คลิปการเสวนาเรื่อง ..คาดการพิบัติภัยไทยกับการเตือนภัยและสร้างที่หลบภัยครั้งสุดท้าย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย apichayo, 18 กันยายน 2012.

1. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับช่องทางเตือนภัยที่สื่อสารได้โดยตรง

รับรู้ได้ทันเหตุการ แนะนำเฟสบุคของ ดร.ก้องภพครับ

ผมก็ติดตามรายงานเกี่ยวกับพายุสุริยะและผลกระทบต่างๆ

ผ่านทางเฟสบุคของดร.ก้องภพอยู่ครับ อาจารย์จะอัพเดทข้อมูลตลอดครับ

https://www.facebook.com/#!/KongpopUyen

2. apichayo

apichayo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ติดตามข้อมูลในเวปพลังจิต...ก็จะทราบความเคลื่อนไหวต่างๆได้
    ผมได้ข้อมูล ความรู้ ต่างๆ จากที่นี่เยอะ..เข้ามาดูบ่อยๆ ก็จะทราบ
    ได้ทันท่วงทีครับ..

3. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    1.ร้าน KITCAMP อยู่ในซอยข้างไปรษณีย์กลางสามเสน ตรงสถานีรถไฟฟ้าสะพานควาย ขอคำแนะนำราคาเป็นกันเองผมซื้อของมาหลายอย่าง
    2.ควรมีจักรยานเสือภูเขา ที่ผมรู้จักหลายคนก็เป็นนักปั่น เช่น คุณ ZZ และหลายคนเตรียมไว้ในสถานการณ์ไม่สามารถใช้รถยนต์ได้เพราะการจราจรเป็นจลาจล ถนนชำรุดพังหมด ขาดแคลนน้ำมันเหมือนญี่ปุ่น ตอนน้ำท่วมปีที่แล้วผมได้เจ้าเสือภูเขาปั่นลุ่ยน้ำลัดเลาะหาทางเข้าบ้าน
    3.เสื้อชูชีพ
    4.เปลมุ้ง+ฟลายชีทและเชือกผูกเปลและฟลายชีท
    5.ข้าวสาร 1 กก./คน กระติกน้ำ+หม้อข้าวสนามทหาร (กระติกน้ำทหารเวียตนาม มีข้าวสนามพร้อมกระติกน้ำ)
    6.ไฟฉายแบบกระบอกและแบบสวมหัว +ถ่านไฟฉายของจีนก็ได้ แต่ต้องระวังเพราะเมื่อไฟหมดมันจะสลายตัวมีของเหลวไหลออกมาทำความเสียหายแก่ไฟฉาย ต้องรีบถอดถ่านทิ้งทันที
    7.มีดอเนกประสงค์ มีดล่าสัตว์(ตระกูลมีดโบวี) เราไม่ได้ไว้ล่าสัตว์ แต่ใช้ยามฉุกเฉินและป้องกันตัว
    8.เชือกขนาด 8-10 มม. ยาว 20 เมตร
    9.เวชภัณฑ์ ด่างทับทิม ยาทำน้ำบริสุทธิ
    10.รองเท้ากีฬา+ถุงเท้า(2-3คู่)/รองเท้าเดินทางไกล +ถุงเท้า(2-3คู่) ควรมีรองเท้ารัดสนยี่ห้อแอดด้า เพราะเมื่อเดินทางด้วยการเดินเท้าไกลมาก เท้าอาจจะพอง ต้องเปลี่ยนเป็นรองเท้ารัดสนแทน/เปียกแชะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2012
  4. apichayo

1
    ดีแล้วครับ เตรียมไว้อย่าประมาท เตรียมทั้งทางโลก และทางธรรม..สำหรับผมอาจจะโชคดี อยู่ในภูมิลำเนาที่เหมาะสม(อยู่ในภาคอิสาน ติดกับแม่น้ำโขง เมืองพระธาตุพนม)...ก็ได้หาซื้อที่นาไว้ ห้าหกไร่(ตามกำลัง)เมื่อต้นปี ปลูกข้าวไว้เต็มพื้นที่ พฤศจิกานี้คงได้เก็บเกี่ยวแล้ว ..อนาคตข้างหน้าอาหารจะขาดแคลนมาก จะหาซื้อไม่ได้ ต้องปลูกกันเองทำกันเอง ต้องหันมาศึกษาเรื่องเกษตรแบบพอเพียง ตามแนวทางในหลวง..

เราต้องยืนด้วยลำแข้งของเราให้ได้ อย่าไปหวังพึ่งใคร ต้องศึกษาหาความรู้ในศาตร์ต่างๆเกี่ยวกับการดำรงชีพ..เพื่อตัวเรา เพื่อครอบครัวเรา ญาติพี่น้องเรา และคนรอบข้าง และสำคัญที่สุด ทาน ศีล ภาวนา..อย่าให้ขาด..คนดีเท่านั้นที่จะอยู่รอดได้...

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

5. serm

serm เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    เทปก่อน น้ำท่วม 54
    มนุษย์ต่างดาวเตือนภัยฯ 2012 - 3/4 - YouTube

ส่วนเทปหลังน้ำท่วม ไปหา ได้ใน youtube มากมาย

ดร. เคยทายไว้ตั้งแต่ 7 พค 54 ว่ามนุษย์ต่างดาวบอกจะเกิด แผ่นดินไหวใหญ่กรุงเทพ ปรากฏว่าไม่เกิด กลับกลายเป็นน้ำท่วมใหญ่แทน

แต่พอ หลังจากเหตุเกิดไปแล้ว เทป ที่ไปสัมภาษณ หลังจากน้ำท่วมใหญ่ กรุงเทพ ดร. แกกลับบอกว่าเรื่องที่เคย เตือน เป็นเรื่องน้ำจะท่วมใหญ่กรุงเทพ น้ำมาจากฟ้าเฉยเลย อย่างน้อย นี่ก็เห็น ๆ กันว่า ผิดศีล ข้อ 4 ไปแล้วครับ

ที่มาบอกเนี่ย เพื่อไม่คนแตกตื่นมาก เพราะคำทำนายไม่เคยมีหลักฐานว่าตรง 100%

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2012
  6. Nantnapas P

Nantnapas P เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ

เอ คราวนี้เราพลาดงานสำคัญ

ไม่เป็นไร

มาอ่านในนี้เอาก็ได้

ขอบคุณทุกๆท่านที่พยายามแบ่งปันนะคะ

7. Nantnapas P

Nantnapas P เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ่ม สงสัยค่ะ ประโยคนี้ มีความหมายว่าอย่างไรคะ ^_^

" คนเฮาใหญ่แล้วบ่ถ้ามาสอนจิ๊ฮีตแมงจอนใฝ๋สอนมันเต้น.."

8. Nantnapas P

Refer ข่าวเก่าให้ค่ะ
    ข้อคิดดีดี: ไขปริศนาปฏิทินมายัน 2 และ ทางรอด
    :cool:

9. It's My Life

It's My Life Active Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีที่นำมาให้รับรู้รับทราบแก่บุคคลที่สนใจเป็นประโยชน์มากครับ
    ไม่เกิดก็ดีไปแต่ถ้าเตรียมการไว้บ้างหากเกิดขึ้นจริงจะได้รู้ตัวมีสติมีความรู้กับสิ่งที่ต้องปฏิบัติต่อไปได้ อย่างไรเสียก็ขอพรพระสยามเทวาธิราชได้โปรดคุ้มครองให้ประเทศไทยรอดพ้นจากภัยภิบัติในครั้งนี้หรือครั้งไหนๆ ด้วยเถิด สาธุ

10. It's My Life

It's My Life Active Member

เป็นจริงอย่างที่ท่านว่าทุกอย่างจะหมุนคืนกลับจุดเริ่มต้น ตนเท่านั้นจะเป็นที่พึ่งแห่งตนการดำรงชีพด้วยความรู้ที่อยู่กับธรรมชาติเท่านั้นจะทำให้อยู่รอดต่อไปได้ แต่ยังไงก็ขอให้ประเทศไทยรอดพ้นภัยในครั้งนี้ด้วยครับ ผมเชื่อนะครับกับการออกมาเตือนและให้ความรู้แก่ประชาชนได้รับทราบและเตรียมการ...แต่ขอให้ทุกอย่างคลาดเคลื่อนอย่าได้มาเกิดกับประเทศไทยเลยขอให้ประเทศไทยแคล้วคลาดปลอดภัยครับ

11. Nantnapas P

อันที่จริงอยากได้อ่านองี์ความรู้ของพระอาจารย์มากกว่า
    ใครมีช่วยอับเดทหน่อยนะคะ

เพราะวิทยาศาสตร์มีอะไรๆที่ปกปิดฟามจริงอยู่เยอะและยังเป็นการเดาซะมากกว่า
    เราเองก็เป็นลูกศิษย์ท่านมาก่อนจึงเชื่อพระอาจารย์99%

สิ่งที่ท่านสอนเราก็พิสูจน์มาแล้วถึงแม้จะยังไม่ถึงกับบรรลุธรรมเหมือนหลายคน(ซึ่งเป็นจำนวนน้อยมาก)
    เป็นความจริงทั้งนั้นท่านพยายามสอนผู้คนเพราะมีเมตตาอยากช่วยเหลือมนุษย์ให้ได้มากที่สุด

12. marine24

ก็รู้โจทย์มา 2-3 เรื่องแต่ไม่สามารถโพสต์ได้ ท่านที่บอกมาว่าเป็นสิ่งที่รู้ได้เฉพาะกลุ่ม แต่มันก็คล้ายกับเรื่องเสวนา ครับ แต่อาจจะแรงกว่าที่เปิดเผยออกมา ผมคิดหลายท่านรู้ แต่จะไม่มีการเปิดเผยต่อสาธารณชน ต้องเตรียมตัวให้พร้อมทั้งทางโลกและทางธรรม ผมยังไม่แน่ใจว่าตัวจะรอดหรือไม่ ทั้งที่รู้โจทย์ล่วงหน้า

13. chonthipat

chonthipat เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ใครที่ได้ฟังแล้วช่วยสรุปคร่าวๆเป็นธรรมทาน ได้ไหมครับอยากทราบว่า จะเกิดประมาณเมื่อไรและแถวไหนปลอดภัย ขอบคุณครับ
    เครื่องที่ทำงานผมไม่สามารถโหลดฟังได้ครับ

14. apichayo

1
    ..ในวงเสวนาที่ไม่เปิดเผย ได้ข่าวว่าเป็นเรื่อง สงครามระหว่างอิสราเอล กับ อิหร่าน ที่จะเกิดขึ้นแน่เร็วๆนี้..ถ้าท่านทราบเรื่องอื่นๆ บอกกันบ้างก็ได้ครับ บอกกว้างๆก็ได้ ..จะได้ประติดประต่อข้อมูลกันได้..ผมเชื่อว่ามีประโยชน์มากๆครับ

อนุโมทนาครับ

(ท่าน marine24 มีข้อมูลแหล่งขายอุปกรณ์ในการเตรียมตัวเรื่องภัยพิบัติ ช่วยแนะนำบ้างก็ได้ครับ เป็นวิทยาทาน ผมเห็นหลายท่านต้องการทราบ แต่ไม่ทราบร้านขายของที่มีคุณภาพและราคาไม่แพงมาก ..ขอบคุณครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2012
  15. marine24

ที่เคยไปซื้อร้านKITCAMP อยู่ในซอยข้างไปรษณีย์กลางสามเสน ตรงทางสถานีรถไฟฟ้าสะพานควาย เจ้าของร้านเจ้าเคยเป็นวิทยากรบรรยายให้กลุ่มผมฟังการใช้อุปกรณ์แคมปิ้งและเดินป่า และสนับสนุนการฝึกอบรมให้กับหน่วยงานราชการ แต่ร้านเขาเปิดตั้งแต่ 13.00-19.00 น.ตอนเช้าไม่เปิด ผมเตรียมอุปกรณ์ไว้อย่าง แต่เอาเท่าที่จำเป็นและเราสามารถนำพาติดตัวหรือขนไปได้ เพราะอาจจะต้องเดินด้วยเท้า หรือขี่จักรยานไป คือเราต้องคิดตั้งสมมติฐานว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ เช่น สงครามกลางเมือง จะเกิดเหตุการณ์ใดบ้าง เช่น ถ้ามีการขาดแคลนเสบียงอาหาร น้ำดื่ม ยารักษโรค ต้องสิ่งเหล่านี้ต้องเตรียมให้มากพอ จนพอที่จะรอความช่วยเหลือได้ในระยะหนึ่ง ถ้ามีการบุกปล้นะดมภ์ ทำร้ายร่างกาย ต้องมีอาวุธเพื่อป้องกันตัว ที่คิดว่าควรจะมี เช่น มีดสปาต้า มีดโบวี ถ้าขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง หรือเส้นทางชำรุดพังเพราะแผ่นดินไหว ต้องเตรียมรถจักรยานเสือภูเขาพร้อมอะไหลยางในที่สูบลม ชุดคิทปะยาง หรือสถานการณ์น้ำท่วม ต้องมีอะไรบ้างเราต้องคิดถึงการเคลื่อนย้าย พยายามมีเท่าที่จำเป็นขนได้แม้เดินด้วยเท้า ผมเองกำลังจะไปหาซื้อเสื้อชูชีพไว้ให้ครอบครัว เพราะถ้าซื้อเรือ หมายถึง เราคิดว่าจะปักหลักอยู่ที่บ้านไม่ไปไหน แต่สำหรับผมคิดว่าอยู่ไม่ได้เพราะจะขาดแคลนหลายอย่าง การช่วยเหลือครั้งต่ออาจจะไม่ค่อยมีเหมือนที่ผ่านมา จึงคิดว่าจะอพยพมากกว่าเตรียมศึกษากำหนดเส้นทางไว้แล้ว

16. apichayo

1
    ผมติดตามอ่านข้อมูลพระอาจารย์รัตน ซึ่งคุณfaklman และลูกศิษย์ท่านอัพเดทข้อมูล ให้ฟังอยู่บ่อยๆ http://palungjit.org/threads/ประวัติและผลงานของพระอาจารย์รัตน์-รตนญาโณ.269042/

17. apichayo

1
    องค์ความรู้ของอาจารย์รัตน ผมอ่านจากเวปอิงธรรม ซึ่งเขารวบรวมไว้ทุกอย่าง https://sites.google.com/site/ingdhamma/knowledge

18. sagang

sagang เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบพระคุณ ทุกท่านที่มาแจ้งเตือน เป็นประโยชน์มากสำหรับ คนที่ไม่รู้จะได้เตรีบมการทัน:cool::cool::cool:

19. serm

serm เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    มนุษย์ต่างดาวเตือนภัยฯ 2012 - 3/4 - YouTube
    ไม่่ว่าจะเป็น ปลาบู่ หรือ จาก เคส ของ ดร เทพพนม เมื่อปี 2554 ทำให้พสรุปได้ว่า พลังจิตของหลายท่าน ยังไม่ precision สิ่งที่ท่านเห็นอะไรก็ไม่รู้ ไม่ตรงเลย แล้วท่าน เอามาปรุงแต่งกับ เรื่องราวภายนอก ผมว่าท่านที่มาทำนายหายนะทั้งหลาย ไม่มีท่านไหนตรง ร้อยเปอร์เซ็นต์เลยนะครับ

20. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องมนุษย์ต่างดาว จากคลิปการเสวนา ท่าน ดร. เทพพนม กล่าวว่า

" ... ข้อมูลใหม่ที่ผมได้อีกอย่างก็คือ ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับมนุษย์ต่างดาว ซึ่งผมเชื่อแน่ว่ามีจริง และทางนาซ่าที่มาประชุมที่เมืองไทย เมื่อปี 2542 450 คน ส่วนใหญ่เขาก็บอกว่ามีจริงและสหรัฐติดต่อกับดาวต่างๆนี้อยู่ 28 ดวง ที่ผมติดต่ออยู่ ใครจะเชื่อหรือไม่ก็ตามนะ ผมติดต่ออยู่กับดาวอังคาร กับ เอ็ดดี้ซึ่งบอกว่ามาจากสุดขอบจักวาล ซึ่งเขาก็มาเตือนเรื่องพวกภัยพิบัติ ปีนี้ที่เขาเตือนมาก 2 เรื่องใหญ่ๆคือ เกี่ยวกับความขัดแย้งของคนไทยกับคนไทยด้วยกัน ซึ่งถ้าตำรวจแก้ไขไม่ได้ จะเกิดนองเลือด อีกเรื่องหนึ่งคือภัยพิบัติของสิ่งแวดล้อม ดวงอาทิตย์ร้อนขึ้น โลกร้อนขึ้น ... เรื่องน้ำจากฟ้า ซึ่งในปีนี้ ฝนตกกฌยังมีมาก แต่จะน้อยกว่าปีที่แล้ว จะท่วมไม่น้อยเหมือนกันให้เตรียมระวังไว้ แล้วให้ระวังอีกอย่างคือน้ำที่มาจากทะเล ซึ่งหมายถึงคลื่นสึนามิ ในอ่าวไทย และ storm surge คือว่าเกิดพายุหมุนแล้วก็หอบน้ำเข้ามา ..."

ท่านดร. ท่านแค่ "เชื่อแน่ว่า " นะครับ ไม่ได้ " ยืนยันว่า "

เรื่องการติดต่อกับมนุษย์ต่างดาว จากที่ดูๆอ่านๆมาหลายเวป Zetatalk, Atlanticobr และอื่นๆ ผมไม่เชื่อเลยสักเจ้า ทั้งหมดมันก็เป็นความรู้ทางวิทยาศาสตร์แล้วเอามาปรุงแต่ง ส่วนบางคนอาจจะสุดโต่งแบบ หนังไซไฟ ก็ว่ากันไป ถ้าฟัง ดร. ก้องภพพูด ท่านก็บอกว่า ไม่เชื่อ แต่ดูเหมือนจะพูดไว้หน้าท่านอื่นๆหน่อย

สหรัฐและหลายประเทศ มีความพยายามที่จะค้นหาสิ่งมีชีวิตนอกโลก โดยการใช้คลื่นวิทยุ, ใช้กล้องโทรทรรศน์อวกาศ และส่งยานอวกาศ ตลอดช่วงหลายสิบปีมานี้จนปัจจุบัน แต่ก็ยังไร้วี่แววอยู่เลย

จะเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ เรื่องมนุษย์ต่างดาว เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ ใช้วิจารณญาณกันเอาเองครับ เพราะคงไม่มีใครยืนยันได้เต็มปาก

เพิ่มเติม (25 กย 12 ) ที่ว่ามา ไม่ใช่ผมไม่เชื่อว่ามี Alien นะครับ แต่ ณ ปัจจุบัน น่าจะยังไม่สามารถติดต่อได้เท่านั้นเอง เนื่องจากจักวาลนี้กว้างใหญ่ไพศาลมาก แต่ละระบบดาว แต่ละแกแลคซี่
    อยู่ห่างกันมาก จนเป็นข้อจำกัดให้ไม่สามารถติดต่อสื่อสารกันได้ และ Alien เหล่านั้น ก็อาจจะมีทั้งที่ฉลาด+วิทยาการที่สุดกว่า และด้อยกว่าโลกก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012