คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอาการปิติอย่างหนึ่งที่จิตเริ่มที่ปล่อยวางกาย
    อธิษฐาน กายเบา ใจเบา กายเบา ใจเบา กายเบา ใจเบา
    เวลา โงนเงน ปล่อยให้เขาโงนเงนไป จิตเขากำลังจะพัฒนา แต่ให้จิตภวนาและเห็นอารมรของการภวนา เห็นความสุขที่แผ่ไปทั่วร่างกาย เมื่อกายเบา ใจเบา เหมือนตัวกลวงๆ แล้ว ให้ภวนา สุขิ ตายัง กายัง ต่อไปนะครับ

2. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

;k06
    มาขอรับพรค่ะ และขอพรดีนี้คืนกลับสู่ อ.จิต เป็นร้อยเท่าพันทวี ....ขอบคุณค่ะที่สละเวลามาสอนพวกเรา สวัสดีปีใหม่ไทย ค่ะ ขอให้ทุกท่านมีความสุข นะคะ;aa2

3. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีปีใหม่ไทย ขอให้ทุกท่านมีความสุขตลอดปี เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ

4. -[คนหลงทาง]-

-[คนหลงทาง]- เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามอาจารณ์ จิตครับ

เมื่อวานนี้ผมลองทำตามที่อ.จิตบอก
    คือภวนา กายเบา ใจเบา ๆ เรื่อยๆ ได้สักประมาณ 20 นาที รู้สึกว่าวูบวาบ เหมือนตัวจะเบา
    แต่ก็ยังไม่เบา ก็ เลยตัดสินใจ นอนครับแต่ยังนอนไม่หลับ ก็รู้สึกว่าร่างกายมันหมุนวนๆ เหมือนลายก้นหอย(ผมนอนตะแคงนะครับ)เหมือนมีอะไรบางอย่างอยู่ในตัวผม มันวนๆ หมุนๆ แต่ตอนนั่นก็ไม่ได้กลัวอะไร คิดว่าถ้าจะตายก็ให้ตาย ถ้ามันไม่ได้ดีก็ให้มันตายไป
    เป็นอยู่สักประมาณ 5 นาทีได้ ก็หยุดผมเลยนอนหลับไปครับ
    ต้องแก้ไขปรับปรุงตรงไหนไหมครับ รบกวนด้วยครับ

5. JIT_ISSARA

6. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

ควรใช้บทภาวนาอันไหนต่อดีครับ

7. JIT_ISSARA

บทเดิมคืออะไรครับ รู้สึกว่าเคยให้ไปเมื่อนานแล้ว
    จำรูปช้างได้นะ
    ชอบ

8. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

เคยให้ใช้คาถาอัฐฐิกัง ครับ ต้องภาวนาคาถานี้ไปเรื่อย ๆหรือป่าวครับ
    เเล้วสภาวะจิตของผมตอนนี้เป็นยังงัยบ้างอยากรู้ว่าถึงไหนกันเเล้วครับ

9. JIT_ISSARA

ครับ
    ตอนนี้ จิตพัฒนาไปเรื่อยๆ มีความเย็นใจ ครับ ให้ใช้บทนี้ไปเรื่อยๆ และควรเพิ่มเริ่องการภวนา คาถาชินปาโร ครับ

10. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    ไม่อยู่บ้านหลายวันเลยไม่ได้ใช้เนต เผลอลืมภาวนาบ่อยๆค่ะ จะได้ภาวนาจริงจังก็ตอนนั่งสมาธิ หายไปหลายวันไม่รู้สภาวะจิตก้าวหน้าหรือถอยหลังไปไหนแล้ว ช่วยแนะนำคำภาวนาต่อด้วยค่ะ

ขอคำอวยพรย้อนกลับไปถึงคุณ JIT_ISSARA หลายๆเท่า ไม่มีประมาณ
    สุขสันต์วันสงกรานต์ทุกท่านค่ะ

11. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ถึงอาจารย์ Jit_Issara ค่ะ ศิษย์คนนี้จะพัฒนาตัวให้ให้มีความก้าวหน้าอย่างรวดเร็วได้อย่างไร และจะก้าวข้ามสิ่งที่ติดอยู่ได้อย่างไร ขอความกรุณาด้วยค่ะ

12. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    อาจารย์ใหญ่ ท่านแนะนำว่า
    ให้พิจารณาธรรมชาติ
    ดูว่า ต้นไม้ที่เกิดในป่า ทำไมต้นถึงใหญ่โต รากยั่งลึกลงดิน แข็งแรง แข็งแกร่ง
    ดูว่า ต้นไม้ที่คนปลูก ทำไมต้นได้เล็ก รากอยู่แค่ผิวดิน อ่อนแอ ขี้โรค
    พิจารณาให้เห็นถึง ความหมายของ ธรรมชาติ
    ความหมายของการเติบโต
    แล้วจะเข้าใจ ในวิถีทาง ที่ควรจะเป็น ครับ
    เจริญในธรรมครับผม

13. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ภาวนา สุขิตายัง จิตตัง 3วันต่อด้วย สุขิตายัง ธัมมังอีก 3วัน อารมณ์นิ่งขึ้น แต่เหมือนใจลอยลืมว่ากำลังทำอะไรอยู่ไปเฉยๆแป๊บนึง ก็กลับมา ขอคำแนะนำต่อค่ะ

14. arnusit

arnusit เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ผมได้อ่านบทความแล้วอยากขอคำแนะนำในการปฏิบัติบ้างครับ
    อยากทราบว่าผมต้องเริ่มต้นในกาปฏิบัติยังไง ผมต้องแจ้งข้อมูล
    อะไรบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

15. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    -/\- อาจารย์ใหญ่สอนคุณนนท์แบบว่าจะให้เข้าใจก็ไม่เข้าใจ จะไม่เข้าใจก็เข้าใจ

ส่วนของผมต้องแรงๆ หนักๆ ต้องตี จ้องเฆี่ยน ==a มาพูดอะไรแบบคุณนนท์ ผมไม่รู้เรื่อง ฮ่าๆๆๆ

16. JIT_ISSARA

ครับ อนุโมทนา อาการใจลอยเกิดจากจิตเขาไปจมอยู่กับปิติ ชั่วขณะหนึ่งนะครับ
    ขอให้ภวนา ทุกๆตอนเช้า และก่อนนอน
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    รวมจิตเป็นหนึ่ง ด้วยคำภวนา จิตประสิทธิทัง ปะชานาติ เมื่อรู้สึกจิตรวมเป็นหนึงแล้วให้ภวนา
    สติปัฐฐานัง วิหะระติ จะทำให้สติตั่งมั่นมากขึ้น ภวนาซักพักหนึ่งจนรู้สึกว่าสติมีกำลัง ให้ภวนา โพชชังคังจิตตัง ภวนาจนรู้สึกว่าใจอิ่มใจน้อยแล้วต่อด้วย มัคคัง วิหะระติ

ในชีวิตประจำวัน ต่อไปให้ภวนา สุขิ ตายัง กายัง แล้ว อธิษฐาน กายเบา ใจเบา กายเบา ใจเบา กายเบา ใจเบา ก่อนทุกครังก่อนภวนา

17. JIT_ISSARA

วันนี้เป็นวันที่ 14 กุมภาพัน เวลา 8:48
    สิ่งที่ติดอยู่หาเจอหรือยังครับ พอสภาวะธรรมละเอียดแล้วจะหายากเพราะจะติดในเรื่องความคิด ความเชื่อต่างๆ
    สิ่งที่ติดอยู่ ไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่า นะครับ สิ่งที่ติดอยู่คือความรู้สึกอยากได้อิทธิฤท และ ญาณหยั่งรู้ต่างๆ โดยเร็ว เพื่อที่จะได้นำไปช่วยสรรพสัตว์ หรือบุคคลอื่นโดยเร็ว เป็นการติดเรื่องการอยากจะช่วยโดยเร็ว หลังจากนั้น ความอยากว่าเมื่อไหร่จะสำเร็จ ทำให้เกิดความสงสัย จิตไหลไปในอนาคตมากเกินไป ไม่อยู่ในปัจจุบัน ขณะ ทำให้พลังถูกลดทอนไป และความรู้สึกโล่ง มีเหมือนเดิน แต่ร้สึกว่าในความโล่งนั้น มันหนักขึ้นแต่ก่อน คือมันโล่ง แต่ไม่ใส เนื่องจากความสงสัยนี้แหละที่ก่อต่อเป็นเมฆหมอกในทุกอณูจิต ลองไปสังเกตุและพิจารณาความคิด ความเชื่อนี้ด้วย โดยวิธีการทำใจนิ่ง สงบที่กลางหน้าอก โดยการไม่คิด นึก ใดๆ ดูแล้วสำรวจความคิด ความเชื่อ ความอยาก ความสงสัย ของตัวเองดูนะครับ
    สงสัยที่ไม่ถามอาจารใหญ่ เพราะคงรู้ว่าท่านคงไม่ตอบ และให้มาพิจารณาเองนะครับ ลองไปพิจาณาดูนะครับ หัดพิจาณาดุ เพราะตนนั้นเป็นที่พึ่งแห่งตน ต้องหัดพิจารณา และหมั่นตรวจสอบความคิด ความเชื่อของตนเองอยู่เสมอ ด้วยตนเอง ถ้าพิจารณาออกแล้ว เราก้อสามารถใช้ความรู้นี้ไปช่วยคนอื่นได้ว่าติดตรงไหน วันนี้จะให้คำภวนาเสริม เพื่อไปหาว่าตัวเองติดตรงไหนนะครับ ให้ภวนา ก่อนพิจาณา
    คำภวนาคือ อะ ธิ มุต ตะ ยัง

18. JIT_ISSARA

อนุโมทนาครับ
    หว่านพืช เช่นใด ย่อมได้ผลเช่นนั้น
    ทุกสิ่ง ทุกอย่าง ย่อมมีใจเป็นใหญ่ มีใจเป็นประธาน ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยใจ
    ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
    ความรัก สำเร็จทุกสิ่ง
    ( ตอนนี้กำลังเรียนรู้ การเป็นพระผู้สร้างอยู่นะนี่ อนุโมทนาอีกครั้ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  19. JIT_ISSARA

ก่อนเข้าคอร์จนี้
    วิสัยทัศน์ นำพาทุกคนเข้าถึงความเป็นจริงสูงสุด สภาวะของพระผู้สร้าง
    พันธกิจ : บอก แนะนำ ถึงวิธีการเพื่อนำพาแต่ละคนเข้าถึงความจริงสูงสุดของจักรวาล
    ขั้นที่ 1 : ยกระดับจิต โดยพัฒนาสติให้เจริญจนเป็นสติอัตตโนมัติ อยู่เหนืออารมณ์ ที่เกิดจากการคิดนึกปรุงแต่ง เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
    ขึ้นที่ 2 : ปล่อยวางตัวตน โดยวางการตัดสินใจในสิ่งทั้งปวง ว่า ดี ชั่ว , บุญ บาป , ใช่ ไม่ใช่, ควร ไม่ควร เข้าสู่สภาวะความเป็นกลาง
    ขั้นที่ 3 : เรียนรู้วิธีการสัมผัสอารมต่างๆ ของตนเอง บุคคลที่อยู่รอบๆตนเอง รวมทั้งสิ่งของต่างๆที่อยู่รอบๆตนเอง
    ขั้นที่ 4 : เชื่อมจิตจักรวาลใหญ่ , เรียนรู้เรื่องพลังงานต่างๆในโลก จักรวาล ในมิตินี้ และ มิติอื่นๆ เชื่อมพลังจักรวาล , จิตหนึ่ง และน้อมพลังมาใช้
    ขั้นที่ 5 : นำจิตเกลับสู่บ้านเก่า ที่เราจากมา โดยการลอดอุโมงตรงสู่บ้านเก่า ( อาณาจักรพระเจ้า อารณาจักรพระผู้สร้าง พุทธเกษตร )
    ขั้นที่ 6 : เรียนรู้เรื่องจิต สงบ สัติ รักใคร กลมเกลียว แบ่งปัน เกื้อกูล สร้างสรรค์ และเป็นพระผู้สร้างในจักรวาลใบนี้เพื่อแบ่งปันสู่บุคคลอื่น ด้วยความรักที่แท้จริง

แล้วแต่ละบุคคลว่าจะไปได้ในขั้นไหนนะ
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ในขั้นแรก ต้องตอบตนเองให้ได้ว่า
    ตนเอง ต้องการอะไรในชีวิตจริงๆ และคาดหวังอะไรจากกระทู้นี้? เพราะถ้าตรงกับพันธกิจข้อใดข้อหนึ่ง พวกเราก้อจะช่วยกันแบ่งปัน ทำข้อนั้นให้บริบูรณ์ เพราะทุกคนที่เข้ามาในที่แห่งนี้ ยินดีพร้อมที่จะช่วยเหลือ แบ่งปันความรู้ ความรัก และอื่นๆให้กันเสมอ เพราะกระทู้นี้เป็นของทุกๆคนที่มีความปราถนาจะช่วยเหลือ แบ่งปัน ให้แก่กันและกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  20. JIT_ISSARA

อนุโมทนาครับ
    แต่ละคนมีวิธีการที่บอก แนะนำ อุบายที่แตกต่างกัน วิธีของอีกคนหนึ่ง จึงใช้ไม่ได้สำหรับอีกบุคคลหนึ่ง

รู้สึกว่าพักนี้ ระแวด ระวังอะไร อยู่หรือเปล่า เห็นสติมีกำลังจากการระแวดระวังเยอะเลย

ลิงนั้น ไม่วิ่งเล่น นอน สบายใจ เหมือนเดิม เพราะถ้าวิ่งเล่น กลัวถูกไม้ตี จึงจ้องที่ไม้อยู่ คนเลี่ยงลิงตีมาเมื่อไหร่ จะได้หลบได้ทันนะ กลายเป็นลิงฉลาดที่ตื่นตัวตลอดเวลานะตอนนี้นะ 555