ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. nutmof

nutmof เป็นที่รู้จักกันดี

แอบมาเล่าบ้าง ... 555+ (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะคะ อย่าว่าเค้านะ)

จริงๆ แล้วถ้าไม่สนใจเรื่องตามกระแสว่ารุ่นไหนสร้างน้อย หรืออะไรยังไงนะคะ (เอาจากความรู้ตัวเองเป็นที่ตั้ง เพราะไม่รู้เรื่องวัตถุมงคลเท่าไหร่)

ถ้าเราคิดว่า เราศรัทธาครูบากฤษดา (อันนั้นน่าจะแน่นอน เพราะถ้าไม่ศรัทธา ไม่น่าจะหลุดเข้ามาหาวัตถุมงคลท่านไปบูชาใช่ไหมคะ) ดังนั้น เมื่อเรายึดความศรัทธาเป็นที่ตั้ง จะรุ่นที่ราคา 20,000 หรือได้มาฟรี ถ้าท่านเสก ก็เหมือนกันทั้งนั้น จริงไหมคะ

ปัจจัยถัดมา น่าจะเป็นที่ความชอบของแต่ละคนมากกว่า เพราะถ้าตัดปัจจัยเรื่องราคาไป ก็ต้องดูที่รูปลักษณ์ ว่าชอบทรงไหน ลักษณะไหน แนวไหน อย่างณัฐจะให้ไปห้อยขุนแผนองค์ใหญ่ ไปไหนคนท่าจะไม่เข้าใกล้ อีกอย่างณัฐเองก็ไม่ชอบ ณัฐชอบพระชัยวัฒน์ องค์เล็กๆ มากกว่า

ส่วนปัจจัยสุดท้ายก็เป็นเรื่องพุทธคุณแล้วล่ะค่ะ ... แทบจะเกือบทุกอย่างของท่าน ณัฐเห็นสรรพคุณครอบจักรวาลหมดเลย เน้นเมตตาเป็นหลัก รองลงมาก็แคล้วคลาด ป้องกัน ฯลฯ

หลายท่านชอบถามณัฐ ด้วยคำถามยอดฮิตว่าเก็บองค์ไหนดี ก็มักจะเจอณัฐตอบแบบนี้เสมอ ... อย่างพระอุปคุตที่คนฮิตกัน ณัฐกลับไม่ชอบ เพราะถึงแม้ว่าองค์จะเล็ก แต่ณัฐไม่ชอบสีออกส้มๆ หรือสีทอง ก็เลยไม่อาราธนาขึ้นคอ แต่ถามว่ามีบูชาไว้ไหม ตอบได้ว่า บูชาค่ะ เพราะราคาเยาว์ บูชาวัตถุมงคลก็เหมือนกับทำบุญกับวัดไปในตัว หรืออย่างรูปหล่อครูบามีบูชาไหม ก็ไม่ได้บูชาอีกล่ะค่ะ ณัฐสายตาสั้น มองลำบาก แปะโปสเตอร์ติดข้างโต๊ะดีกว่า ใหญ่สะใจ เห็นชัดดี อีกอย่างน้ำหนักเยอะเหมือนกัน อาราธนาองค์ที่น้ำหนักน้อยๆ ดีกว่าเยอะ :p

ท่านเคยพูดบ่อยๆ ว่า เราก็ยังอยู่นะ มาหาได้ มากราบได้ จะบูชาอะไรไปมากมาย (เอ๊ะ ... เขียนแบบนี้แล้ว จะพากันเลิกบูชาวัตถุมงคลช่วยวัดไหมคะ แหะ แหะ) เรายังอยู่จนถึง 97 โน่น (สงสัยณัฐจะตายก่อนแหงๆ) คิดถึงเมื่อไหร่ก็มากราบ มาวัด

---------------

มีเรื่องขำขันเล่าให้ฟัง ...

ครูบาท่านเล่าว่า เมื่อปีที่แล้ว มีหญิงชายคู่นึง ถ้าจำไม่ผิด นั่งเครื่องบินมา แล้วก็ต่อรถมาหาท่านที่วัด บอกว่าศรัทธาท่านมาก อยากมากราบท่านนานแล้ว พร้อมกับขอบูชาวัวธนูกลับไป ก่อนไปก็ย้ำเหมือนเดิมว่า ศรัทธาท่านมากจริงๆ (แต่ก็บูชาวัวธนู หลายองค์เลย)

ท่านมาเล่าให้ฟังว่า เอออ ... คู่นั้นตลกดี บอกว่าศรัทธาเรานะ อุตส่าห์มาตั้งไกล แต่ดั๊นนนมาบูชาวัว ทำไมเขาไม่บูชารูปเหมือนเราล่ะ รูปเหมือนเรามีเต็มถังเลยนะ ทำไมไม่บูชา แล้วท่านก็หัวเราะชอบใจ

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอยู่ถึง 97 ปี มีเวลาให้ไปกราบท่านอีกร่วม 60 ปี ครับ ถึงตอนนั้นผมก็อายุเข้า 90 เหมืิอนกันครับ 5555
    ขอบคุณข้อมูลของคุณณัฐมากครับ มาเชิงลึกจริงๆ 555

3. kang_som

เรื่องเล่าประสบการณ์ ผมว่าจริงๆ ยังมีอีกมากครับ แต่ติดที่ไม่เล่า หรือผู้ที่ประสบเหตุนั้นไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ต หรือไม่รู้จักเว็บนี้

ในส่วนตัวผมเองบางครั้งก็ไม่กล้าที่จะเล่าเพราะ ในกลุ่มที่ศรัทธาก็ดูเป็นเรื่องที่เพิ่มกำลังใจ แต่ในกลุ่มคนที่ไม่รู้จัก หรือไม่ศรัทธา ก็จะคิดอีกแบบ เป็นบาปต่อเค้าเปล่าๆ ครับ เพราะบางคน บางกลุ่มเข้าขั้นแอนตี้ พระที่พรรษาน้อย พระหนุ่ม จะสนใจหรือศรัทธาแต่พระพรรษาสูง อายุมากประมาณนั้น นานาจิตตัง......

มีแรงเก็บก็เก็บครับ แต่ของผมที่คอทุกวันนี้พระฟรีทั้งหมด โห๊ะๆๆๆ

4. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    อย่างนี้ต้องบูชารูปเหมือนครูบาฯซะแล้วครับ:cool::cool::cool:

5. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาพูดจริงๆครับว่าอยู่ถึง 97-98 แต่ถ้าขี้เกียจอยู่ถึง 93 ต้องดูอารมณ์ตอนนู้นครับ 5555

6. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ใน 1 ชุดของเทียน จะประกอบไปด้วย เทียน 3 เล่มซึ่งมีความหมายดังนี้นะคะ
    - ลดเคราะห์
    - สืบชะตา (เสริมดวง)
    - โชคลาภ (รวมด้านเมตตาด้วย)

ซึ่งวิธีการจุดเทียนนั้น เคยสอบถามครูบาเมื่อนานมาแล้ว ได้ใจความมาว่า อันที่จริงก็ให้ตั้งจิตอธิฐานต่อหน้าองค์พระในบ้านนั่นล่ะค่ะ ขอให้การจุดบูชาเทียนของเรา เป็นไปเพื่อเหตุทั้ง 3 อย่างที่เขียนไว้ข้างต้น แล้วก็นำไปจุดในที่โล่ง ควรจะเป็นนอกบ้าน เพราะควันเยอะมาก

ทีนี้ หลายท่านกลัวว่าจะไม่ขลัง หรือกลัวว่าจะไม่ศักดิ์สิทธิ์ หรือกลัวว่าแค่นี้จะพอหรือ ... ท่านเลยเสริมว่า ถ้าชอบมีพิธีรีตรองนะคะ จัดตามนี้เลย

1. ดูวันที่จุด ตามวันเกิด เช่นเราเกิดวันจันทร์ ก็จุดวันจันทร์
    2. ก่อนจะจุด ไปอาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาด ทำให้จิตใจสบาย สดชื่น แจ่มใส
    3. จุดรูป ไหว้พระ สวดมนต์ซักหน่อย บทไหนก็ได้ที่ชอบ
    4. อาราธนาขอบารมีพระ พร้อมกับตั้งจิตอธิษฐานขอพร
    5. นำเทียนแกะออกจากห่อกระดาษที่มัด หาที่ปักดีๆ อย่าให้ล้ม (เพราะล้มแล้วคนจุดจะใจเสีย เดี๋ยวคิดว่าเป็นลางไม่ดีอีก) ขอให้ไปจุดกลางแจ้ง เพราะควันมันเยอะ , ตั้งห่างกันพอสมควรนะคะ และอย่าไปตั้งใกล้ของที่จะติดไฟได้ง่ายด้วย จากนั้นก็จุดเทียนได้เลยค่ะ
    6. เมื่อเทียนดับแล้ว น้ำตาเทียน หรือขี้เถ้า (ถ้าจะมี) โกยทิ้งไว้ใต้ต้นไม้ หรือมุมบ้าน หรือทิ้งให้เรียบร้อย อย่าเดินเหยียบเป็นใช้ได้

(อ้างอิงข้อมูลของพี่ thanasade45 นะคะ)

ผมว่าจะตั้งบูชาไว้ที่หิ้งพระ ไม่จุดครับ เดี๋ยวหาไม่ได้อีก(เสียดาย) :cool:

7. วิโรจน์999

วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    จิ้งจกนำโชคครับ...พี่แกงส้ม(โชคค่อนข้างใหญ่...ได้มาเพียง 2-3 วัน...เห็นผลทันตาเลยครับ)

8. วิโรจน์999

วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    จิ้งจกนำโชคใหญ่มาให้ครับ...พี่เหนือคาด(ได้มาเพียง 2-3 วัน...เห็นผลทันตาเลยครับ)

9. nutmof

โฮ๊ะ โฮ๊ะ โฮ๊ะ ... อุดมการณ์เดียวกัน มาแตะมือกันหน่อย ... เค้าก็นิยมของฟรีเช่นเดียวกัน 555+

(มี 2 แบบ คือฟรีที่ได้มาจากทางครูบา กับฟรีแบบที่เตอร์ไปเสียเงินบูชามา พอเลี่ยมเสร็จ เราว่าสวยก็จัดการ "ยึด")

ฮี่ ฮี่ ...

10. nutmof

มีคำแนะนำส่วนตัวค่ะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ ...

ณัฐวางรูปครูบาท่านไว้ทุกที่เลยค่ะ เช่น ในรถ ห้อยแผ่นเล็กๆ ที่เจาะรูร้อยได้ , ในห้องทำงานก็ติดโปสเตอร์ท่าน , บนโต๊ะทำงานวางหนังสือที่มีรูปท่านเป็นหน้าปกไว้ข้างๆ คอม , ในกระเป๋าสตางค์ก็เปิดมาเจอรูปท่าน , ห้องพระก็มี ฯลฯ

ตื่นเช้ามา เจอรูปท่านก่อน ก็ ... นมัสการค่ะครูบา วันนี้มีงาน ..... (อะไรก็ว่าไป) , พอโมโห คุยกับลูกค้าแล้วเซ็งๆ เดินมาเจอรูปท่าน ก็เอาซะหน่อย ... ครูบาคะ อีตาลูกค้าเมื่อกี้นะ .... (บ่นให้ฟัง) , ไปจ่ายตลาด หรือเวลาเปิดกระเป๋าสตางค์ อ่าาา เงินจะหมด ก็สูตรเดิม ครูบาคะ เงินณัฐจะเกลี้ยงแล้ว .... (รำพึงรำพันไป)

ทั้งวันค่ะ เช้ายันเย็น เข้าใจว่าครูบาท่านคงหูแฉะไปเลย ว่าเจ้าณัฐมันบ่นได้ทั้งวันตั้งแต่ตื่นยันหลับ ... ใครจะลองวิธีนี้มั่งก็ได้นะคะ เตอร์สบายหูด้วย เพราะสมัยก่อนบ่นกับเตอร์ ตอนนี้หันไปบ่นกับรูปครูบาแทน 555+

มองในแง่นึงคือเป็นสังฆานุสตินะคะ เห็นทีไร ก็ทำให้เราระลึกถึงพระ แล้วก็ย้อนนึกไปว่า วันนี้เราทำความดีอะไรหรือยัง , สวดมนต์หรือยัง , เวลาเราอารมณ์เสีย ไม่อยากเมตตาใครแล้ว ก็นึกถึงท่านเวลาที่ท่านเมตตากับลูกศิษย์ ก็ใจเย็นลง , เวลาจะขึ้เกียจ เห็นที่ท่านทำงานไม่พัก ก็รู้สึกว่า เออ เว้ย ... ต้องขยันซะหน่อยนะ อะไรแบบนี้น่ะค่ะ

11. kang_som

ผมว่าอุดมการณ์พระฟรี ดีที่สุดในโลกนี่คงมีหลายคนครับ ร่วมอุดมการณ์ 5555 ส่วนพอเราบูชามาแล้วแฟนเห็นสวยเลยยึดนี่ โดนเหมือนกัน เข้าใจคุณเตอร์เลย 5555 ผมก็โดนโดนไปหลายองค์เลย อิอิอิ เช่น ล็อคเก็ต หลวงปู่พิศดู รุ่นพระธรรมธาตุ ตอนนี้อยู่ที่แหนบของ ผบ.ทบ.

12. kang_som

ขออนุญาตลอกเลียนแบบนะครับ อย่าพึ่งไปจดลิขสิทธิ์ล่ะ อิอิอิ

แต่ปัญหาของพวกผม เหล่า ผู้ชาย ส่วนใหญ่กระเป๋าสตางค์ก็จะใส่ประเป๋ากางเกง กลัวจะไม่เหมาะสมอ่ะครับ คุณณัฐถ้ามีโอกาสได้พบท่านครูบา รบกวนช่วยถามให้หน่อยครับว่าแบบนี้ทำได้มั้ย กลัวทำไปแล้วไม่สบายใจ เป็นบาปอีก รอท่านครูบาเมตตาชี้แนะครับ

13. pukajunk

pukajunk เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามากราบท่านครูบาและสวัสดีลูกศิษย์ครูบาทุกๆท่านครับ สำหรับผมแล้วได้เมตตาจากทางพี่แกงส้มมอบสิ่งล้ำมาค่าให้ตั้งหลายอย่าง จนเลือกไม่ถูกเลยทีเดียว ว่าจะนำองค์ไหนติดตัวดี ขอบพระคุณมากนะครับพี่แกงส้ม

14. kang_som

555 จำไม่ได้แล้วว่าให้อะไรไปบ้าง แต่น่าจะมีพระปัจเจก ครับ องค์ไหนก็ได้ครับดีเหมือนกัน

15. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    อย่าเพิ่งจดลิขสิทธิ์อีกเสียงนะครับ จะขอเลียนแบบบ้าง :cool::cool::cool:

16. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    อื้อหือออ ตาลุกวาวๆๆๆ :cool::':)cool::'(

17. nutmof

ถามให้แล้วนะคะ วิธีนี้ไม่ผ่านค่ะ เหตุผลเพราะไม่เหมาะสม คงต้องหาทางอื่นแทนนะคะ :)

18. kang_som

ขอบคุณ คุณณัฐมากครับ คงต้องหาวิธีกันต่อไป.....

สงสัยต้องพกกระเป๋าหนีบแบบอาเสี่ยแล้ว อิอิอิ

19. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    โชว์อีกองค์

พี่ๆใจดีมอบให้ ชื่อนั้นจำไม่ได้ สร้างน้อยมากๆไม่ถึง 10องค์

ตะกรุด4ดอก ปั๊มยันต์จักร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2013
  20. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

Limited Edition !!!
    ขอน้อมกราบครูบากฤษดาครับ