ความจริงเกี่ยวกับ ตรีมูรติ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 24 ตุลาคม 2007.

1. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังดูเหมือน ประชดประชัน แต่หากท่านมีเจตนาอย่างที่ว่าจริง ก็ควรเลิกพฤติกรรมการเหน็บแหนมเสีย และแสดงปัญญาออกมาสอน หนูๆ เด็กๆ ทั้งหลาย น่าจะดีกว่านะครับ...

2. วิมุตติ

นิสัย ท่านขันธ์ ชอบพูดโผงผาง ดูโอ้อวดทีเดียว

แต่ท่าน โนเว็มเบอร์ ต้องติดตามดูจากหลายๆ กระทู้ ของท่านขันธ์ จะเห็นว่า คำพูดนี้ มีนัยแฝงอยู่ ซึ่งผมไม่สะดวกจะอธิบาย ท่าน โนเว็มเบอร์ ลองดูดีดี

3. N o v e m b e r

N o v e m b e r เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    เอาน่าอย่าคิดมาก ผมไม่ได้ติดใจ ผมก็แซวไปตามเรื่อง แล้ววิมุต จะเอาอะไรกับผม ผมไม่ใช่นักเลงน่ะ อย่ามาหาเรื่องกับผม ผมตะหวาดคำเดียว.....จ้าาาาาาา
    ผมดีใจน่ะที่ วิมุต อยู่ในกลุ่มท่านทั้งหลายเหล่านี้

4. วิมุตติ

ไม่ติดใจอะไรหรอกครับผม ท่านก็อย่าไปแบ่งพรรคแบ่งพวกเลย เราเคารพกันที่เนื้อธรรมครับ...

5. eddy1965

eddy1965 เป็นที่รู้จักกันดี

..........คณวิมุตติ แสนรู้จริงๆ hotmail เขา Generate Code มาให้ รับรู้ไว้ด้วย

..........มันเป็นเรื่องลึกลับและพลังจิต ที่เล่าสู่กันฟัง เที่ยวไปเอาเรื่องราวที่จับต้องไม่ได้มานั่งเทียนเฉลย อวดภูมิอันต้อยติ่งไปได้ เที่ยวสำรอกออกไปเที่ยว ทำได้บ้างหรือเปล่ายังไม่รู้ สุขวิปัสโกนะเขาเรียบง่าย ไม่วาจาสามหาวอย่างพวกแก่หรอก พวกมือสองอวดภูมิ

..........คนหัวอ่อนหรือฉลาดย่อมได้จากการเรียนรู้ จากประสบการณ์จริง ถูกบ้างผิดบ้างเป็นเรื่องธรรมดา จะรู้ว่าสิ่งนี้ทุกข์ สิ่งนี้สุข ด้วยตนเองแท้จริง พัฒนาคนอื่นเขานะ กลับไปพัฒนาจิตตัวเองเสียก่อน น่าจะดีกว่านะ

..........เคยบอกไปแล้วไง ว่าจะลด ละ เลิก กับสิ่งนี้ แต่พวกเธอนะกลับทำตัวประพฤติแบบคนลวงโลก เที่ยวไปข่มศาสนาคนอื่นเขา ทำลายความเชื่อเขา แบ่งแยกศาสนา ดูจากกระทู้ข้อแรกก็รู้แล้วว่ามีเจตนาสิ่งใด คนเรานะจะสูงส่งได้ก็ต้องสูงส่งด้วยจิต อย่ามีพฤติกรรมต่ำทราม ก็จะไม่เยียนกายเข้ามาเว็บนี้อีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2008
  6. imfd

imfd เป็นที่รู้จักกันดี

ความเชื่อ ความรู้ ความเข้าใจ ความคิด ความรู้สึก
    5 อย่างที่แต่ละคนมีอยู่ คงไม่เท่ากันเป็นแน่ ผมคิด
    ว่าเราจำกัดคำตอบให้มันมี 2 แบบซึ่งคงเป็นทางเลือก
    2 ทางนี้ทำให้มันมีแค่ 0 กับ 1 ซึ่งมันก็เหมือนกับ
    ต่ำสุดหย่อนมาก กับ สูงสุดตึงไป เราอาจจะทำให้มัน
    โอเคได้กับคำว่า "มัชฌิมาปฏิปทา" ลองเติม 0.5
    เข้าไปเป็นทางเลือกของความคิดสิครับ อาจจะดีขึ้น
    ก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2008
  7. imfd

imfd เป็นที่รู้จักกันดี

ดีนะครับที่เรามีโอกาสมาได้ถกเถียงกันในด้านนี้ ควรภูมิใจกันอย่างยิ่ง
    เพราะคงดีกว่าไปเถียงกันเรื่องวันนี้จะไปเที่ยวร้านเหล้าที่ไหนดี ขันติ
    และสันติ จะช่วยเพื่อน ๆ ให้เข้าใจกันได้ง่าย ครับ

8. วิมุตติ

ไว้ให้ จขกท มาชี้แจงกับ เอ็ดดี้ ต่อเองแล้วกัน ดูท่าจะของขึ้น...และที่ตอบมาหน่ะ ผมแก้ได้หมดแหล่ะ ยกเว้นเรื่องอายุ เพราะผมก็ออกตัวไปแล้วว่า หากใช่ นั่นก็หมายถึง อาจจะ ไม่ได้ฟันธงสักกะหน่อย...

9. N o v e m b e r

N o v e m b e r เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวิมุตครับ ผมสอนธรรม แสดงธรรมไม่ได้ครับ เพราะผมยังไม่รู้จริง ยังเลวอยู่เสมอๆ คุณคิดว่า อะไรพลักดันให้ผมเข้ามาอ่านเข้ามาพิมพ์อยู่นี้ละครับ ผมอ่านข้อความท่านขันก็รู้สึกอย่างนึง อ่านของวิมุตอย่างนึง คนอื่นๆก้ออีกอย่าง
    แต่ข้อความไหน แหนบผม ว่าผม ผมก้อร้อนๆหนาวๆ ซึ่งคาดเดาได้ไม่ยากว่า ผมยังมีความยึดมั่นถึอมั่นอยู่มาก เห็นชื่อล๊อกอินต่างๆที่เป็น สมมุติของสมมุติ คือมันสมมุติสุดๆเลย แต่ผมก็ยึด ไอ้นั้นคนนั้น ไอ้นี่คนนี้
    กูคือ November ใครด่าNovember คือด่ากู

แล้วอย่างนี้ผมจะไปสอนใครเค้าได้ครับ เชิญวิมุตเถิดจ้าา

10. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณาโปรดทราบ เว็บหลักแห่งนี้ คือ เว็บพระพุทธศาสนา ไม่ใช่ เว็บมารอยากจะสอนคนเรื่องนี้ ก็ต้องไป เว็บมาร โน้น มาผิด Track แล้ว เวลาสอนนะอย่าเที่ยวยัดเยียดคนหัวอ่อนที่เขาไม่รู้เรื่องรู้ราวเข้าละ ที่สำคัญก็อย่าหลงชมกันเองก็แล้วกัน ดูแล้วอนาถแท้

11. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านคับ
    ทะเลาะกันอยู่หรือคับ
    หรือคุยกันเฉยๆคับ(one-eye) (deejai) พุทธศาสนิกชน
    (แซวเล่นเห็นเครียดๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2008
  12. eddy1965

คุณ nsthai

ผมตั้งประเด็นปริศนาให้ช่วยกันคิด ตามแต่จะเลือก แล้วมาแสวงหาคำตอบด้วยกัน ไม่มีถูกไม่มีผิด เพราะเป็นการเรียนรู้แบบมีส่วนร่วม ผมค้นหาและพบหัวข้องานวิจัยที่น่าสนใจในระดับ ป. โท ของมหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย เลยคิดว่าเป็นประเด็นนี้น่าสนใจ เราช่วยกันค้นหาและศึกษาด้วยหลักการและเหตุผล ทำให้เข้าใจแก่นแท้ตามหลักวิชาการ ผู้สนใจสามารถวิพากษ์เชิงสร้างสรรค์ภายใต้กรอบแนวคิดนี้ จะได้รับรู้เรื่องราวที่น่าสนใจโดยทั่วกัน น่าจะดีกว่านะ

"หากตัวเองรู้ว่าว่าตนเองไม่รู้ แล้วไม่อวดว่าตนเองรู้ ย่อมแสดงถึงความฉลาด"

"แต่หากตัวเองรู้ว่าตนเองไม่รู้ แล้วยังอวดรู้ ย่อมแสดงถึงความโง่เขลา"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2008
  13. ขันธ์

คุณ eddy งานวิจัยปโท ที่กล่าวมานี้ ไร้สาระจริงๆ

แบบนี้เขาเรียกว่า ตั้งคำถามผิด มันเหมือนกับถามว่า
    หากข้าพเจ้า จะเรียนจบปริญญาเอกจุฬา จะทำอย่างไร
    จะเรียนจบปริญญาเอกธรรมศาสตร์ จะทำอย่างไร
    จะจบปริญญาเอกรามจะทำอย่างไร

ทั้งๆที่ผู้ถามยังอยุ่ประถมอยู่ ถ้าใครมาถามผมก็บอกว่า ตั้งใจเรียนเถอะหนู

ทีนี้หัวข้อ วิทยานิพนธ์แบบนี้ มันไร้สาระ ใครตั้งวะ
    แบบนี้เขาเรียกว่า วิทยานิพนธ์ขยะ ขอโทษนะไม่ได้ดูถูก แต่ว่ามันไร้สาระ ตามข้อเปรียบเทียบที่บอก คราวหลังสงสัยต้องให้ จุฬา ทำวิทยานิพนธ์เรื่อง ทำอย่างไร ถึงจะได้ปริญญาเอก เรื่องแบบนี้มันต้องอาศัย ความเพียรที่ต่อเนื่อง ไม่เหมาะสมที่จะเป็นวิทยานิพนธ์ เพราะกรอบของงานมันกว้างเกินไป ไม่มีประเด็น ที่จะเอาวิเคราะห์ เพื่อประโยชน์

สิ่งที่จะทำให้ บรรลุธรรม ก็มีอยุ่ในพระไตรปิฎกแล้ว ก็ไปอ่านไปศึกษาแล้วก็ปฏิบัติ

เอ๊ดดี้ ก็พิจารณาหน่อยนะ อย่ามีอีโก้ให้มาก

14. N o v e m b e r

ผมคิดว่า ท่านขันน่าจะตอบได้ดีกว่านี้น่ะครับ

15. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คิดว่าคุณขันท์จะหายไปแล้วนะนี้
    กลับมายังคมเหมือนเดิม

คุณ Eddy ก็ช่างถามเนอะ เล่นยกเปรียบเทียบจะๆ อย่างนี้กะไม่เอาคำตอบหลอก
    ใครตอบมีหวังโดนรุม คุณ ns ก็รู้หลบ คุณขันท์ก็รู้รับ เราขอรู้หลีกละกัน

ให้ดีผมขอตอบเฉพาะที่พอจะรู้ดีกว่านะ เฉพาะในข้อ 1

การบรรลุธรรมในแนวเถรวาทคือหมั่นสดับ ไตร่ตรอง ลองปฏิบัติด้วยตัวเอง
    โดย ไม่ต้องอ้อนวอน ไม่ต้องถ่องคาถา โดยไม่ต้องพึ่งกาย จิตอื่นนอกๆ
    ให้ปฏิบัติด้วยตัวเอง ปฏิบัติได้แล้ว ก็อย่าติดในสุข ติดในสงบ มันถึงจะให้
    ผลที่แท้จริง

ประมาณนี้แหละ เถรวาท พอใช้ได้ไหมคุณ Eddy ตรวจที

16. MegaFM

MegaFM เป็นที่รู้จักกันดี

คนนี้ก็พุทธ คนโน้นก็พุทธ อย่านับถือพุทธแต่ปาก ให้เอาใจนับถือด้วย เมื่อใจเป็นพุทธก็จะไม่ปรามาศเกิดข้อสงสัยใดๆ ในพุทธ

17. ขันธ์

ผมตอบตามความจริง เพราะคิดว่า ท่านเอ็ดดี้ ยังต้องปรับอีกมาก
    ผมรับอาสาจะปรับให้เอง

ส่วน คุณ november บอกว่า ผมน่าจะตอบได้ดีกว่านี้
    ดีกว่านี้ คือ ตรงใจคุณ หรือ ตรงตามความจริงหละ จะได้ตอบให้ถูก

18. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

ต่างกันตรง (ความคิดเห็นอย่างชาวพุทธของผมนะครับ) พระพุทธรูปเป็นสิ่งที่เตือนใจชาวพุทธให้อยู่ในศีลในธรรมครับ เป็นการบูชาเพื่อเตือนจิต อย่าได้ว่าผมข่มกันทางศาสนาเลยนะครับถือเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ทางศาสนาก็แล้วกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2008
  19. วิมุตติ

คุณ เอ็ดดี้ เค้าไม่มีศาสนาครับ คงจะบอกว่า เป็นพุทธ กับ พุทธ คงไม่ถูก

ต้องบอกว่า เป็นพุทธ กับ เทพ ครับ ส่วนจะเป็นเทพชั้นไหนนั้น ผมว่า คงจะเป็นเทพชั้นเดียวกับที่พยายามขวางพระพุทธองค์ไม่ให้ตรัสรู้นั่นแหล่ะ

หัวข้อวิทยานิพนธ์ที่ท่าน เอ็ดดี้ นำมา ปัญญาอ่อนมากครับ อย่าแสดงความโง่งมงายออกมาอีกเลยครับ อนาจแท้... -_-!

20. eddy1965

คุณขันธ์เน่าเอ๋ย

ฟังไม่ได้ศัพท์ จับมากระเดียด เขาให้นำประเด็นไปเป็นกรอบแนวคิดเพื่อพิจารณา ส่วนชื่อเรื่องก็แล้วแต่จะนำเสนอ สงสัยสีซอให้ควายฟังจริงๆ

อย่างแก่นะหรือจะมีปัญญานำเสนอสิ่งเหล่านี้ มีแต่จะยัดเยียดความโง่เขลาให้ผู้อื่น แทนที่จะนำเสนอให้เขาคิดเป็น ความเป็นจริยธรรมครูบาอาจารย์ก็ไม่มี แต่กระสันอยากสั่งสอนคนไปทั่ว มาแนวพุทธสุขวิปัสโก แต่จิตใจสันดานถ่อย ขนาดพุทธด้วยกันแก่ยังดูถูกเหยียดหยามกันเลย แม้นบอกมาได้ว่าแนวทางการเจริญสมถะภาวนาวัดอ้อมน้อยเปรียบเทียบวัดท่าซุง ไม่ใช่ทาง แนวทางแก่ดีนักหนาหรือไร ไอ้ที่พูดๆ มานะ ทำได้หรือเปล่า เก่งจริงก็ไปตั้งสำนัก จะได้ฝากเนื้อฝากตัว แต่อย่าเลย เจ้าสำนักเลวๆ อย่างแก่นะ คงไม่มีใครฝากเป็นศิษย์หรอกนะ มีแต่ก็คงเป็นพวกขอบกระด้งหรือพวกมือสองเท่านั้นแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2008