คนที่ฝันเห็นผีบ่อยมาก

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย kook-kik, 4 มีนาคม 2009.

1. ปูชนีย์

ปูชนีย์ Active Member

17 ธันวาคม 2010
    เราเคยฝันนะแต่ในฝันเราไม่รู้จักเค้าน่ะ...........เลยไม่รู้ว่าเค้าตายรึยัง...แล้วเค้าเป็นผีรึเปล่า:boo:

2. lovekling

lovekling เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เห็นด้วยนะครับ เมื่อก่อนปกติผมจะสวดมนต์เกือบทุกวัน แต่ช่วงนี้มีรับทำฟรีแลนซ์ทำให้ต้องนอนดึกจนไม่ค่อยได้สวด จะสวดเฉพาะวันพระ และถวายน้ำ และมาลัยดอกไม้ทุกวันพระ วันนั้นวันพระนั่งทำงานอยู่หน้าคอม อยู่ดี ๆ ได้กลิ่นหอมคล้ายดอกไม้ รู้แต่ว่าหอมมาก ไม่รู้จะทำไงเลยคิดในใจว่าเดี๋ยววันนี้ผมสวดมนต์แน่นอนครับแต่เดี๋ยวแก้งานก่อนแล้วจะไปอาบน้ำและจะเปลี่ยนน้ำและมาลัยและจะสวดมนต์ด้วยครับ รอก่อนนะครับ ซักพักก็ไม่ได้กลิ่นแล้ว ซึ่งผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ใช่มั้ยครับ

3. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงที่ผ่านมาฝันถึงโลกวิญญาณบ่อย และเห็นผีด้วย ทำไมถึงบอกว่าเป็นโลกวิญญาณ ก็เพราะบรรยากาศมันอึมครึม จะมืดก็ไม่เชิง จะสว่างก็ไม่ใช่ แล้วก็มีบ้านมีช่องดูยุคเก่าๆ อย่างกับเมืองไทยสมัยซักสี่ห้าสิบปีก่อน แต่บ้านก็ดูร้าง

ในฝันรู้เองว่าเป็นโลกที่อยู่ของพวกวิญญาณ ก็เข้านอกออกในได้ปกติ บางคืนก้ฝันว่าไปเข้าบ้านหลังนั้นหลังนี้ ในบ้านก็มีของใช้ทั่วไป แต่ไม่ทันสมัย เช่น ใช้กระติกน้ำแทนตู้เย็น บางคืนก็รู้สึกเหมือนตัวเองลอยหรือบินได้ ในโลกวิญญาณนั้น

ส่วนที่ว่าเห็นผีในโลกวิญญาณที่ฝัน ก็ไม่ได้หน้าตาเละเทะอะไร เหมือนคนปกติทั่วไป แต่เคลื่อนไหวไม่ค่อยว่องไว บางตนก็อยู่เฉยๆ แต่งตัวค่อนข้างมอซอ ซูบๆ ผอมๆ นิดหน่อย ไม่มีใครอ้วนท้วน

แต่ส่วนใหญ่เวลาฝัน จะเห็นสถานที่มากกว่าเห็นตัวผีน่ะนะ แต่พอที่ฝันถึงผี แล้วในฝันผีมีการพูด ก็ลืมอีกว่าเขาพูดอะไรบ้าง

4. พระลอ

พระลอ Active Member

ไม่อยากฝัน ก่อนนอนอย่ากินเยอะ สวดมนต์ก่อนนอนซะบ้าง ใจจะได้สงบ

5. สุิริยา

สุิริยา Active Member

ผมฝันเห็นผีผู้หญิงทีไร ต้องป่วยทุกทีเลยครับ

6. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ถ้า สมมุติ

เเล้ว ถ้า อยาก ฝัน กะ ชาวบ้าน เขาบ้าง เนี้ยยยยย ต้อง กิน เยอะ เยอะ เเม่น ก่ เจ๊าาาาาา -------:boo::boo::boo::boo:

7. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

สีสันบรรยากาศในมิตินั้น จะคล้ายๆ ในรูปนี่แหละ ทึบๆ ทึมๆ สลัวๆ

8. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    โฮะ โฮะ โฮะ

ฮูป ตาง บน นี้ สวยยยยยยยยยยย ขนาดดดดดดดด :cool::cool::cool:ใคร่ ไป อยู่ โตย กะเปิล

9. มณีดิน

มณีดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยฝันเห็นผีค่ะ มีแต่นั่งสมาธิแล้วเป็นนิมิตเห็นผีมานั่งสงบเรียบร้อยอยู่ข้างๆค่ะ น่าสงสารมากกว่าน่ากลัว เมื่อแผ่เมตตาให้ เขาก็หายไปเอง เพราะคงได้รับส่วนบุญแล้ว บางตัวก็อุ้มลูกมาด้วย ซีดมาก คงตายแบบทรมาน บางตัวก็ผอมมากๆ นั่งก้มหน้าเศร้ามาก น่าสงสาร นิมิตบ่อยๆ โดยเฉพาะวันที่ไปใส่บาตรมาแล้วลืมกรวดน้ำ หรือวันไหนนั่งสมาธิแล้วไม่ได้อุทิศบุญ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยจะนิมิตแล้วเพราะพวกเขาคงได้รับไปแล้ว สาธุขอให้ไปสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นด้วยเถิด

10. dabdulla

dabdulla Active Member

20 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ

การฝันร้ายนั้น ในความหมายอิสลามก็คือการนอนหลับ โดยมีญินมารบกวน
    ญินที่มารบกวน ก็คือพวกญินเกเรทั้งหลาย

ผมอยากให้คุณลองอ่านบทด้านล่างแล้วนอนนะครับ ผมรับรองว่าคุณจะไม่ฝันร้ายอีกเลย ผมไม่ได้พูดเองนะครับ แต่นี่คือคำกล่าวที่เป็นประกาศิตจากผู้สร้างมนุษย์และญิน
    ลองดูได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นอิสลามครับ
    “อัลลอหุลาอิลาหะอิลลาหุวัลฮัยยุลก็อยยูม ลาตะคุซุฮู ซินาตนวฺ วาลาเนามฺ ลาหุมาฟิซซะมาวาติวามาฟิลอัรดิ
    มันงฺ ซัลลาซียัชฺฟาอุอินดาหุอิลลาบิอิซนิหฺ ยะอฺลามุมาบัยนาอัยดีหิมวามาค็อลฟาหุม วาลายูฮีตูวฺ นะบิชัยอิม มินอิลมิหฺ อิลลาบิมาชาอฺ วะซิอะกุรซียุหุซซามาวาติวัลอัรดฺ วะลายะอูดุหู ฮิฟซุหุมา วะหุวัลอะลียุลอาซีม”
    ความหมาย
    255. อัลลอฮ์นั้น คือ ไม่มีผู้ที่เป็นที่เคารพสักการะใด ๆ นอกจากพระองค์เท่านั้น ผู้ทรงมีชีวิต(*1*) ผุ้ทรงบริหารกิจการทั้งหลาย(*2*)โดยที่การง่วงนอน และการนอนหลับใด ๆ จะไม่เอาพระองค์(*3*) สิ่งที่อยู่ในบรรดาชั้นฟ้าและสิ่งที่อยู่ในแผ่นดินนั้นเป็นของพระองค์ ใครเล่าคือผู้ที่จะขอความช่วยเหลือให้แก่ผู้อื่น ณ ที่พระองค์ได้ นอกจากด้วยอนุมัติของพระองค์เท่านั้น(*4*) พระองค์ทรงรู้สิ่งที่อยู่เบื้องหน้าของพวกเขา และสิ่งที่อยู่เบื้องหลังของพวกเขา(*5*) และพวกเขาจะไม่ล้อมสิ่งใด(*6*) จากความรู้ของพระองค์ไว้ได้ นอกจากสิ่งที่พระองค์ประสงค์เท่านั้น(*7*) เก้าอี้พระองค์นั้นกว้างขวางทั่วชั้นฟ้าทั้งหลายและแผ่นดิน(*8*)และการรักษามันทั้งสองก็ไม่เป็นภาระหนักแก่พระองค์(*9*) และพระองค์นั้นคือผู้ทรงสูงส่ง ผู้ทรงยิงใหญ่

(1) ทรงมีชีวิตอยู่ตลอดกาลโดยไม่มีกาลอวสาน
    (2) ทั้งในฟากฟ้าและแผ่นดิน
    (3) พระองค์ไม่ทรงง่วงนอน และนอนหลับ นั้นเอง แต่ที่พระองค์ทรงใช้สำนวนว่า “การง่วงนอน และการนอนหลับจะไม่เอาพระองค์” นั้นเป็นการเปรียบเทียบว่า การง่วงนอนก็ดี และการนอนหลับก็ดี ประหนึ่งสิ่งที่มีชีชิตและอิทธิพลสามารถทำให้ผู้คนง่วงนอนและนอนหลับได้ กระนั้นก็ดีมันจะไม่แตะต้องพระองค์
    (4) นอกจากผู้ที่ได้รับอนุมัติจากพระองค์เท่านั้น
    (5) ทรงรู้สิ่งต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นมาแล้ว และที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
    (6) หมายถึงไม่สามารถล่วงรู้สิ่งหนึ่งสิ่งใดจากความรอบรู้ของพระองค์ได้
    (7) จะรู้ได้เฉพาะสิ่งที่พระองค์ทรงประสงค์จะให้รู้เท่านั้น
    (8) หมายถึงว่าอัลลอฮ์นั้นทรงรอบรู้ในทุกหนทุกแห่งทั้งในฟากฟ้าและพิภพ เพราะเมื่อเก้าอี้ของพระองค์กว้างใหญ่ทั่วชั้นฟ้าและแผ่นดินแล้ว สิ่งใดที่เกิดขึ้นในชั้นฟ้าและแผ่นดินจะเป็นที่ใดก็ตาม ก็ย่อมอยู่ในความรู้ของพระองค์ทั้งสิ้น
    (9) ไม่เป็นการยากลำบากแก่พระองค์เลย แม้แต่นิดเดียว

11. Elyos

Elyos สมาชิก

ขอเล่าเรื่อง ผีผู้หญิงคนนี้ที่ติดตามผมทุกเเห่งหนให้ฟังนะครับ...

ผมฝันเห็นเธอคนๆนี้อย่างน้อยๆเดือน ละ 1ครั้ง เริ่มฝันเห็นตั้งเเต่ อายุ15 ปี จนบัดนี้ผมอายุ30

มาในลักษณะ ผมยาวประบ่าคลุมหน้าตาใส่ชุดขาว บางทีก็ไร้หัวบ้าง บางทีก็คลานมาก็มีเหมือนหนังผีญี่ปุ่น ชื่อเรื่อง juon หรือ ผีดุ เเละก็เป็นเธอคนเดิมทุกครั้งที่ฝัน จนบางทีเลิกกลัวเธอไปเลยก็มี

สถานที่มักจะเป็นคอนโดที่ๆหนึ่ง ซึ่งในฝันผมชอบฝันว่าอยู่ในลิฟท จะต้องผ่านชั้นที่ๆมีเธอคนนี้ตายอยู่ เเล้วลิฟท์ก็จะหยุดที่ชั้นๆนั้นทุกครั้ง หรือต้องๆเดินผ่านห้องๆนั้นคิดดูนะครับว่า ห้องๆนั้นมีไม้ตอกประตูปิดตายเเล้วยังมีรูปเธอคนนี้หน้าห้องคล้ายว่าสะกดวิญญานยังไงยังงั้น หรือ ต้องผ่านบันไดชั้นนั้นก็ตาม... เเล้วเธอก็ปรากฎตัวให้ผมให้เห็นทุกครั้ง...ไม่มีครั้งมใหนเลยที่จะมาดี.. ไม่เน่าเเฟะ ก็หัวขาด ไม่ก็กระโดดตึกลงมาตายต่อหน้า.....มาหลอก เเผดเสียงกรีดดร้องตลอดก้อง2รูหู.....ในฝันก็กลัว จนเริ่มจะชิน เป็นเเบบนี้มา 15 ปีเเล้วครับ ลึกๆผมเข้าใจว่าต้องเป็นเจ้ากรรมนายเวรผมเเน่ๆเลยครับ...

12. เบนเบน

เบนเบน สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2011
    ถาม

ช่วยตอบทีสงสัยจัง มีเหตุการณ์มาทำงานที่ชลบุรีแล้วเจอผู้ชายคนหนึ่ง ( เขาเป็นชาวต่างชาติค่ะ ) พอเห็นเขาปุ๊บ แวบแรก นั่งคิดอยู่นาน เหมือนเราเคยเจอเค้าที่ไหนบอกไม่ถูก แล้วเหมือนจะเคยรู้จักด้วย แต่คิดไม่ออก เป็นไปได้ไหม ว่าเรื่องชาติ-ภพ มีจริง

13. zomkiku

zomkiku เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ตอนเด็กๆเราฝันเห็นผีบ่อยมากๆ จนแม่บอกว่าเราคงคิดมากไปเองดูหนังผีมากไปป่าว
    แต่นอกเหนือจากความฝัน เราก็จะสัมผัสเรื่องแบบนี้ได้อยู่เสมอ
    ทั้งกลิ่น ทังรูป แต่ไม่อยากเจอแบบเสียง(กลัวที่สุดเลย)

หลายคนบอกว่าจิตอ่อนเลยสัมผัสวิญญาณได้ พวกเค้าจิตแข็งเลยไม่เจอ
    แต่สำหรับเรา เราคิดว่าเค้าคงอยากมาขอส่วนบุญเท่านั้นแหละ

14. redboy1000

redboy1000 สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2011
    ฝันเห็นผีและยักษ์

ผมเป็นคนที่ฝันแปลกๆเกี่ยวกับผี ที่ไม่บ่อยเท่าไหร่ โดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบสะสมพระเครื่อง โดยเฉพาะหลวงปู่แหวน ที่ผมใส่อยู่ทุกวัน ส่วนพระองค์อื่นๆผมจะอัญเชิญเก็บไว้ในกรุของผม (ผมอายุ26) อยู่มาคืนนนึ่ง ผมฝันว่าผมกับเพื่อนๆกำลังเดินไปเที่ยวงานวัดที่ไหนสักแห่ง โดยผมและเพื่อนๆได้พูดคุยกันแบบคนทั่วๆไป(ขอย้ำว่าแบบคนทั่วๆไป) พอเดินไปได้สักหน่อย ก็สังเกตเห็นผู้คน หรือชาวบ้าน พวกเขาเดินพร้อมมากับเรา ซ้ายมือก็มี ขวามือก็มี พอเดินไปสักพัก มีบางอย่างเริ่มผิดสังเกต อย่างแรกคือ เขามาเที่ยวตอนกลางคืน ทำไมไม่มีไฟฉาย หรือเทียนบ้างเลยจะมองเห็นงั้นหรือ เสื้อผ้าที่เขาใส่ทำไมมันเก่า ขาดรุ่งริ่งแบบนี้นะ เหมือนใส่แล้วไม่ถอดซักมาเป็นปีๆ ผมเผ้ากระเซอะกระเซิง แต่ที่แน่ๆที่ประหลาดที่สุดคือ ทุกคนจะเดินก้มหน้า ไม่พูดไม่จา ค่อยๆเดินไป แล้วผมก็หันมาถามเพื่อนที่มาด้วยกันกับผม ว่า พวกที่เดินมาพร้อมกับเรา พวกเขาเป็นไคร เพื่อนผมมันก็บอกว่า ไม่รู้ ถ้าอยากรู้ก็ไปถามเองสิ นั้นไงผมต้องรวบนวมความกล้าจะเข้าไปทัก ถามก็ถามว่ะ ผมเลยเข้าไปเรียกคนที่อยู่ใกล้ที่สุด ผมเรียก "พี่ พี่ พี่ครับ" แต่เขาไม่ตอบและไม่หันกลับมา ไม่สนใจที่ผมเรียกเลยด้วยซ้ำ จากนั้นผมก้คิดว่าถาเรียกแล้วไม่ตอบ ก้จะคว้าไหล่ไว้เลย แต่พอเข้าไปไกล้ๆ เห็นช่วงไหล่เขาชัดเลย เสื้อผ้าที่หัวไหล่เขาขาดรุ่งริ่ง ช่วงไหล่ถึงข้อศอกก็ปกติดี แต่ช่วงข้อศอกลงมาถึงมือนี้สิ มันแห้งจนหุ้มกระดูกเลยครับ คล้ายๆกับแขนมัมมี่อะไรแบบนั้น แห้งชนิดที่ว่าคงไม่มีเลือดไหลผ่านแน่นอน จิตใต้สำนึกผมบอกเลยครับว่างานเข้าแล้ว จากนั้นผมก็มองผู้คนรอบๆ ข้าง ทุกคนสภาพไม่ต่างจากคนที่ผมพยายามจะเรียกเลยครับ บางคนก็เป็นที่ขาบ้าง บ้างคนผอมจนเห็นโครงกระดูกทุกสัดส่วนเลยครับ ทำหน้าอมทุกข์ จากนั้นความกลัวเริ่มเข้าครอบงำผมกับเพื่อนๆผมแล้วสิ กลัวจนไม่กล้าเดินต่อ ผมก็ถามเพื่อนผมว่างานที่เราจะไปนี้ มันงานวัด หรืองานผีกันแน่ว่ะ เพื่อนผมมันตอบมาอย่างไว "งานผีแน่นอน" มันคงเห็นอย่างที่ผมเห็นแล้ว จากนั้นก็ถามกันว่า เราอยู่ในดงผีหรือนี้ แล้วจะกลับกันยังไง มีแต่คำว่า ไม่รู้ ผุดขึ้นมาเรื่อยๆ กลัวที่จะต้องเข้าประตูผี ได้แต่ภาวนา ใครก็ได้ มาช่วยที พูดอย่างนั้นซ้ำไปซ้ำมา จนมีแสงขาวๆ ปรากฏอยู่ตรงหน้า แผ่ขยายเป็นแผ่นบาง จากนั้นมีคนตัวใหญ่ ใหญ่กว่า สัก3เท่าเห็นจะได้ ถือตะบองมาด้วย พอมองดูดีๆ นั้น ยักษ์นี้ มีเขี้ยว แต่งองค์ทรงเครื่องพร้อม จากนั้นยักษ์ผู้นั้นถือตะบองไล่จับผีทั้งหลาย กระชากคือบ้าง เอาตะบองกวาดทั้งหมู่คณะบ้าง เอาเท้าเหยียบหน้าอกจนล้มจมกองดินบ้าง รุนแรงมาก จะว่าไปก็คล้ายๆตำรวจไล่จับแรงงานต่างด้าวที่ลักลอบเข้าเมืองนั้นล่ะ แต่ที่น่าแปลกคือ ผีพวกนี้ ไม่วิ่งหนี ไม่ต่อต้าน คือให้ยักษ์ ทำตามใจชอบ ได้แต่นิ่ง เหมือนไม่มีความรู้สึกไดๆ จากนั้นกว่าจะรู้ตัว ยักษ์ เข้ามาใกล้มากๆ มองดูเรา แล้วชงักไปแวบหนึ่ง จากนั้นท่านก้อเอามือใหญ่ๆของท่าน พลักเราให้ถอยหลัง ผมตกใจมาก สดุ้งตื่น เหงือแตกเลย ความกลัวยังหลงเหลือในใจ สับสนในหัว บอกตัวเอง ว่าทำไมมันชัดแบบนี้ จากนั้นคิดทบทวน ในฝันเราไปอยู่ที่ไหน สถาณที่นั้นไม่คุ้นเลย งานอะไร งานวัดของผี ยักษ์มากจากไหน อันนี้ไม่รู้จริงๆว่ายักษ์มาจากไหน แต่คิดว่าต้องมาจับผี ที่หนีออกมาแน่ๆ ว่าแล้วก็ลุกมาเปิดไฟ ไม่ง่วงแล้วตอนนี้ ดึกแค่ไหนก็ช่าง เพราะมันตะขิดตะขวงใจเหลือเกิน ลองเปิดกรุพระที่เราสะสมดู เผื่อจะมีสักองค์ที่มาช่วยเราไว้ นั่งคัดอยู่หลายร้อยองค์ สุดท้ายมาพบ หลวงพ่อบ้านแหลม ด้านหลังเป็น ท้าวเวสสุวรรณ ถือตะบอง ในใจคิดว่า เราคงมาถูกทางแล้วล่ะ เพราะในกรุทั้งหมดนี้ มีแค่ ท้าวเวสสุวรรณเเท่านั้นที่เป็น ยักษ์ษา ผมเลยแน่ใจว่า ท่านผู้นี้ล่ะ ที่มาช่วยผมไว้ แต่ผมจำไม่ได้เลยว่า ผมได้พระองคนี้มาเมื่อไหร่ แล้วเราเคยมีด้วยเหรอ ผมจำไม่ได้ แล้วทุกวันนี้ ห้อยใส่คอผม ทุกวัน ไม่ห่างกาย และผม ก้ไม่ใช่หน้าม้า ที่จะมาโฆษณา หรืออธิบายสพรรคุณนะครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยว่าหลวงพ่อบ้านแหลมอยู่ที่ไหน และจังหวัดอะไร ถ้าใครฝันแปลกมาเล้าสู่กันฟังได้นะครับ

15. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีก็อยากฝันนะ มันจะได้ตื่นเต้นมั่ง หลังๆนี่ไม่ฝันแล้ว

16. l3igbite' XD

l3igbite' XD Active Member

10 ธันวาคม 2011
    ผมก้อเป็นคนนึงฝันเห็นบ่อย
    ครั้งล่าสุดฝันว่า
    มีผีคนนึงมาขอพระที่ผมห้อยคอ(แต่ตอนนั้นไม่ได้ห้อยคอไว้แต่มันอยู่ในกำมือ)บอกว่าโดนผีหลอก ผมก้อเลยถอดให้ไป

17. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมว่าน่าจะเป็นคนมีบุญ หรือ ชอบทำบุญทำกุศล และที่สำคัญสามารถช่วยเขาได้ด้วย เช่นเขาอาจจะมาขอส่วนบุญส่วนกุศล

18. rapyoboy

rapyoboy Active Member

29 สิงหาคม 2010
    แล้วท่าฝันเห็นผีแล้วฆ่าผีตายหมดล่ะครับ

19. ปาราชิก

ปาราชิก Active Member

ผมเนี่ยฝันเห็นผีเด็กตลอดเลย ชอบมาดึงขาบ้าง มาเล่นกับผมบ้างเล่นไปเล่นมาคอหักตายต่อหน้าในฝันซะงั้น โอ้ยแทบช๊อค เปนแบบนี้บ่อยมาก จนเริ่มชิน บางครั้งฝันว่าผีเข้าคนอื่นบ้างตัวเองบ้าง ถ้าเข้าคนอื่นจะช่วยเค้านะช่วยไล่ผีด้วยบทสวดที่สวดอยู่ทุกวัน แต่ถ้าฝันว่าผีเข้าตัวเอง กลายเปนว่าเอาตัวไม่รอดทุกทีสวดผิดสวดถูก แต่ก็จะนึกถึงพระพุทธเจ้าตลอด ผีก็ทำไรไม่ได้ แต่ถ้าในโลกของความเปนจิง ผมยอมรับว่ากลัวผีมากๆนะแต่ไม่รู้ทำไมถ้ารู้สึกว่าเหมือนโดนผีหลอกแทนที่จะกลัวกลับโมโหผีซะทุกทีเลย เลือดขึ้นหน้าเลยแหละเสียงก๊อกแก๊ะอยู่ตรงไหนเดินไปดูเลย ลืมกลัวซะงั้นด้วยอารมณ์โมโหน่ะ 5555

20. khunfong

khunfong เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2012