คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลานึกถึง อ.จิต จะรู้สึกเบาๆโล่งๆ เวลานึกถึงอ.กร เบาๆจนนั่งอยู่คล้ายๆคล้ายๆจะเบาจนตัวโคลงๆเลยค่ะ
    อ.กรให้ภาวนา สุขี โหตุ ภาวนามาได้ ๒ วนแล้ว อ.จิต มีอาหารเสริมด้วยมั้ยคะ catt24

2. j46

j46 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ท่านสมหวังตามที่ปราถนาไว้...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2011
  3. j46

j46 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกอึดอัด...สัมผัสได้ว่าพรหมวิหาร ๔ ยังไม่บริบูรณ์

4. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ....................................

เวลาภาวนา จิตไม่วอกแวกกลับไปคำภาวนาเดิมๆที่คุ้นเคย
    รู้สึกสงบกว่าเดิมมากขึ้น ตอนนั่งภาวนาบางช่วงเหมือนมีลมเย็นพัดตรงใบหน้า
    เมื่อคืนนั่งเสร็จก็นอนภาวนาไป เหมือนนอนไม่หลับ
    ตื่นเข้า้ห้องน้ำแล้วนอนภาวนาไป จะว่าหลับก็ไม่ใช่ตื่นก็ไม่เชิง
    นอนนิดเดียวแต่กลับสดชื่นไม่ง่วง ต่างจากก่อนที่จะมาภาวนาจะง่วงเหงาหาวนอนตลอด

แต่ช่วงนี้บางช่วงเหมือนตัวลอยๆ คล้ายจะไหวโยกทั้งตอนนั่งทำงานหรือยืน

5. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

ส่วนตัว ผมชอบคุณ j99 นะครับ
    เหมือนมาสะกิด ให้จิตได้เรียนรู้สภาวะ ของความจริง
    ที่บางครั้ง เราไม่ยอมรับ
    ครั้งแรก อารมณ์วิ่งกระเจิง พุ่งทะลุปรอท แตกไปเลย อิอิ
    ครั้งต่อมา สบายๆ มีไหวนิดหน่อย มองเห็น ใจเห็น จิตรู้
    ครั้งต่อมา ชิวๆ เห็น รู้ เช่นนั้น

นานาจิตตัง ความปรารถนาดีมีอยู่
    แต่จะเต็มจนล้น ตัวของตัว จะรู้ดีครับ
    ในเมื่อ ยังไม่เข้า สภาวะเต็ม ก็มิอาจกล่าวอะไรได้
    ก็ต้องมีผู้ช่วย ผู้เตือน คุรุ มาร เทพ เทวดา อีกมากมาย
    เพราะแม้ 1 เสี้ยว ของขณะหนึ่ง ยังเห็นไม่ตรงเลย

ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ รบกวนคุณ j99 แวะมาทักทายบ่อยๆนะครับ

เจริญในธรรม ครับผม

6. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    เมื่อคืนฝันว่าเข้าไปในบ้านหลังหนึ่งเป็นสถานที่รักษาคนป่วย โดยผู้รักษามีความสามารถพิเศษ คือ รู้ได้ว่าใครเป็นอะไรโดยแค่เพียงเห็นหน้าค่ะ พอเริ่มทำการรักษา อาการของแต่ละคนก็ออก คนไข้บางคนมีอาการเพ้อเหมือนเป็นบ้าก็วิ่งไล่ วิ่งหนีกันอุตลุตไปหมดเลย สรุปว่าเมื่อคืนวิ่งหนีคนบ้าทั้งคืนเลยค่ะ เหนื่อยมากๆเลยค่า

7. deemonster

ว่าแต่ คุณสรรพญาณ เป็นผู้ชม หรือ...ผู้รักษา ครับ
    อิอิ
    สาธุ สาธุ
    เจริญในธรรมครับ
    ดีจัง ผมนี่หลับ สบาย น้ำจะท่วมบ้านแล้ว ยังนอนแบบ สุขี สุขี
    ตื่นมาดู น้ำ ข้างบ้าน ฝั่งตรงข้าม เต็มไปหมดแล้ว
    น้ำเยอะดีจริงๆ

ให้ผม เดา มั่วๆ นะครับ
    คุณสรรพญาณ มาชม ก็เลย ต้องเข้าไปช่วยด้วย ช่วยจับ ช่วยดู
    แถม สักพัก ช่วยรักษา
    ว่าแต่ คนป่วย มีผมด้วยไหมนิ
    อิอิ
    ขำ ขำ นะครับ
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2011
  8. สรรพญาณ

ลองหยุดไปเที่ยวสักระยะหนึ่งดีไหมคะ อย่าไปยึดติดกับสิ่งที่ผ่านเข้ามาค่ะ ปล่อยมันไปทำใจ และสมองให้ว่างเปล่าค่ะ

9. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    -/\- ขอบพระคุณครับที่เป็นห่วง

รู้สึกว่าจะรักผมมากขึ้นหรือเปล่าครับเนี่ย :D
    อันที่จริงแล้ว ผมไม่ได้ไปเที่ยวไหนนานแล้วนะครับ แต่มันจมปลักอยู่กับที่ต่างหากหละครับ มันถึงไม่ก้าวหน้าเสียที

ลองเชื่อมจิตมาถึงผมดูบ้างสิครับ เจออะไรก็บอกกันด้วย :D

10. สรรพญาณ

เหอ..เหอ..เราเป็นคนดูน่ะแต่แบบว่าพลอยวิ่งหนีคนบ้าไปด้วย ฮ่าๆๆๆ เหนื่อยจริงๆนะ วิ่งกันจนเช้าเลยน่ะ วันนี้เลยตาบวมเลย ในนั้นไม่มีคุณ jittinon หรอกค่ะ ว่าแต่ที่บ้านยังสบายดีอยู่นะ คุณ jittinon นี่ก้าวหน้าขึ้นเยอะจริงๆค่ะ อนุโมทนาด้วย หากมีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมก็อย่าได้แคร์นะคะ บอกมาเลย ยินดีค่ะ

11. สรรพญาณ

รายงานผลค่ะ รู้สึกว่ารับรู้ถึงความว่างเปล่า ความนิ่ง พลังงานต่างๆได้อย่างกว้างไกลเลยค่ะ และที่รู้ได้อีกอย่างคือ จิตและสมาธิ สมองนิ่งรวมเป็นหนึ่งเดียวกันค่ะ

12. deemonster

ผมแหย่ เล่นๆ ให้คุณสรรพญาณ คุยกับผมบ้าง เหงาใจ อิอิ
    ที่บ้านสบายดีครับ น้ำไม่ท่วม ส่วนที่อื่นก็หนักพอควร
    ขอบคุณที่ชมครับ อิอิ ยังก้าวไม่ถึงไหนเลยครับ
    ก่อนหน้านี้ ยังจับอารมณ์ จับความรู้สึกต่างๆได้บ้าง
    ตอนนี้ ไม่มี อะไรเลยครับ ที่หลายท่านบอก ลอยๆ สว่างๆ เบิกบาน
    ผม...ไม่มีอะไรเลยอ่ะ
    ส่วนคำแนะนำ ไม่มีครับ มีแต่คำชม กะ แอบอิจฉา ตาร้อนผ่าวๆ

เจริญในธรรมครับ
    สาธุ

13. สรรพญาณ

ตอนนี้ ไม่มี อะไรเลยครับ ที่หลายท่านบอก ลอยๆ สว่างๆ เบิกบาน
    ผม...ไม่มีอะไรเลยอ่ะ

เราเองก็ไม่มีอะไรในหัวให้คิด หรือกังวลเหมือนเมื่อก่อนค่ะ แต่ก่อนมีเรื่องให้คิดมากมาย คิดไปคิดมาก็เครียด หงุดหงิด แต่เดี๋ยวนี้ไม่คิดอะไรแล้ว แบบว่าในสมองรู้สึกโล่งๆ ว่างๆไงก็ไม่รู้ แบบว่าไม่มีอะไรให้คิด ให้กังวล มันลอยๆ จริงๆค่ะ แต่รู้สึกอิ่มใจ และรู้สึกนิ่งมากขึ้นค่ะ

14. zerozodiac

"จักไปสู้คนอื่นได้อย่างไร หากใจไม่สงบนิ่ง หวังแต่ไปพึ่งคมดาบ สุดท้ายก็ไม่เข้าใจวิถีแห่งดาบ"

คำคมๆ จากเรื่อง ซามูไร อโยธยา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011
  15. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ หมายถึงว่า ณ ตอนนี้ สมาธิ กับอารมณ์เริ่มดีขึ้นใช่หรือเปล่าครับ

ท่านจิตอิสสระ

16. zerozodiac

วันนี้วันเกิดท่านพี่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมก็อยากจะบอกว่า

HBDs

ขอให้ท่านพี่เจริญในธรรมสูงขึ้นไป แล้วก็มาสอนศิษย์ผู้โง่เขลาคนนี้ด้วยนะครับ :D

17. deemonster

เรียน ถามอาจารย์จิต ครับ
    คิริมานนทสูตร กับ ปารมิตา หฤทัยสูตร
    มีความเกี่ยวโยง กันไหมครับ
    ผมถึงได้ติดใจเป็นพิเศษ
    เหมือนกับ คุ้นเคย ยังไงไม่รู้
    รึว่า จะคิดตู่ เอาเอง
    รบกวนอาจารย์จิต แก้ ตัวสงสัยให้หน่อยได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

18. sittic7

sittic7 Active Member

ส่งการบ้านครับช่วงนี้ผมจะภาวนาบ้างถ้านึกได้หรือบางวันไม่ค่อยได้ภาวนาอะไรเลย แต่ความรู้สึกเมื่อเจอเหตุการณ์ต่างๆในชีวิตประจำวันส่วนใหญ่จะรู้ทันอารมณ์ต้วเองตลอดและก็รู้สึกว่าหลายๆครั้งจะเจ็บจี๊ดๆที่กลางศรีษะ(ไม่รู้ว่ามีตัวพยาธิอะไรหรือเปล่า555)หรือก็เจ็บที่กลางหน้าอกเป็นบางครั้ง (ไม่รู้จะเป็นความดันหรือเปล่า)หรืออะไรกันแน่ไม่ใจไม่อยากตัดสิน ตอนนี้ผมยังต้องใช้ยาตัวเดิมไปอีกหรือเปล่าหลังจากใช้ตัวนี้มานานเกินครึ่งเดือนแล้วครับ

19. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นจริงตามนั้น
    ตอนเขียนเป็นสภาวะจิตว่างเขียน เขียนเรื่องธรรมของความว่างเปล่า กระแสของความว่างจึงส่งๆ
    มิใช่ตอนสภาวะที่มีพรหมวิหาร 4 ครับ

อนุโมทนาสาธุครบที่บอกจิตนั้นเดิมแท้ว่างเปล่า แต่เต็มไปด้วยความบริบูรณ์เหมือนพื้นดินทีอุดมสมบูรณ์ ใส่อะไรลงไปในจิต สิ่งนั้นจะสะท้อนกลับมาแสดงให้เห็น
    ต้องการสื่อว่าสิ่งทั้งหลายทั้งปวงเป็นหนึ่งเดียว เสมอกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  20. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ
    สองพระสูตรนี้เป็นพระสูตรที่ผมชอบที่สุด เพราะเป็นความจริงของจิตแท้และใช้เป็นแบบแผนในการดำเนินชีวิตและวางจิต เหล่าพระโพธิสัตว์หรือคุรุท่างจิตวิญญาณทั้งหลาย ใช้พระสูตรนี เมื่ออ่านสองพระสูตรนี้ที่เคยได้ฟังมาก่อน แล้วติตเข้าน้อมรับว่าจริงแท้ คุณจิตนนท์จึงเกิดการติดใจ
    ------------------------------------------------------------
    พระสูตรคิริมานนทสูตร เป็นพระสูตรใหญ่ที่กล่าวถึง วิธีการวางจิต ทัศนคติ แนวทางการปฎบัติในชีวิตเพื่อจะไปให้ถึงฝั่ง ,คุณธรรมหลักของพระพุทธเจ้า 10 อย่าง
    -----------------------------------------------------------
    ปารมิตา หฤทัยสูตร กล่าวถึงคุณภาพจิต ลักษณะของจิตที่แท้จริง ที่เมื่อก่อนจิตเราวิ่งวนอยู่ในขันธ์ 5 มีกิเลสหุ้มห้อจิตอยู่ แต่เมื่อเราพัฒนาจิตจนอยู่เหนือขันธ์ 5 คือ เห็นกระบวนการสืบต่อ และการกระทำของขันธ์ 5 โดยไม่มีการเข้าไปยึด จึงไม่มีการเกิดและดับ และจิตมิได้เข้าไปกระทำใด
    ธรรมทั้งหลายทั้งปวงเพื่อมาให้ถึงจุดที่ไม่มีกิเลสหุ้มห่อจิตอยู่ เมื่อถึงจุดนี้แล้วมิต้องทำอะไรต่อ ปล่อยวางธรรมทั้งหลายทั้งปวง
    ---------------------------------------------------------------
    สรุปที่ติดใจ เพราะเป็นพระสูตรที่เหล่าพระโพธิสัตว์น้อมรับไปใช้ตลอดทางในการบำเพ็ญบารมี