(ความคืบหน้า)นักบวชเกษม เจอมาตรการที่สอง ตร.สั่งไห้มารับข้อกล่าวหาภายใน15วัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 11 ตุลาคม 2011.

1. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    การเคร่งศาสนามันไม่ดีหรือไงครับ
    คุณยมยักษ์มองว่าการเคร่งศาสนาเป็นสิ่งที่แย่น่ารังเกลียดอะไรแบบนั้นเลยหรือไง

เช่นนั้นการปฏิบัติถึงขั้นอุกฤษเพื่ออะไรกัน!!!

มิจฉาต่างหากเล่า ที่เราแยกออกจากการกระทำนั้นๆ
    สิ่งไหนที่ถูกต้องมันก็ถูกต้องวันยังค่ำ เปลี่ยนเป็นผิดไปไม่ได้

ในเมื่อสิ่งที่คนทำเป็นเรื่องที่ดี ก็ต้องยอมรับ ไม่ใช่ไปตำหนิเค้า

เช่นกันสิ่งไหนที่คนทำไม่ดี ก็ต้องตักเตือนและตำหนิได้เพื่อให้เค้าปรับปรุง
    และเลิกการกระทำสิ่งที่ไม่ดี

หัดเข้าใจใหม่ซะเถอะคุณยมยักษ์
    ผลโหวตก็ออกมาแล้วว่าคนไม่ยอมรับกับการ
    ทำลายพระพุทธรูปมากกว่าคนที่เห็นด้วย

2. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    อันนี้มันแน่นอนอยู่แล้วผมก็กดโหวดเหมือนกัน
    และหัดเข้าใจใหม่ซะเถอะคุณ satanoon ว่าผมพูดกับคุณไม่รู้ว่ากี่สิบครั้งแล้วว่าผมไม่เห็นด้วย มาตั้งแต่ต้นคุณเองก็ยังยัดครหาให้คนอื่นอยู่นั้นละครับ สิ่งที่คุณพูดกับผมก็คงต้องย้อนกลับไปสอนตัวของคุณเองดีกว่านะครับ พวกผมก็บอกคุณแล้วว่าพวกผมไม่ได้เห็นด้วยกับการกระทำเช่นนั้น คุณก็ยังจะยัดข้อครหามาจนถึงวันนี้

การเคร่งศาสนามันไม่ดีหรือไงครับ
    คุณยมยักษ์มองว่าการเคร่งศาสนาเป็นสิ่งที่แย่น่ารังเกลียดอะไรแบบนั้นเลยหรือไง

ผมว่าคุณลองไปถาม ดร.วรภัทร์ ภู่เจริญ แล้วกันผมไม่อยากตอบ เพราะตอบคุณก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ตั้งสติมีสมาธิก่อนนะ แล้วค่อยมา สอนผมใหม่ คุณจะได้ตาสว่างศึกษาธรรมมะให้เข้าใจให้ดีก่อนไหม แล้วค่อยมายัดข้อครหาให้กับคนอื่น ที่มีความคิดต่างจากคุณ ( ตอนที่พิมย์อยู่ผมแอบยิ้มนิดๆ ว่าเวลาที่ผ่านมาคุณเข้าใจพวกผมแล้วนะเนี่ย )

3. ยมยักษ์

ยมยักษ์ Active Member

28 กันยายน 2011
    ผมว่าคุณคงเข้าใจผมนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2011
  4. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ากระทู้นี้แล้วรู้สึกว่า คุณ ยมยักษ์ เป็นคนใจเย็นมากครับ

โมทนาสาธุ ^ ^