คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 28 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีคำแปล หรือครับ บทสวด ส่วนมากนั้นก็จะมีคำแปล
    เช่น
    "พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง ครีเมขะลัง อุทิตะโฆระสะเสนะมารัง ทานาทิธัมมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคลานิฯ" พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระยามารผู้เนรมิตแขนมากตั้งพัน ถืออาวุธครบมือ ขี่ช้างครีเมขละ มาพร้อมกับเหล่าเสนามารซึ่งโห่ร้องกึกก้อง ด้วยวิธีอธิษฐานถึงทานบารมี เป็นต้น, ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ

มีคาถาบทหนึ่งที่ถือว่าเป็น หัวใจนักปราชญ์ คือ "สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว" แปลว่า ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
    <DL><DD>สุ ย่อมาจาก สุตะ แปลว่า ฟัง</DD><DD>จิ ย่อมาจาก จินตะ แปลว่า คิด</DD><DD>ปุ ย่อมาจาก ปุจฉา แปลว่า ถาม</DD><DD>ลิ ย่อมาจาก ลิขิต แปลว่า จด</DD></DL>

2. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามนี้ตอบว่า บอกไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่แค่การรู้ความหมาย ถ้าบอกไป แล้วคนภวนา จะปรุงทันที ขอให้ทำตามที่บอก ภวนา จนสภาวะธรรมมันขึ้นมาเอง แล้วจะรู้ได้เอง

3. JIT_ISSARA

พี่เป็นคนที่มีเมตตามากนะครบ แทบจะไม่ต้องทำอะไร
    ภวนา สุ ขิ ตา ยัง กา ยัง
    ของพี่น่าจะโทรมาต่อยอดทางธรรม กับผมซัก 1 ครั้งนะครับ จะได้แลกเปลียนสนทนาทำครับ ผมรู้สึกสนิทสนมกับพี่นะครับ สงสัยเราคงได้เคยร่วมบุญในอดีต

4. JIT_ISSARA

ของน้อง ปา ริ สุท ธิง
    ครับ

5. JIT_ISSARA

ของน้อง ให้ภวนา อัฐ ฐิ กัง แล้วให้ระลึกถึง ความรู้สึกของกระดูกนะครับ
    ( ขอเน้นว่า ห้ามจับภาพนิมิตกระดูก ให้ระลึกถึงความรู้สึกระดูกที่ข้อสันหลัง แล้วน้องรู้สึก การตั้งอยู่ของกระดูกตัวเอง )

ที่ จักรมันหมด ออกนะ ถูกแล้วครับ เพราะสภาวะ ธรรม ต้องแผ่ออก มันจะเป็นอะไร จะแผ่แบบไหน เรื่องของมันนะครับ ไม่ต้องตามไปรู้

อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ

6. JIT_ISSARA

ของน้องนี่ เหมือนพี่เมื่อก่อนเลย

ขอตอบว่า ให้ ภวนา ปิ โส คะ มะ ทู โต ริ มา มิ พุท คะ ติ เม กะ มุ อุ
    ภวนาแต่ละตัว แล้วหยุดจังหวะด้วยนะครับ อย่าภวนาติดกัน พลังจะออกมาตรงที่หยุด

7. JIT_ISSARA

ครับ ณ ที่นี้ ไม่บอกครับ เดี่ยวจิตจะเอาไปคิด แล้ว ปรุ่งแต่ง คำบริกรรม และ เสียงแต่ละตัว เขาจะมีสภาวะธรรมของเขา และการผสมคำ บริกรรมแต่ละตัวมีผลเหมือนกับ
    การบริกรรมด้วยอักขระ จะเหมือนกับที่ฝรั่งเขาใช้เสียงในการเข้าไปปรับจิต แต่การบริกรรมด้วยตัวอักขระนี้ เป็นการไปให้จิตรู้เขา เข้า ไป เรียนรู้ สภาวะธรรม
    เช่น พระบางองคฺให้ไปภวนา พุทโธ เราไม่ต้องไปรู้ว่า พุทโธ คือ อะไร พุทธโธ เป็น กรรมฐานใหญ่ แก้ทุกอย่างพร้อมกัน แต่ถ้าคนไหนกำลังจิตไปถึง จะกระเทาะพลังงานในจิตลำบาก จึงต้องอาศัย แก้ทีละเปราะ
    ถ้าจะให้แก้ให้เร็วๆ และไปเร็ว จำเป็นต้องมาปฎิบัติ หรือส่งสภาวะธรรมกัน ทางโทรศัพท์ หรือ ตัวต่อตัว แต่บางคนมีความคิดเห็นที่แตกต่างกัน ดังนั้นแล้วแต่วิจารณญาณ
    คำบริกรรม ณ Web นี้จะให้แค่คนละ 1 ตัว ถ้าสภาธรรมเปลี่ยนแล้วต้องโทรมาขอตัวต่อไปด้วยตัวเองครับ
    เสมือนจิต มีเรื่องต้องแก้ 10 ปม คำบริกรรม 1 คำบริกรรม นั้นจะแก้ที่ละปม เมื่อแก้ได้แล้ว ต้องใช้บริกรรรมต่อไป พัฒนาไปจนจิตเข้าไม่มีอะไรต้องทำ ต้องแก้ นิ่ง สว่าง ใส เบา แยกกาย จิต วิญญาณ สดชื่น เบิกบาน อยู่เสมอ
    บางครั้ง บางปมแก้ด้วยคำบริกรรมไม่ได้ ต้องแก้ด้วยการเปลี่ยนความคิด ก้อมีครับ

ดังนั้น สรุป ว่า ไม่มีคำแปล และ สภาวธรรมบอกล่วงหน้าให้ครับ เพื่อประโยชนฺของผู้ภวนาเอง

8. ครูแหม่ม

ครูแหม่ม Active Member

18 พฤศจิกายน 2010
    อยากรู้บ้าง

คุณจิตอิสระคะ....เราภาวนาทั้งหมดได้ไหมคะ

9. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะ เคยทำตามหลายอาจารย์แต่ไม่ค่อยได้ผล เนื่องจากจิตใจรวมสมาธิได้ยากมาก จิตใจคิดมากวุ่นวายเหลือเกิน อยากได้ผลไวๆควรใช้บทไหนดีคะ ขอรบกวนเป็นอย่างยิ่งนะคะ และปกติคนเราทำสมาธิประมาณวันละกี่ชั่วโมงคะ ขอถามเพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติค่ะ

10. newnui

newnui เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    รบกวนขอคำแนะนำสำหรับผมด้วยครับ

11. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณค่ะ พี่ก็รู้สึกสนิทสนมนะ ก็ขอชมจากใจจริง น้องเรา เก่งทีเดียว ไม่เบาเลย ใครพลาดกระทู้นี้ น่าเสียดายแทน

12. JIT_ISSARA

ถ้าต้องการภวนาทั้งหมดไม่ดีแน่ครับ มันยาวมาก จะทำให้จิตไปเรียนรู้องค์บริกรรมไม่ชัดเจน และช้านาน
    ถ้าคิดว่าจะภวนาทั้งหมดนะครับ ให้ภวนา
    อิท ธิ ปา ทัง 9 จบ
    หลังจากนั้นภวนา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ
    เท่าที่ต้องการนะครับ

หมายเหตุ พุทโธ ธัมโม สังโฆ ก้อครบหมดแล้วนะครับ น้องจะได้ไม่ต้องไปพะวงกับความหมายว่ามันคืออะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2011
  13. JIT_ISSARA

สำหรับ การภวนานะครับ ขอให้เปลี่ยนความคิดนะครับ ว่าเราไม่ได้ภวนาเพื่อทำให้จิตรวมเป็นสมาธิ เราภวนาเพื่อให้จิตเขาเข้าไปเรียนรู้องค์บริกรรม และการภวนาอย่างที่บอก ต้องเริ่มด้วยจิตที่เบิกบานแล้วภวนาแบบแผ่ออก
    ของน้อง ควรจะภวนา ปะ ริ สุท ธิง เอาไปแก้ปัญหาของน้องตอนนี้ก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2011
  14. JIT_ISSARA

พื่นฐานจิตดีแล้วครับ มาต่อยอดด้วย คำบริกรรม
    อัฐ ฐิ กัง

15. เกลี่ยง

เกลี่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน ช่วยแนะนำด้วย
    ขอบคุณล่วงหน้า

16. newnui

newnui เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณมากครับ ผลเป็นอย่างไร จะรายงานให้ทราบครับ ขออนุโมทนาครับ

17. andnamwan

andnamwan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรใช้คำบริกรรมไหนดี
    ขออนุโมทนา และขอบคุณค่ะ

18. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยฝันเห็นปีที่แล้ว ไม่รู้ว่าเป็นคาถาอะไรแต่จำได้ว่า ,,วัฏฐะ วัฏฐะ ม หา ทา นิ,, ช่วยรบกวนท่าน JIT_ISSARA ไขข้อข้องใจให้หน่อยได้ไหมคะ เกี่ยวอะไรกับวรรณไหม

19. JIT_ISSARA

ไม่มีอะไร หรอกครับ สิ่งศักสิทธิ์แค่มาให้พร ไม่เกี่ยวกับการปฎิบัติ

20. JIT_ISSARA

รู้สึกคุณ จะเป็นคนไม่ค่อยเชื่ออะไรนะครับ ขอให้วางเรื่องการแบ่งเขา แบ่งเรา ให้วางเรื่องการตัดสินใน ในเรื่อง บุญ บาป ใช หรือ ไม่ใช่ แล้วจะก้าวหน้าทางธรรมอย่างอยู่ครับ
    ที่ผมบอกอาจจะไม่ถูกก้อได้นะครับ เพราะสื่อมาได้แค่นั้นครับ
    ภวนา สุ ขี เมต ตา ยะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้