คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    คำบริกรรมตัวนี้เป็นการไปปรับธาตุ และเรียนรู้ธาตุ 4 ให้บริบูรณ์ เป็นการปรับสมดุล และปรับจักระครบ ไม่มีอะไร ทำต่อไป ครับ จนรู้สึกสงบเย็น เบิกบาน
    ได้อะไรแล้วมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

2. JIT_ISSARA

ครับ ดีครับ สภาวะธรรมเริ่มเกิดขึ้น ภวนาต่อไปนะครับ 7 วัน
    อารการที่นอนแบบครึ่งหลับครึ่งตื่น เป็นอาการปกติที่จิตเขาตื่น แยกการและจิต จิตตื่น แต่กายได้พักผ่อน จึงไม่รู้สึกเพลียครับ

3. JIT_ISSARA

ครับ ตอนนี้พัฒนาอารมขึ้นครับ
    พัฒนาตัวรู้ พัฒนาความเบิกบานแล้วจะส่งให้อาจารใหญ่ต่อไปครับ

4. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    จิตคุณ Zero มันว่าง นิ่งนะคะ แต่มันนิ่งแบบยังไม่หลุดน่ะค่ะ ไม่รู้ติดอะไร และยังไม่เบิกบาน ไม่รู้ใช่รึเปล่า ลองโทรหาอาจารย์จิตดีไหมคะ

5. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว.....อิอิ
    อนุโมทนา ครับ
    คุณสรรพญาณ เชื่อมจิตดูผมหน่อยสิครับ ว่าเป็นไงบ้าง
    ดูของตัวเองไม่เป็นอ่ะครับ
    มีอะไรก็แนะนำได้ครับ เต็มที่ๆ ไม่ต้องกลัวผมไม่พอใจ หุหุ

รบกวนด้วยคนครับ
    ขอบคุณครับผม

6. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ปรบมือให้ดังๆ(||)เลยครับ :D
    (y)

7. สรรพญาณ

ช่วงนี้อาจารย์เราหายไปไหนเนี่ย มีผู้ใดทราบบ้างคะ

8. สรรพญาณ

รู้สึกว่าคุณ Jittinon มีความว่างเปล่าในอารมณ์ และจิตที่ดีค่ะ แบบว่ามันเบา สบาย เหมือนเราลอยอยู่ในอากาศที่กว้างมากๆค่ะ รู้สึกดีมากๆค่ะ อนุโมทนา สาธุ ไม่รู้จริงหรือเปล่า

9. deemonster

อนุโมทนา สาธุ ครับผม
    อิอิ เป็นบางช่วงมั้งครับ
    ยังคงภาวะได้ไม่ตลอด สัญญาณขาดๆหายๆ
    ยังต้องฝึกปฎิบัติ อีกเยอะเลยครับ
    สำหรับคุณสรรพญาณ ตอบได้ใกล้เคียงกับ คุณ zero เลย
    อิอิ
    สาธุ สาธุ
    เจริญในธรรมครับ

ปล. ข้าวที่หว่าน ไว้เขียวชอุ่ม เชียวครับ
    สดชื่นๆ มีชีวิต ชีวา กว่าในรูปเยอะเลย

10. zerozodiac

แต่ผมเห็นผู้หญิงนะครับ!

11. deemonster

อิอิ
    ลืมไปเลยว่า มีผู้หญิงด้วย
    ลืมถาม ว่า ผู้หญิงที่เห็น หน้าตาเป็นไง แต่งชุด ยังไงครับ
    เคยมี คนบอกว่าเห็นผู้หญิง ผมยาวใส่ชุดดำ หน้าตาดี อยู่ในห้องผม
    เคยมี คนบอกว่าเห็นผู้หญิง ผมยาว หน้าตาออกแขกๆ ใส่ชุดสีเขียวๆ
    เคยฝัน เห็นเด็กผู้หญิง มาขออยู่ด้วย
    อิอิ
    ว่าแต่ คุณ zero เห็นคนไหน ครับ...

แต่ถ้า สวยๆ ดุดุ นี่ แฟนผมเอง
    555
    สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2011
  12. JIT_ISSARA

อนุโมทนา สาธุครับสำหรับความก้าวหน้า
    แต่ละคนดีท่านนั้น เชื่อมจิต บอกสภาวะกันและกันได้ถูกกันหมดทุกคนเลยครับ
    พอเชื่อมจิตได้แล้วจะบอกเคล็ดลับให้อีกอย่างหนึ่ง ถ้ายังไม่รู้คือ
    คิดถึงอาจารยใหญ่ แล้วอธิฐานจิตเราเข้าไปเรียนรู้และเป็นหนึ่งกับท่าน จะทำให้เรายกระดับได้เร็วมาก วิชานี้เรียกว่าวิชา ถ่ายทอดธรรมจากจิตสู่จิต

สาธุ สาธุ

คุณจิตนนท์ คุณสรรพญาณ คุณซีโร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  13. deemonster

สาธุ ครับ
    อาจารย์จิตครับ
    พอผมนึกถึงอาจารย์ใหญ่
    จะเป็นดวงไฟกลมๆ สว่างๆ มีรังสีหลายสี กระจายอยู่รอบครับ

14. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    ทำตามที่อาจารย์จิตบอกแล้วค่ะ
    ตอนที่ ภาวนา โพฌังคัง จิตตัง แล้วจิตเหมือนจะลอย เกือบๆ หลับยังไง ไม่ทราบค่ะ ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ

แล้วต้องทำยังไงต่อไปคะ

15. JIT_ISSARA

ถูกแล้วครับ ต่อไป ตามนี้ครับ
    เวลาบริกรรม ให้คำภาวนาบริกรรมนี้ มาคิดนึกที่กึ่งกลางระหว่างอก ตั้งลงที่จิต เป็นจิตภาวนา ไม่ใช่สมองภาวนา

เอาละ หลับตา ทำความรู้สึกที่กึ่งกลางระหว่างอก แล้วภาวนาตาม เมื่อเปลี่ยนก็เปลี่ยนคำภาวนาตาม

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ (สามรอบ)

ให้ภาวนารวมจิตเป็นหนึ่งด้วย " จิต ประสิทธิทัง "

ปลุกสติให้ตื่น ปลุกจิตที่หลับไหลให้ตื่นด้วย " สติ ปัฏฐานัง วิหะระติ "

ให้จิตมีความเพียร ภาวนา " สัมมัปปะธานัง วิหะระติ "

ให้จิตมีพลังสู่ความสำเร็จ ภาวนา " อิทธิปาทัง "

ให้จิตพร้อมพิจาณาธรรม ภาวนา " โพชฌังคัง จิตตัง "

ให้จิตดำเนินตามธรรม เป็นไปเพื่อธรรม ในกรอบแห่งธรรม ภาวนา " มัคคัง วิหะระติ "

ภวนาแต่ละบทไปเรื่อยๆ เมื่อเกิดสภาวะจึงเปลี่ยนบทต่อไป

ใช้ได้ทั่งไปนะครับ ทุกคนนะครับ

16. สรรพญาณ

คุณ Jittinon และ คุณ Zero ดูให้เรามั่งสิ แบบว่ายังไม่รู้ตัวเองเลยน่ะ รู้สึกไม่ก้าวหน้ายังไงก็ไม่รู้:'(

17. สรรพญาณ

อ.จิตคะ วันนี้รู้สึกว่าตัวสรรพญาณแปลกๆค่ะ แบบว่ามันเชื่อมจิตกับอาจารย์ไม่ได้ค่ะ เป็นอะไรก็ไม่รู้ รบกวนด้วยค่ะ

18. deemonster

อาการของผม
    ช่วงนี้ รู้สึก ก้ำกึ่ง ๆ
    แปลกๆ ก่อนหน้านี้จะดู รู้ เห็น ความคิด
    ตอนนี้ ลอยๆ แปลกๆ
    คำภวนา ก็ภวนา ปกติ
    แต่อาการจะต่างจากเดิม คือก่อนหน้านี้ จะระลึกและรู้สึก ถึงคำภวนา อยู่เสมอ ทั้งวัน
    ตอนนี้ คำภวนา หายไปช่วงๆ คือลืมไปเลย
    แม้แต่ จิตก็ลืม พอนึกได้ ระลึกได้ ก็เอามาภวนาใหม่
    รู้ตัวเลยว่า วันหนึ่งๆ เราประมาท มากมาย สติเราไปคิดเยอะมาก
    มันก็เลยเกิดอาการแปลก ต่างกับช่วงแรกๆที่ภวนา
    ก่อนหน้านี้ จะรู้สึก สว่าง โล่ง สบาย จิตรู้เห็นการคิด
    ตอนนี้ จะว่าว่างก็ไม่ จะว่าสับสันก็ไม่
    จิตหาย เป็นช่วงๆ หมดอารมณ์ เป็นช่วงๆ
    คาบลูกคาบดอกครับ
    555

19. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณค่ะ จะนำไปปฏิบัติค่ะ
    ขอบคุณสำหรับ วิทยาทานค่ะ :cool:

20. zerozodiac

มาลาทุกท่านครับ ขอตัวกลับบ้านเกิดไปทำหน้าที่ลูกผู้ชายก่อนนะครับ -/\-