คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวาน พาพี่สาวไปสัมผัสจิตจักรวาล สำเร็จ พี่สาวได้พลังมาเยอะ
    วันนี้สอนหลานชาย ที่กำลังจะขึ้นชั้น ม 1 ไปจักวาล สอนวิชาเชื่อมจิต ตอนนี้หลานชายสามารถรู้อารมของคนอื่นได้แล้วนะ
    upgrade

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2011
  2. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามครับ
    มีแบบทดสอบ ความคืบหน้าของการฝึกไหมครับ
    ขอบคุณครับ

3. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    กำลังรอคุณนนท์มาปั่นกระทู้พอดี ฮ่าๆๆ

4. zerozodiac

มีความคิดบางอย่างไหลเข้าหัว

จิตสีขาว พาผู้อื่นพ้นทุกข์

==a นี่มันเกิดอะไรขึ้น จะว่าตื่นก็ยังไม่ใช่ จะว่ากลับไปเริ่มต้นใหม่ก็ไม่ใช่

มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ \o

5. deemonster

อนุโมทนา ครับ
    เพิ่งตื่น ฝันเยอะแยะ
    แต่จำอะไรไม่ได้
    มีแต่คำภวนา

6. zerozodiac

ในฝันผมโดนสอบครับ สรุป X ฮ่าๆๆๆ

7. JIT_ISSARA

เรียนเชิญท่าน
    non, Zero ,สรรพญาณ ,rapwc โทรไปหาอาจารของอาจารย์ เพื่อรับธรรมขั้นสูง เป็นการปรับเปลี่ยนทัศนคติ และข้อข้องใจต่างๆที่
    ท่านอาจารย์กร 082-1294911 เพื่อการยกระดับจิตหนึ่งที่สมบูรณ์
    ถ้าโทรไปแล้ว ได้ผลอย่างไร ได้ความรู้อย่างไร มาเล่าให้ฟังนะ ท่านว่าง ตลอด ถ้าไม่ติด แล้วท่านจะโทรกลับมาเอง
    (รับรองว่าโทรไป แล้วจิตจะยกระดับจิตได้อีกหลายท่าน)
    บอกว่า โทรว่า ท่านจิตอิสสระส่งมา รับกรรมฐานเพิ่มเติม
    เป็นการส่งอารม การบ้านกับ อาจารย์ใหญ่อีกที( ไปหาหมอใหญ่ ให้ท่านวินิจฉัย อาการอีกที) เพราะเรามีหมออยู่หลายด้าน ยาและอาหารเสริมอยู่หลายแขนงในการช่วยท่านนะ 555

(ไม่นาน พวกท่านจะผ่านการทดสอบด่านสุดท้ายแล้วนะครับ และกระทู้นี้ก้อใกล้จะปิดแล้วด้วยครับ ขออนุโมทนาสำหรับทุกท่านที่ฝ่าด่าน ฝ่าความคิด ความเชื่อ ผ่านการทดสอบมาถึงด่านนี้ และด่านนี้ต้องผ่านด้วยตัวท่านเองว่าท่านกล้าไหม อยากรู้ว่ากล้าเรื่องอะไร ต้องโทรไปหาอาจารย์ใหญ่เองครับ บอกใบ้ให้แล้วนะครับ บอกมากไม่ได้ เดี่ยวรู้ข้อสอบแล้วจะสอบตก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  8. zerozodiac

-/\- พุทธัง วันทามิ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้พระพุทธ

-/\- ธัมมัง วันทามิ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้พระธรรม

-/\- สังฆัง วันทามิ ข้าพเข้าขอกราบไหว้พระสงฆ์

-/\- ครูอุปัชฌาอาจาริยคุณัง วันทามิ ข้าพเข้าขอกราบไหว้คุณครูอุปัชฌาย์อาจารย์

-/\- มาตาปิตุคุณัง วันทามิ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้คุณบิดรมารดา

-/\- พระไตรสิกขาคุณัง วันทามิ ข้าพเจ้าขอกราบไหว้คุณพระไตรสิกขา คือ ศีล สมาธิ และปัญญา

ราตรีสวัสครับทุกท่าน :D

9. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ
    กลับมาแล้ว วันนี้ตอนเช้า อ่านออกเสียง คาถาชินปัญโร บทเต็ม ๗ จบนั่งสมาธินิดหน่อย ก็รู้สึกนิ่งๆ แถม นอนทั้งวัน หลับดีซะด้วย รอบสองนี่ตื่นมาเกือบสองทุ่ม สัปดาหืก่อนก็หลับทั้งวันแบบนี้เมื่อวันจันทร์ มาสัปดาหืนี้หลับทั้งวันอีกคือวันนี้
    คุณ จิตอิสระ คะ เราขอคําแนะนําต่อเลยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    ;);)

10. deemonster

ขอกราบ อนุโมทนา ในความกรุณา และความหวังดี อันไม่มีประมาณของอาจารย์จิต อิสระ นะครับ
    เมื่อวาน เริ่มใช้คำ ภวนา โพชฌังคัง จิตตัง
    แรกๆ ก็มีอาการดังที่กล่าวมาแล้ว
    เมื่อคืน ก่อนนอน ก็ภวนา จนหลับไป
    มีความรู้สึก(ไม่แน่ใจ) จิตเค้าพิจารณาธรรม เป็นข้อๆ
    เป็นธรรมที่ไหลเข้ามา เยอะมาก
    เราก็ได้แต่มอง จิตเค้าทำงานของจิต
    อีกด้าน เราก็ยังฝันมั่วๆหลายๆเรื่องตามปกติ
    หลับ แต่เหมือนไม่ได้หลับทั้งคืน
    เหมือนจะจำได้ว่า ธรรมที่พิจารณา มีอะไรบ้าง แต่จำไม่ได้

ขอเรียนถามอาจารย์ครับ
    1.ในเมื่อจิต พิจารณา ธรรม มองเห็น ธรรม
    แต่ทำไม ตัวความคิด ใจ หรือสมอง ถึงไม่สามารถ จดจำได้
    (หรือ ธรรมเหล่านั้น เกิดจากใจ และสมอง ปรุงแต่งขึ้น)
    2. หาก ธรรมนั้น เป็นธรรมเดิมแท้ แล้วเราจะนำธรรม เหล่านี้มาใช้ในปัจจุบัน ได้อย่างไร
    3. จิตทำงาน ใจทำงาน สมองทำงาน แล้ว เราที่ดู อยู่ ตรงไหน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มีนาคม 2011
  11. zerozodiac

สวัสดีครับทุกท่าน เช้านี้กระผมได้เรียนรู้อารมณ์ เศร้า เสียใจ และก็ร้องไห้ หลังจากมีข่าวร้ายจากคุณหมอว่า เจ้าปิ่นโต ลูกสุนัขของผมได้เสียชีวิตลงแล้ว

ผมก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ แค่เรียนรู้อารมณ์ของมนุษย์ไป ทุกอย่างในโลกก็ล้วนย่อมมีเกิด ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป

ไปสู่สุคตินะ ปิ่นโต -/\-

12. deemonster

มาร่วมส่ง ไปสู่สุคติครับ ปิ่นโต
    *** ไม่เกิด ไม่ตาย ***

13. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    เสียใจด้วยนะคะ คิดว่าเจ้าปิ่นโตคงไปดีแล้วค่ะ คงเที่ยวอยู่ในระบบจักรวาลแน่ๆเลย

14. zerozodiac

หลังจากที่เมื่อคืนผมจับได้ไพ่ Judgement ส่วนแฟนผมก็จับได้ไพ่ Hangman (น้องหมาตาย) แล้วเช้านี้ผมลองดูใหม่ ได้ดังนี้

The Magician

ความรัก ส่วนมากก็จะได้สมที่ตั้งใจไว้
    <!-- div -->
    ความหมายหลักๆ คือ จะมีการเรียนรู้ ทดลอง และเสาะแสวงหาสิ่งแปลกใหม่ให้กับชีวิต แต่มีข้อเสียคือเป็นพวกเบื่อง่าย เปลี่ยนแปลงเร็ว การงานทุกอย่างไม่ควรเป็นผู้ลงมือทำด้วยตนเอง และยิ่งเป็นการทำงานบางอย่างที่ไม่คุ้นเคย ไม่คิดว่ามันจะเป็นไปได้ แต่จะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี กำลังมีการเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ ที่สำคัญ เช่นท่านกำลังมีความคิดสร้างสรรค์ใหม่ๆ มีความสำเร็จก็น่าจะอยู่แค่เอื้อม การมีพลังอยู่เต็มเปี่ยมแต่มันก็ขึ้นอยู่กับคุณเองว่าจะใช้มันอย่างไร เพราะมีเครื่องมือต่าง ๆ วางไว้อยู่ข้างหน้า ถามเรื่อง การงาน การเงิน ความรัก ส่วนมากก็จะได้สมที่ตั้งใจไว้ เป็นไพ่นำโชคใครจับได้ไพ่ใบนี้ดีแน่

15. -[คนหลงทาง]-

-[คนหลงทาง]- เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งการบ้านครับ
    วันนี้ครบวันที่สามพอดี

วันแรก นั่งภาวนาแล้ว รู้สึกเหมือนตัวเองเป็นกาต้มน้ำ พอตั้งเตาปุ๊บก็เดือดปั๊บ เหมือนมีอะไรบางอย่างเล็กๆอยู่ที่หน้าอก เล็กเท่าเม็ดทรายได้ครับ เยอะมาก เหมือนมันเดือด หรือ สั่นอยู่หน้าอก แล้วอุณภูมิ ร่างกายก็สูงขึ้นด้วย คิดในใจจะตายรึปล่าวเรา แต่ยังคงภาวนาต่อสักพักก็หยุดครับ
    นอนภาวนา หัวหมุนติ้วๆสักพักก็กลับสภาพเดิม
    วันที่สอง ยังคงเป็นเหมือนวันแรกครับ คือ อาการเดิม แต่บริเวณหน้าอกเหมือนมีอะไรเล็กๆวิ่งพล่านไปทั่ว
    วันที่สาม นั่งภาวนา จิตไม่ค่อยรวมครับ พยายามหนักเข้า จิตก็ปรุงแต่งไปหาอย่างอื่นแทน
    นอนภาวนา จิตมารวมอยู่ที่ หน้าอกหมดเลยครับ มีมดกัดสะดือ เพียงแต่รู้สึกเจ็บนิดๆ แต่จิตก็มารวมที่หน้าอกไว้หมด

16. zerozodiac

ณ ตอนนี้ จุดนี้ อยากให้ท่านพี่สรุปสภาวะจิตของผมหน่อยครับ ส่วนคำแนะนำท่านพี่บอกแล้วว่าให้โทรหาอาจารย์ใหญ่ ก็คงต้องเป็นไปตามนั้นครับ

17. JIT_ISSARA

ต้องโทรไปส่งอารม กับอาจารยใหญ่ก่อนครับ รู้แต่บอกไม่ได้ เดี่ยวเอาสิ่งที่บอกไปบอกอาจารใหญ่
    กลับมาแล้วจะบอกให้

18. JIT_ISSARA

ให้จิตพร้อมพิจาณาธรรม ภาวนา " โพชฌังคัง จิตตัง "

ให้จิตดำเนินตามธรรม เป็นไปเพื่อธรรม ในกรอบแห่งธรรม ภาวนา " มัคคัง วิหะระติ "
    ------------------------------------------------------------------
    ขอเรียนถามอาจารย์ครับ
    1.ในเมื่อจิต พิจารณา ธรรม มองเห็น ธรรม
    แต่ทำไม ตัวความคิด ใจ หรือสมอง ถึงไม่สามารถ จดจำได้
    จิต มิใช่ใจ และไม่ใช่สมอง
    จิต คือ ธาตุรู้ เหมือน Smart Software หรือ โปรแกรมต่างๆที่รู้ เป็นสิ่งที่สร้างสรรค์
    ดังนั้นต้องแยกให้ออกว่ามันไม่ใช่สิ่งเดียวกัน และการแสดงออกคนละอย่าง
    ใจ คือ ภาชนะที่แสดงออก เปรียบเสมือน จอหน้า คอมพิวเตอร์
    สมอง คือ สิ่งที่ทำหน้าที่คำนวน ประมวลผล จากความจำที่มีอยู่เดิม และความจำใหม่ที่ได้จากการเรียนรู้และจำกันมาในโลก
    (หรือ ธรรมเหล่านั้น เกิดจากใจ และสมอง ปรุงแต่งขึ้น)

จิตรู้ และเข้าใจในองค์ความรู้ เพราะจิตไม่ใช่เรา เขาทำหน้าที่ของเขาเอง และสิ่งที่รู้จะไม่แสดงออกที่ใจ หรือสมอง แต่จะแสดงออกที่ใจในเรื่องของความเข้าใจ จากจิตเอง เมื่อต้องการใช้ ปัญญาจะเกิดขึ้นเอง แต่เมื่อยังไม่จำเป็นเขาหรือตัวรู้จะไม่แสดง แต่มิใช่ว่าจะไม่มี
    2. หาก ธรรมนั้น เป็นธรรมเดิมแท้ แล้วเราจะนำธรรม เหล่านี้มาใช้ในปัจจุบัน ได้อย่างไร
    เมื่อถึงเวลาที่ต้องใช้งาน จิตจะนำสิ่งนั้นมาใช้งานเอง แต่ถ้ายังไม่จำเป็น สิ่งนั้นก้อจะไม่แสดงตัว แต่ธรรมข้อนั้นมีอยู่แล้ว่
    3. จิตทำงาน ใจทำงาน สมองทำงาน แล้ว เราที่ดู อยู่ ตรงไหน
    จิต ไม่ใช่เรา ใจไม่ใช่เรา สมองทำงาน ก้อไม่ใช่เรา กายนี้ก้อไม่ใช่เรา แม้การรับรู้ก้อไม่ใช่เรา ทุกสิ่งเป็นเพียงสิ่งที่มาประชุมกันเป็นแค่เพียงมายา จงหาเพียรคนหาว่าเราเป็นอะไร เรามีอยู่ในทุกสิ่ง ทุกสิ่งมีอยู่ในเรา ไม่มีเขา ไม่มีเรา เป็นจิตหนึ่ง จงโทรไปหาอาจารย์ของอาจารย์และจงถามสิ่งที่ข้องอยู่ แล้วสิ่งนั้นจะปรากฎแจ้งเอง เมื่อนั้นท่านจะได้หนทางสู่สภาวะจิตหนึ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2011
  19. JIT_ISSARA

ภาวนาอะไรอยู่ครับ????

20. JIT_ISSARA

เมื่อพร้อม จงโทรไปรับธรรมขั้นสุดท้ายจากอาจารย์ของอาจารย์ เพื่อขอองค์กรรมฐาน แล้ว นั่นคือขั้นต่อไปครับ
    ท่านอาจารย์กร 082-1294911 เพื่อการยกระดับจิตหนึ่งที่สมบูรณ์