดปัญหาในลักษณะเดียวกัน ผลก้จะเกิดกับคุณเหมือน ๆ กันอีก และคุณก็จะเจ็บปวดกับชีวิตในการทำงานอีก

หัวหน้างานท่านนี้ จึงเป็นเสมือนโจทย์ที่รอให้คุณแก้ไข แต่ไม่ใช่ไปแก้ที่ตัวคน แก้ที่วิธีการใช้ชีวิตของคุณ การกระทำของคุณ ปัญญาของคุณ และที่สำคัญคือ ไม่ใช่เพื่อเอาชนะ แต่เพื่อความถูกต้อง ซึ่งก็คงต้องหาวิธีการ ที่ไม่ตรง ไม่ปะทะ ใช้สิ่งแวดล้อมมาเป็นตัวประกอบร่วม พูดง่าย ๆ คือ รบแบบไม่ใช้อาวุธ แต่ใช้ปัญญา และ จุดหมายคือ ทำให้คน บางคน รู้ว่า อะไรคือ ความถูกต้อง

แต่ก่อนที่จะไปรบ คุณต้องสำรวจตัวของคุณให้พบก่อนนะครับ การเข้าข้างตนเองของคุณ จะทำให้คุณรบ 100 ครั้ง ก็แพ้ 100 ครั้ง

อยู่ต่อเถิดนะครับ ปัญหาแค่นี้ เพราะยังมีอะไรที่คุณต้องแก้ และ แก้อีก ในเวลาไม่นานจากนี้

โชคดีครับ ขอให้มีกำลังใจที่แข็งแรง และ เมตตากรุึณานะครับ

3. shanan

shanan Active Member

น้อมรับคำแนะนำของอาจารย์ค่ะ
    แล้วอะไรที่อาจารย์บอกว่าติ๊กต้องแก้
    ก็คือนิสัยเสียของตัวเองใช่ไหมคะอาจรย์
    เท่าที่ติ๊กคิดได้ตอนนี้คือพยายามทำงานให้พลาดน้อยที่สุดค่ะ
    อาจารย์ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะว่าติ๊กจะเปลี่ยนวิธีคิดของตัวเองกับเหตุการณ์แบบนี้ดีคะ แล้วถ้าติ๊กต้องแก้นิสัยเสียของตัวเองอย่างแรกคืออะไรคะ
    ขอคำแนะนำด้วยค่ะอาจารย์
    ขอบคุณค่ะ

4. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

สวัสดีครับอาจารย์
    ผมรบกวนขอคำแนะนำไปทางข้อความส่วนตัวแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

5. snowqueen

snowqueen Active Member

สวัสดีค่ะขอรบกวนอาจารย์ด้วยค่ะ อยากทราบเรื่องการงาน การเงิน ทำไมช่วงนี้ติดขัดจัง ทำยังไงจะเก็บเงินจากลูกหนี้ได้หมดค่ะ สามีช่วงนี้เพิ่งเิปลียนงานใหม่จะผ่านโปรหรือเปล่าค่ะงานสามีติดขัดอะไรค่ะทำไมดูติดต่อลูกค้าลำบากจัง โอกาสก้าวหน้าในสายงานนี้มีไหมค่ะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

6. rockgirl

rockgirl สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณมากนะคะ ตรงจริงๆค่ะ จะพยายามปฏิบัติิตามนะคะ

7. Oucomlove

Oucomlove เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    เป็นกำลังใจให้ทุกคน นะครับ สู้ๆ ครับ

8. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

9. ธรรมลิขิต

10. ธรรมลิขิต

อะไร ๆ ในชีวิตของพวกคุณ ดูเหมือนจะขึ้นอยู่กับสามีเป็นหลักเกือบทั้งหมด
    ความไม่ไว้วางใจ ความไม่เชื่อใจ และ การคดโกง หักหลัง การเลื่อยขาเก้าอี้
    สิ่งที่กล่าวมาแล้วนี้ คือ สิ่งที่กำลังรุมชี่วิตของสามีของคุณอยู่
    ต้องเป็นคนหูหนักกว่านี้ การนินทาว่าร้าย การอิจฉา เป็นเรื่องปกติ ของคนที่ทำอะไรไม่สำเร็จ และ ก็จะไม่ยอมให้คนอื่นสำเร็จด้วย ต้องไม่มีใครได้ดีกว่าเขา แม้เขาไม่ได้ คนอื่นก็ต้องไม่ได้ด้วย นี่คือ สภาพแวดล้อมของสามีคุณ

หนักแน่นเข้าไว้นะครับ อยาเดินตามเกมมากจนเกินไป เป็นตัวของตัวเอง แต่ก็จะไม่ปะทะ และ ไมหักหาญ แต่ต้องใช้ปัญญา ทำให้เขายอมจำนนให้ได้ และ ยอมรับเราในที่สุด

เรื่องการทวงหนี้ เป็นเพราะลูกหนี้ส่วนมากมีหนี้หลายทาง และเลือกที่จะไปทางอื่นก่อน เราทีหลัง นีคือสภาพครับ ก็ลองคุยกับเขาดูนะครับ หนัก เป็นเบา แต่ไม่ใช่หมดซะทีเดียว ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ไม่มีใครอยากโกง แต่ เพราะความที่เราไม่มีเสน่ห์ในการพูดคุย ก็เลยต้องตามแก้ปั้ญหา

จากนี้ ความผิดหวัง ยังไม่หมด และ จะทะยอยตามมา

ทุกอย่างมีลง ก็ต้องมีขึ้น ขอให้อดทน ด้วยสติ และ ใช้ความจริงใจใส่ลงไปอีก ความมีน้ำใจ ก็ต้ิองสร้าง ให้เกิด หามิตรในวงศัตรู ดีกว่า สร้างศัตรูในหมู่มิตร

11. snowqueen

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะสำหรับกำลังใจและคำชี้แนะค่ะ อ่านแล้วมีสติได้พิจารณาตัวเองค่ะ ช่วงนี้มีฟุ้งซ่านเลยทำให้จิตตกไปมากจริงๆค่ะ จะพยายามยอมรับความเป็นจริง ใช้สติปัญญามากกว่าอารมณ์ค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

12. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

สวัสดีครับอาจารย์
    ผมได้รับข้อความแนะนำแล้วครับ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

13. snowqueen

รบกวนสอบถามอาจารย์เรื่องฝึกกรรมฐานค่ะ หญิงตั้งครรภ์อ่อนๆ(สามเดือนนิดๆ)ไปได้ไหมค่ะ

สนใจที่จะไปเรียนค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

14. stranger9

stranger9 สมาชิกใหม่

10 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอรบกวนท่านอาจารย์ดังนี้ครับ
    1.ตอนนี้ผมเรียนจบมาได้สักพักแล้ว แล้วหางาน สมัครหลายที่แต่ก็ไม่มีเรียกสัมภาษเลย ควรทำยังไงต่อไปครับ แล้วควรทำงานด้านไหนจะรุ่งครับ (ที่บ้านอยากให้เป็นราชการแต่ผมสอบไม่ติด แห่ะๆ)

2.ผมจะมีโอกาสเป็นเจ้าของกิจการไหมคับ แล้วมันจะรุ่งหรือร่วงครับ ถ้าทำกิจการทำด้านไหนดี

3.ขอรบกวนถามเรื่องปั้นปลายชีวิตว่าจะลำบากยากเข็ญหรือเปล่าครับ เพราะคิดว่าชีวิตนี้คงจะเป็นโสดหนะครับ

15. ธรรมลิขิต

ขออนุญาตตอบตรง ๆ นะครับ ทันทีที่อ่านคำถามคุณ ผมรู้สึกถึงบุญสัมพันธ์ของเด็กนะครับ ที่มีต่อการสร้างกุศลด้วยกรรมฐาน การเจริญสมาธิ ลูกของคุณคนนี้ จะเกิดมาพร้อมกับชะตาแห่งผู้แสวงบุญ เขาดลจิตดลใจให้คุณตั้งคำถาม เพื่อจะได้นำเขาไป
    เวลาเพีียงน้อยนิด และ ถึงจะอยู่ได้ไม่ครบ ก็ไม่ใช่ปัญหา ขอเพียงก้าวสู่ประตูแห่งนิพพาน นี่คือ คำขอ จาก เทวดาตัวน้อย

คำตอบแบบนี้ ผมไม่เคยขอให้ใครไป และ แจ้งแค่่การแนะนำ ว่ามีการจัด
    แต่สำหรับเคสของคุณนี้
    ผม ขอ ให้คุณนำเขาไป

16. ธรรมลิขิต

1. ดวงราชการไม่มี แต่มีดวงที่จะมีงานที่ต้องใช้ความสามารถอย่างมากรอคุณอยู่ เป็นงานที่เด่น เพียงแต่รอเวลาและจังหวะ มุ่งหาต่อไป อย่าหยุด เดินทางไปหา กล้าเข้าไปคุยในที่ ๆ ไม่มีประกาศ นั่นคือ ประตูทางออกของคุณ

2. เป็นไม่ได้หรอกครับ คุณจะโดนลูกน้องหักหลัง ทำงานเป็นลูกน้องเขาดีกว่า
    เพราะคุณไม่สามารถรับผิดชอบใครได้

3. คุณรู้สึกถูกต้องครับ คุณจะมีชีวิตอิสระ ตลอดไป สาธุ หาเวลาเข้าร่วมปฏิบัติธรรมกับหมู่กลุ่มใดก็ได้นะครับ ทำบ่อย ๆ คุณมีบุญทางนี้

17. poonaa

poonaa Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนด้วยค่ะ

ขอรบกวนเวลาท่านอาจารย์ให้คำปรึกษาชี้แนะแนวทางชีวิตให้ด้วยค่ะ

.... ว่างงานนานมากแล้ว มีเรียกไปสัมภาษณ์บ้าง แล้วก็เงียบเป็นเดือนๆ ปีที่แล้วได้ทำงานก็ทำได้แค่ยี่สิบสองวันของปี บางที่ไปทำแค่ 2-3 วัน ทำให้มีแต่รายจ่าย ไม่มีรายได้เข้ามา ถ้านับปีนี้มายังไม่ได้งานเลยค่ะ ก็ยังคงสมัครอยู่ และสมัครทิ้งไว้พอสมควร ทั้งงานรายวัน งานรายเดือน อยากทราบว่าจะมีโอกาสได้งานดี เงินดี ทำได้นานๆ เกิดขึ้นก่อนสิ้นเดือนมีนาคมนี้หรือไม่คะ

....จะมีโอกาสได้ทำงานที่เกี่ยวข้องกับต่างประเทศหรือไม่คะ ถ้ามี เกิดขึ้นในเดือนใด ปีใด ทำได้นานนานอ่ะค่ะ

....จะมีโอกาสเลี้ยงตัวเองได้ ตั้งตัวได้ หรือไม่คะ ถ้ามี เกิดขึ้นในเดือนใด ปีใด

...จะมีโอกาสได้รับการติดต่อกลับจากเพื่อนชายม่ายชาวอเมริกันเกิดวันจันทร์ที่ 20 มีนาคม 2510 อายุ 46 ปี เค้าขาดการติดต่อไปสิงหาปีที่แล้ว จะมีความเป็นไปได้หรือไม่ว่าเค้าเป็นคู่อุปถัมภ์โดยที่ไม่ต้องอยู่ด้วยกันหรือไม่ จะเจอเค้าตัวเป็นๆเดือนใดคะ

....ปีนี้ชีวิตเรื่องการงาน การเงิน ความรัก เป็นอย่างไรบ้างในช่วงก่อนสงกรานต์ และหลังสงกรานต์

ขอบพระคุณมากค่ะ

18. aocsaipang9

aocsaipang9 Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2007
    pm ไปแล้วนะครับ

19. ธรรมลิขิต

20. ลึกสุดใจ

ลึกสุดใจ สมาชิก

รบกวนด้วยค่ะ
    ดิฉันรู้สึกประหลาดในใจอย่างที่อธิบายไม่ถูก บ่อยครั้งรู้สึกอยากละทิ้งกิจวัตรที่เป็นอยู่ทั้งที่ไม่ได้เผชิญกับความทุกข์ยากสาหัส ในใจลึกๆบอกว่าชีวิตกำลังรอคอยอะไรบางอย่าง มีหน้าที่ต้องทำบางอย่าง เห็นภาพหลอน ได้ยินเสียง ได้กลิ่น อยากขอความเมตตาจากอาจารย์ช่วยชี้แนะแนวทางการปฏิบัติตนด้วยเถอะค่ะ ดิฉันเกรงว่าตนเองจะเป็นโรคซึมเศร้าหรือป่วยทางจิตรึเปล่าคะ

ทุกวันนี้สวดมนต์ไหว้พระ และพยายามทำสมาธิค่ะ

ด้วยความเคารพค่ะ