ความจริงเกี่ยวกับ ตรีมูรติ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 24 ตุลาคม 2007.

1. คนอีสาน

คนอีสาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยครับ พระพุทธองค์ที่ผมกล่าวถึงนั้นหมายถึงองค์พระพุทธโคดมครับ ส่วนพระพุทธองค์อื่นๆนั้นผมไม่ขอออกความคิดเห็นครับ

2. eddy1965

eddy1965 เป็นที่รู้จักกันดี

มาแนวเดียวกับพวกบ้านนอกหรือพวกขอบกระด้งอีกคนแหละ คอยแบ่งแยกศาสนา เที่ยวข่มเขาไปเรื่อย ไปคุยกับพระคถาคตก็แล้วกัน ดวงตาจะได้เห็นธรรมและจะได้เป็นพุทธแท้กับเขาบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2008
  3. คนอีสาน

งั้นขอโทษด้วยครับ ดวงตายังไม่เห็นธรรมเหมือนท่าน
    แต่ขอบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ ผมไม่เคยข่มใครนะครับ ผมศึกษาศาสนาหลายศาสนาเหมือนกันครับ แต่คงไม่เข้าถึงแก่นเหมือนท่านผมก็ขออภัย อนุโมทนา

4. eddy1965

คนอีสาน

ผมก็ขอโทษคุณด้วยเช่นกัน ก็อุเบกขาไปเสียในเรื่องนี้ คุณเป็นถึงนักการศาสนา รวมไปถึงการเปรียบเทียบศาสนาย่อมมีกุศโลบายและจริยธรรมที่ดี เรามาสร้างสรรค์และจรรโลงโลกให้เกิดสันติภาพ ภราดรภาพ ด้วยการศึกษาเรื่องราวต่างๆ ที่นอกเหนือประสบการณ์ที่ตนมีอยู่ ดั่งเรือแพที่ล่องลอยอยู่ในมหานทีสีทันดรเพื่อข้ามขอบจิตใจให้ไปถึงฝั่งหมายด้วยกัน เฉกเช่นปฏิธานของพระโพธิสัตว์

5. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว พูดจาแบบนี้แหละ ไม่แยบยล ใครๆ ในที่นี้ถ้าพูดถึงพระพุทธเจ้า ก็หมายถึง พระสมณโคดมอยู่แล้ว ส่วนหลักฐานว่าท่านมีตัวตนจริงนี้ก็คงไม่ต้องพูด ปูชนียสถาน หลักฐานทางประวัติศาสตร์ หลักฐานทางพระไตรปิฎก มีมากมายไปหาดูสิ

คุณเอ็ดดี้ คุณเป็นคนที่เรียกว่า แถก แหกคอก คิดอะไรไม่เป็นเหตุเป็นผล อ้างแบบเด็กเล่นขายของไปเรื่อย

6. eddy1965

คนอีสาน

ข้าขอความรู้จากท่าน ดังนี้

หากข้าพเจ้าต้องการบรรลุธรรมของพุทธเถรวาท ข้าพเจ้าจะปฏิบัติอย่างไร
    หากข้าพเจ้าต้องการบรรลุธรรมพระโพธิสัตว์ของพุทธมหายาน ข้าพเจ้าจะปฏิบัติอย่างไร และ
    หากข้าพเจ้าต้องการบรรลุธรรมหรือหลุดพ้น (โมกษะ) ของฮินดู ข้าพเจ้าจะทำอย่างไร?

ท่านลองเปรียบเทียบเชิงวิเคราะห์ตามหลักปรัชญาของแต่ละศาสนา ให้ข้ารับรู้หน่อยเถอะ จักขอบพระคุณยิ่ง

7. eddy1965

ฮ่าว ตาขันธ์เน่า มาแล้วหรอ

ลองเอาการบ้านไปทำแล้วกัน อย่าลืมทำเป็นรายงานส่งด้วยละ จะได้สอนคนให้คิดเป็นเสียที ไม่ใช่แบบยัดเยียดใส่คนหัวอ่อน ที่สอนมานะ ชิ่วๆๆๆๆ

8. ขันธ์

หากจะบรรลุธรรม เถรวาทจะทำอย่างไร ตอบว่า ให้ไปทำตามที่ผมบอกเอาไว้ คือ มีสติ พิจารณา ใจตัวเอง ฟังคนอื่นให้มาก

สำหรับ จะบรรลุธรรม ของ ฮินดู หรือ มหายาน ก็ต้องไปศึกษาพุทธแบบเถรวาทก่อน

9. คนอีสาน

1. มรรคมีองค์แปด
    2. พุทธภูมิ
    3. กรรมมรรค ชญามรรค ภักติมรรค
    ผมไม่ใช่ผู้บรรลุ แต่ที่ผมศึกษามาเป็นดังนี้ ผิดถูกประการใดขอให้ท่านชี้แนะให้ผมได้ศึกษาเพิ่มเติมด้วย จักเป็นการดียิ่ง ขอบคุณและอนุโมทนาด้วย

10. คนอีสาน

ขยายความนะครับ
    1. เจริญสติ สมาธิ
    2. ทำดีหวังช่วยผู้อื่นให้พ้นจากการเวียนว่ายตายเกิด
    3. ทำดี ทำให้แจ้งด้วยปัญญา ภักดีต่อพระผู้เป็นเจ้า

11. eddy1965

คุณ nsthai

คนนับถือศาสนาพุทธแล้วบูชาเทพ มันผิดตรงไหน? เทวรูป กับ พระพุทธรูป ไม่เหมือนกันหรือไร?

โอ้มายก๊อด จอร์ส ช่วยด้วย!!! พระพุทธเจ้าสอนให้เห็นแต่ทุกข์และดับทุกข์เป็นอย่างเดียว เอามาจากไหน ท่านสอนแก่นพระพุทธธรรมให้คนเข้าสภาวะที่เข้าถึงธรรมชาติ อย่างธรรมดาที่สุด ทุกอย่างมีที่เกิด ย่อมคงอยู่ ดับไป ตามหลักไตรลักษณ์ ทุกข์ สุข เป็นเรื่องธรรมดา

เป็นเพราะปรุงแต่งวิจิตรพิศดารจนเคยชิน จนชาวบ้านไม่เข้าใจ จนธรรมไกลเกินเอื้อม มีแต่พวกสันดานไพรพวกนี้แหละ ที่คอยยกระดับตนเอง จนชาวบ้านต้องไปพึ่งพาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพ เทวา กันหมด ว่างๆ กับไปทบทวนตนเองบ้างละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2008
  12. ขันธ์

โอ้โห เอ็ดดี้ ก่อนจะตัดสินอะไร เราต้องศึกษาสิ่งนั้นให้ชัดเจนก่อน แล้วค่อยๆ แยก ความแตกต่าง แล้วค่อยเลือก ไม่ใช่นึกเอาตามความเข้าใจตนเองแล้วตัดสินนะ เพราะว่าพอมันไม่เข้าใจมันก็เป๋ไป มันก็ตัดสินไม่ถูก

มาศึกษากับผมก็ได้ ตอนนี้หาลูกศิษย์เพิ่มอยู่ เอาไหม

13. eddy1965

คุณขันธ์ เก่งจังเลย ที่พยามตอบ แม้ว่าจะไม่ตรงประเด็นเลยสักข้อ

พวกคุณเคยศึกษาและทำความเข้าใจเกี่ยวกับ โพธิปักขิยธรรม กันบ้างไหม? เป็นธรรมอันนำไปสู่หนทางแห่งการตรัสรู้ ประกอบด้วย สติปัฎฐานสี่ สัมมัปปธานสี่ อิทธิบาทสี่ อินทรีย์ห้า พละห้า โพชณงค์เจ็ด และอริยมรรคแปด รวมทั้งสิ้น 37 ประการ นักปฏิบัติธรรมต้องทราบสิ่งนี้ให้เจนจบเสียก่อน จึงจะได้ชื่อว่าผู้เห็นธรรม

14. eddy1965

การบ้านเพิ่มเติม (ข้อเดียวพอ)

ให้เปรียบเทียบและวิเคราะห์แนวทางการปฏิบัติสมถะภาวนาตามหลักของพระวิสุทธิมรรค ระหว่างวัดอ้อมน้อยกับวัดท่าซุง (วัดไหนก็ได้) ที่ไม่ใช่คุณขันธ์เป็นเจ้าสำนัก เป็นใช้ได้หมด

15. คนอีสาน

ผมขอถามคุณเอ็ดดี้บ้างนะครับ พระนารายณ์อวตารลงมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้าจริงมั้ยครับ โปรดอธิบาย

16. eddy1965

คุณคนอีสาน

อจินไตย 4 ประการ ที่ไม่ควรพึ่งรู้หรือมีข้อกังขา ดังนี้

1) พุทธวิสัยของพระเจ้า เกิด/มาอย่างไร?
    2) ณาน และ ญาณ เกิด/มาอย่างไร?
    3) กรรมบันดาล เกิด/มาอย่างไร?
    4) จักรวาลวิทยา เกิด/มาอย่างไร?

เพราะเป็นสิ่งไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ อีกทั้งยังทำให้เกิดความบาดหมางด้วย เพราะความคิดที่ต่างมุมมองกัน เว้นแต่ว่าผู้นั่นเป็นพระอริยะเจ้าที่สะอาดและบริสุทธิ์แล้วเท่านั้น

17. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะอวิชชา จึงนำไปสู่ความงมงาย...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2008
  18. imfd

imfd เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไปเถอะครับ สั้น ๆ ง่าย ๆ ถ้าคิดว่าวิถีที่เราทำนั้นยังคือเส้นทางเดียวกันกับที่องค์พระพุทธเจ้าสอน ตราบใดที่เรายังทำดีและนับถือพระพุทธองค์อยู่เป็นที่สูงสุด เหตุผลมาก
    มาย ถ้านำมาตอบโต้ธรรมในแต่ละด้านของกันและกัน ต่างคนก็คิดว่า
    สิ่งที่ตนเองรู้มานั้นเป็นที่สุดกันแล้วทั้งนั้น...แต่ในขณะเดียวกัน ยังมีผู้รู้
    อยู่อีกมากมาย การโต้แย้งบางทีอาจจะทำให้จิตใจของแต่ละฝ่ายหม่นหมอง
    เป็นการทำให้จิตของตัวเองลดลงต่ำไปอีกด้วยซ้ำ อนุโมทนากับทุกท่าน
    ผมลองแล้ว ผมจึงเข้าใจ และรู้ว่ามันไม่เหมาะกับตัวผม ทุกท่านถ้าไม่รังเกียจ
    เราลองมาใช้คำว่า "หยุด" ดูกันมั้ย อย่างที่พุทธองค์เคยตรัสกับองคุลีมาล
    เราอาจจะสงบนิ่งกันทุก ๆ ฝ่ายพร้อมทั้งจิตนั้นกคงจะดีและใสขึ้นมาด้วยใน
    ขณะเดียวกัน

19. eddy1965

คุณ nsthai

ข้อความนี้ ผมเห็นด้วยกับคุณนะ แต่ให้มองกลับกัน เหมือนมองเหรียญ อย่ามองเพียงแค่หัวกับก้อย ให้มองขอบเหรียญด้วย คุณมองเพียงเพราะสิ่งนี้ไม่อาจดับทุกข์ได้ แต่ให้มองว่าเป็นเพราะสิ่งนี้ จึงเกิดสิ่งนี้ ตอนที่พระองค์ท่านทำทุกข์กริยาอยู่ได้นั่น พระอินทร์ทรงดีดพิณตามเสียงทำนองสายธารให้รู้ว่าตึงเกินไปนะ เป็นกลางนั่นย่อมสุดประเสริฐ ในทำนองเดียวกันพระองค์ต้องผจญกับมหามาร และระลึกถึงพระแม่ธรณีนี้เป็นประจักษ์พยานแห่งกุศลกรรมที่พระองค์ทรงมีในอดีตมากมายดั่งมหานทีอันยิ่งใหญ่ แล้วจะมาบอกได้อย่างไรว่า พระองค์ไม่เกี่ยวข้องและสัมพันธ์กับเหล่าเทพ เทวา เหล่านี้หรือ? หากมองขอบเหรียญก็เพียงแค่อุเบกขาเสีย หากท่านมีจิตไม่คิดอคติเสียก่อน มองโลกด้วยใจเป็นกลาง ก็นับว่าประเสริฐแท้ เอาเวลาไปศึกษาธรรม โดยเฉพาะ โพธิขิยธรรม ดวงตาท่านจะได้เห็นธรรม จะได้ไม่หลงงมงายสักที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2008
  20. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธองค์ ทรงมีความเกี่ยวข้องกับ เทพ เทวา อยู่บ้าง แต่ศิษย์ตถาคต ไม่ควรยึด เทพ เทวา เป็นสรณะ เพราะแม้แต่ เทพ เทวา ที่มีฤทธิ์ธานุภาพมากมายเพียงใด ก็ยังมีทุกข์ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่า ปุถุชน คนธรรมดาเลย...