คำถามโลกแตก

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย matinant, 11 พฤศจิกายน 2009.

1. Heureuse

Heureuse เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008

เเล้วจุดประสงค์จริงในการเขียนของคุณในกระทู้นี้เพื่ออะไรคะ??

2. emaN resU

emaN resU เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2009
    เพื่อผดุงความยุติธรรม ปราบปรามคนพาล อภิบาลคนดี (อะ...ล้อเล่งน่ะ)

ถามซะเสียงดังเชียวนะจ๊ะ

ค่อยๆคุยกันก็ได้ เดี๋ยวคนอื่นได้ยิน

แล้วจะรู้เหรอว่าคำตอบที่ให้ไปน่ะจริงหรือไม่จริง
    มีตาก็ดู มีหูก็ฟัง มีสมองก็ excercise กันหน่อยสิจ๊ะ

ถ้าผมไม่เลวร้ายจนเกินไปก็เลี้ยงไว้ดูเล่นซ๊ากคนนะครับพี่สาวคนสวย
    กำลังถูกชะตากับพี่พรานเค้าเลย

รักนะ... แต่ไม่แสดงออก

3. emaN resU

พี่พราน ว.2 เปลี่ยน

ปิศาจงูเก็งกองเลยเหรอครับเพ่
    ห้ามมองตานะพี่เดี๋ยวกลายเป็นหิน

ผมว่าเค้าเชื่อพี่นะ แค่ฟอร์มทำเป็นไม่ให้ความสำคัญพี่แค่นั้นแหละ
    พรานใหญ่น้อยใจเมียซะงั้น...

กลางคืนปิดไฟแล้วมองไม่เห็นตาปิศาจหรอกพี่ ต้องปราบปิศาจช่วงปิดไฟนี่แหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2009
  4. emaN resU

man

แบบว่าขอ request จุดมุ่งหมายของการเกิดเป็นมนุษย์ ในนิยามของพี่ H. คนสวยหน่อยครับ
    น่าเป็นคำถามโลกแตกได้นะเนี่ย
    เพราะถ้าไม่ได้คำตอบก่อนโลกแตกต้องแย่แน่ๆเลย ว่า เกิดมาทำไม?

ซาราเฮโย พี่ H.คนสวย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2009
  5. Heureuse

ซาราเฮโย๕๕๕ ค่ะน้อง ytinretE

จุดมุ่งหมายของการเกิดเป็นมนุษย์ ในนิยามของพี่ ที่พี่คิดก็คือ ทุกคนเกิดมาเพื่อตามหานิพพาน มนุษย์เกิดมาไม่ใช่เพื่อมายึดโลก เเต่ใช้โลกเป็นลานฝึกทดสอบเเละใช้ชีวิตเท่านั้น ทุกวันนี้ไปโรงเรียนก็มีคนบอกว่า เรียนให้เก่งๆสอบให้ได้ที่ดีดีต่อไปก็ทำงานดีดีจะได้รวยๆชีวิตจะได้สบายๆ<<<พี่คิดว่าเรากำลังหลงจุดประสงค์ ไม่เคยมีครูหรือพ่อเเม่คนบอกลูกว่าลูกตั้งใจหาทางเข้าสู่นิพพานนะลูก

พี่คิดว่า มนุษย์ทุกคนไม่ได้เกิดมาเพื่อหากิเลส เเล้วมนุษย์ก็ฉลาดมาก เพียงเเต่เราหลงในจุดประสงค์ในสิ่งที่กำลังตามหากันเท่านั้นเอง ก็อยากให้คนเข้าใจประเด็นที่ถูกต้องคือ พวกเรามาเพื่อตามหานิพพานกัน พี่ถึงได้เขียน ลายเซนต์นี้ขึ้นมาเพื่อให้ได้คิดกัน อย่างที่น้องytinretEได้เห็นนี่ล่ะจ้า

6. รพินทร์ไพรวัลย์

รพินทร์ไพรวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กิเลสคือกำเหนิดของบางสิ่งบางอย่าง ผมเองก็เกิดมาจากบางอารมณ์ของกิเลส(อย่าประมาทผมนา จาบอกให้ผมไม่ธรรมดา สปีดสุดท้ายแซงมาแสนกว่าตัว ผมน่ะ1ในล้านครับ)เทคโนโลยี่ล้วนเกิดจากกิเลส คอม+เน็ตนี่ก็ใช่ ถ้าบิลล์เกตส์ ละกิเลสแต่แรกเราจะได้ใช้มั้ย วินโดว์เนี่ย มิใช่วาสนาที่พาเรามาพบกัน กิเลสต่างหากที่สร้างสรรค์
    ผมตั้งใจในบั้นปลายชีวิตจะบวช เพื่อลดละ แต่ก็มิใช่เพื่อแสวงนิพาน ผมจะบวชเมื่อถึงเวลา เพื่อค้นหาคำตอบที่แท้จริง และ เพื่อทีจะจากไปอย่างงดงาม แต่ตอนนี้ได้แต่สงสัยว่าคนเราจะแสวงนิพานเพื่ออะไร ทำไมไม่พอใจกับสิ่งที่ตัวเองเป็นอยู่ แค่เข้าใจและยอมรับในตัวเอง ก็มีความสุขกับตัวเองได้แล้ว(น้องytinretE ห้ามคิดลึกรู้นะคิดไรอยู่) มิเห็นต้องไปแสวงหาทางดับทุกข์อะไรให้ยุ่งยาก
    ขอบคุณน้องytinretE สำหรับไมตรีดีที่มี เราใจตรงกันที่รักทุกคนเลยใช่ม้าตัวเอง
    แนะนำตัวเองอย่างเป็นทางการ
    ผม รพินทร์ ไพรวัลย์ เป็นพรานนำทางรับจ้าง อยู่ที่หนองน้ำแห้งครับ

7. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

มนุษย์ไม่้ได้เกิดมาเืพื่อกิเลสหรือสนองกิเลส แต่มนุษย์เพราะมีกิเลสเลยยังต้องเกิด ทาหลุดพ้นที่แท้ไม่ใช่แสวงหาทางดับกิเลส แต่รู้จักกิเลสในตัวแล้วจึงบรรเทาเบาบางจนดับสิ้น เมื่อดับแล้วซึ่งกิเลสการเกิดก็ไม่มีอีก ตรงนี้ผมว่าคุณพรานคิดถูกนะ คนเราหาทางแต่การดับการพ้น แต่เมื่อใดที่หยุดหาแล้วรู้จักตัวเอง รู้จักกิเลสในตัวเองแล้วเบาบางมันลง เฝ้าแต่ทำให้มันเบาบางจนมันดับลงแล้ว นั่นแหละจึงเป็นทางดับทุกข์และหลุดพ้นที่ถูก...ขออนุโมทนาครับ

8. Heureuse

ค่ะ เคารพทุกความคิดเห็นค่ะ(ยิ้ม)

9. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

หนึ่งไม่เป็นสอง และหนึ่งก็ไม่ใช่สอง อิอิ เป็นชื่อที่รองรับความ ดื้อ ได้ดีจริงๆ :boo::boo::boo:

10. emaN resU

ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่พราน เรารู้จักกันมากกว่าชื่อแล้วครับเพ่

เข้าใจกันแบบไหนก็ลองดูครับพี่น้อง... แต่ต้องเป็นความคิดความเข้าใจของตัวเอง ถูกผิดก็ไม่ต้องโทษใคร ผิดก็แค่แค่ลองคิดทำความเข้าใจใหม่
    มนุษย์อยู่บนกองความผิดพลาดของตัวเองอยู่แล้ว แค่ยอมรับ แล้วก็ปรับปรุงแก้ไข

ถ้าคิดเหมือนกันหมดโลกนี้ก็หมดสนุกแล้ว

บรรยากาศในกระทู้นี้ดีนะเนี่ย รักและให้อภัย เปิดใจยอมรับความคิดความมีความเป็นของคนอื่น โลกแตกก็ช่างหัวมันเหอะพี่ๆ พวกเรา happy อย่างเป็นหมู่คณะเย้ยฟ้า ท้ามนุษย์ต่างดาวกันไปเลย...

จบข่าว

เอ้า... กาละแมมาเก็บตกต่อเลย เร็วๆ