คชสีห์๙บารมี๙บารมี๙แผ่นดินหลวงปู่หมุนเสก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 สิงหาคม 2010.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    รูปหล่อรุ่นแรกรุ่นเดียวของหลวงพ่อบุญชู วัดหัวว่าว สิงห์บุรี ใต้ฐานอุดผงอิธิเจและ

กระดูกผี 7 ป่าช้า เขาว่ากันว่าหลวงพ่อแพท่านยังให้ลูกศิษย์ท่านมาขอผงหลวงพ่อ

บุญชูไปผสมสร้า้งพระ เท็จจริงประการใดไม่ทราบครับข้อมูลอาจมั่วก็ได้ อ่านมาอีก

ทีครับผงหลวงพ่อเป็นเมตตามหานิยมสมัยก่อนใครอ่านหนังสือพระจะมีลงเรื่องราว

หลวงพ่อบุญชูและวัตถุมงคลของท่านครับครับ ที่เด่นๆจะเป็นผงอิธธิเจครับ

รูปหล่อท่านก็ยังอุดผงไม่อุดกริ่งให้บูชาพร้อมเหรียญหลวงพ่อบุญชู

ให้บูชาชุดละ 1200 บาทครับค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับมี2ชุดครับ

เลือกตามที่ต้องการได้เลยครับ

องค์ที่ 1

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

องค์ที่ 2

องค์ที่ 1

องค์ที่ 2

[​IMG] [​IMG]

2. เด็กวัฒ

เด็กวัฒ Active Member

เข้ามาติดตามครับพี่จัมโบ้เอ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เหรียญสมเด็จโต วัดเทพากร ครับ สมัยก่อนเช่าหากันว่าลวงพ่อกวย

ปลุกเสก หลังๆก็บอกไม่ใช้ มาแต่หลวงปู่โต๊ะและครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆ พวกที่

ตามเก็บเพราะนับถือหลวงพ่อกวยก็โอ๊กเพราะมีข้อมูลมาใหม่หลวงพ่อไม่มาเสก

แต่ทุกอย่างก็ล้วนฟังกันมา เอาเป็นว่าท่านใดเชื่ออย่างไรก็ไปตามความเชื่อครับ

ชอบก็บูชาครับ สมัยนั้นผมไม่รู้เรื่องครับ สภาพเหรียญตามที่เห็นนะครับกะไหล่

ทอง เก่าๆเดิมๆครับเหรียญออกแบบสวยงามครับบารมีสมเด็จโตท่านพิธีใหญ่วัด

เทพากร

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

4. Jumbo A

วันนี้จัดส่ง

EG 8758 7616 9 TH นนทบุรี

EG 8758 7617 2 TH ลาดพร้าว

ขอบคุณครับ

วัตถุมงคลที่ผมนำมาลงรับประกันครับนำไปเช็คถ้าไม่แท้ไม่ใช้ คืนได้ทันทีครับ

ขอให้วัตถุมงคลอยู่ในสภาพเดิมๆที่บูชาไปไม่ล้างไม่ปัดไม่ขัดไม่แต่ง รับคืนครับ

รับประกันตามสากลครับ...

แล้วถ้าท่านบูชาไปแล้วไม่สบายใจแม่ยายทักพ่อตาทำนายคุณแม่ขอร้อง

คุณน้องขอเลิก สำนักทรงตรวจแล้วพลังหาย ....ซินแส่ทักผิดหลักฮวงจุ้ย ........อาแป๊ะ

ป่วย.....อาหมวยที่บ้านซึมเศร้าเหงาแฮ้งค์นอนไม่หลับกระสับกระส่าย ดูนิยายไม่สนุก ปลด

ทุกข์ไม่ออก ..ฟังเพลงไม่เพราะ .ทะเลาะกับคนข้างบ้าน ...พาลใส่คนในครอบครัว ....โมโห

ง่าย ...บ้านลุกเป็นไฟ ดวงตก นกขี้ใส่ กระเพาะทำงานไม่สะดวก กินไม่เข้าคายไม่ออก ถ้า

โทษอะไรไม่ได้โทษที่บูชาวัตถุมงคลไปจากผมแบบนี้ภายใน 7 วันคืนได้ทันทีครับ หักค่าส่ง

50 บาทครับ
    แต่ถ้าวัตถุมงคลไม่แท้คืนได้ทันทีครับขอมาแบบเดิมๆนะครับ

เพื่อความสบายใจทุกๆท่านที่บูชาไปจากกระทู้ผมครับ

5. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    มีแบบใช้แล้ว พ่อตาตาย แม่ยายโง่ น้องเมียโอโม่ๆ มั้ยคับเพี่ยะ(k) อิอิ

6. Jumbo A

หลวงเตี่ยพงศ์.สมุทรปราการ

เหรียญ ลต.พงศ์.สมุทรปราการ..........อ.เม้ง ขุนแผน ก็เป็นลูกศิษย์ท่าน

หาไม่ยากครับ แต่ไม่ค่อยเจอ ลองหาอ่านประวัติท่านดูก่อนครับ

อาจเกิดศรัทธรา

ให้บูชา 700 บาทค่า่จัดส่ง EMS 50 บาทครับ

7. Jumbo A

หลวงพ่อเขียน ถ้ำขุนเณร พิจิตร

วัตถุมงคลหลวงพ่อเขียน ถ้ำขุนเณร พิจิตร ทั้งกล่องครับ ไม่ทันท่านครับสร้า้งใหม่

(ปิดรายการ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2011
  8. Jumbo A

หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี พระสมเด็จฐานสิงห์ปางสมาธิศิลปสุโขทัย เนื้อผง เมื่อปี 2516 คณะกรรมการจัดหาทุนสร้าง โรงเรียนสมเด็จพระญาณสังวร มีพลเอกบุญชัย บำรุงพงษ์ ผู้บัญชาการทหารบกในสมัยนั้นได้ขอประทานเมตตาจากสมเด็จพระญาณสังวร วัดบวรฯ เพื่อขอสมณศักดิ์ท่านเจ้าประคุณสมเด็จญาณสังวรเป็นชื่อโรงเรียนว่า โรงเรียนสมเด็จญาณสังวรตั้งอยู่ที่ตำบลดงแคนใหญ่ อำเภอคำเขื่อนแก้ว จังหวัดยโสธร เป็น โรงเรียนมัธยมศึกษาของทางราชการ ในการสร้างครั้งนี้ได้รับเมตตาอนุญาติจากสมเด็จญาณสังวรตามความประสงค์ของ คณะกรรมการ ดังนั้นคณะกรรมการได้จัดสร้างวัถตุมงคลโดยขออนุญาติจากหลวงปู่โต๊ะจัดสร้าง พระเครื่องเพื่อหารายได้ในการจัดสร้างโรงเรียน โดยจัดสร้างทั้งหมด 3 แบบด้วยกันคือ
    1.พระสมเด็จฐานสิงห์ ปางสมาธิศิลปสุโขทัย เนื้อผง
    2.พระผงรูปเหมือนหลวงปู่โต๊ะ หันข้าง
    3.เหรียญหลวงปู่โต๊ะหันข้าง
    ด้านหลังของพระสมเด็ขฐานสิงห์กับพระผงรูปเหมือนและเหรียญ เป็นรูปตราชั่ง อันเป็นสัญลักษณ์ของผู้มีราศีเกิดในเดือนตุลาคม คือราศีของสมเด็จญาณสังวร จำนวนการสร้างอย่างละประมาณ 20000 องค์ หลวงปู่โต๊ะเมตตาปลุกเสกให้ 3 วัน ตั้งแต่วันที่ 27-29 มกราคม 2517และนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อม เหรียญ สว. ของวัดบวรนิเวศวิหาร เมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2517 ณ.อุโบสถ วัดบวรฯ มีพระคณาจารย์ร่วมปลุกเสกมากมาย อาทิเช่น หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อทองอยู่ หลวงปู่เย่อ วัดอาษาสงคราม เป็นต้น เนื้อหามวลสารของพระรุ่นนี้นับว่ายอดเยี่ยมสุดจะพรรณา คณะกรรมการได้จัหามาเป็นเวลายาวนานมาก เนื้อหามีชนวนกริ่งปรมานุชิตฯ,ชนวนพระกริ่งสมเด็จพระสังฆราช(แพ) รุ่นต่างๆ , ผงอิทธิเจของหลวงปู่โต๊ะ , หลวงพ่อเงิน , หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม , หลวงพ่อเอีย วัดบ้านด่าน , ชานหมากหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ , หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล , เส้นเกศาหลวงปู่โต๊ะ , หลวงปู่แหวน , หลวงปู่นาค วัดระฆัง , พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร , ชิ้นส่วนพระสมเด็จ วัดระฆัง ฯ , ชิ้นส่วนพระสมเด็จบางขุนพรหม , ชิ้นส่วนพระสมเด็จวัดเกศไชโย , และพระกรุวัดพลับ , ก้านธูปและดอกไม้อธิฐานจิตจากหลวงพ่อเกษม เขมโก , ผงพระเจ้าคุณนรฯ , ทองคำเปลวและเกสรดอกไม้จากพระคณาจารย์ 108 รูป และที่สำคัญที่สุดคือกระเบื้องหลังคาโบสถ์ วัดบวรนิเวศวิหาร ซึ่งเป็นวัดที่มีพระพุทธรูปที่สำคัญประดิษฐานและมีพระมหากษัตริย์หลาย พระองค์ทรงผนวชที่วัดนี้ รวมทั้งสมเด็จพระสังฆราชหลายพระองค์ได้ประทับที่วัดบวรนิเวศวิหาร จึงนับว่ากระเบื้องหลังคาโบสถ์จึงมีคุณค่าอย่างยิ่ง.

พระสมเด็จฐานสิงห์หลังตาชั่งหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ปี2516

มี 2 องค์

(ปิดรายการ)

องค์ที่ 1

องค์ที่ 2

[​IMG] [​IMG] _____

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2011
  9. Jumbo A

เหรียญหลวงปู่พั่ว วัดบ้านหนองคู อุบลราชธานี รุ่นแรกครับเหรียญรุ่นแรก

ประสบการณ์สูงด้านคงกระพัน สภาพสวยเดิมๆ

ให้บูชา 1000 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

10. Jumbo A

หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา

พระผงพิมพ์เล็บมือหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก อยุธยา ออกวัดสว่างภพ

หลวงพ่อปลุกเสก 7 วันครับ

ให้บูชา 1600 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. Jumbo A

เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเี่ที่ยงวัดพระพุทธบาทเขากระโดง บุรีรัมย์

รุ่นแรกของท่านที่ท่านให้สร้า้งครับสมัยท่านเป็นพระครู เหรียญรุ่นแรกหลายๆท่าน

มักจะทำให้เต็มที่ครับ 31 ปีแล้วครับเหรียญนี้
    ให้บูชา 500 บาทค่า่จัดส่ง EMS 50 บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2011
  12. Jumbo A

หลวงปู่รอด วัดทุ่งศรีเมือง อุบลราชธานี

ชาติภูมิ
    พระ ครูวิโรจน์รัตโนบล (บุดรอด นนฺตโร) เกิดเมื่อวันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2397 ตรงกับวันพุธขึ้น 5 ค่ำ เดือนยี่ ปีเถาะ พ.ศ. 2397 ที่บ้านดู่ หมู่ที่ 1 ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี บิดาชื่อ บุดดี มารดาชื่อ กา นามสกุล สมจิตร อุปสมบท เมื่อ พ.ศ. 2421 ที่วัดป่าน้อย (วัดมณีวนาราม) เจ้าอธิการจันลาเป็นพระอุปัชฌาย์ พระอาจารย์ คำ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอาจารย์ดี เป็นพระอนุสาวนาจารย์
    วิทยฐานะ ท่านได้รับการศึกษาเบื้องต้น คือ การเรียนอักษรขอม อักษรไทยน้อย หนังสือไทย การคิดเลขจากท่านราชบรรเทา เมื่ออุปสมบทแล้วท่านได้เล่าเรียนท่องบทสาธนายสวดมนต์น้อย สวดมนต์กลาง ได้แก่ เจ็ดตำนาน สองตำนาน สวดมนต์ปลาย ได้แก่ ปาฏิโมกข์ สัททสังคสูตร เรื่องมูลกัลป์จายน์ และเรียนวิชาช่างศิลป์ (ช่างปั้น เขียน แกะสลัก) อีกด้วย
    เกียรติประวัติ หลังจากท่านอุปสมบทระยะหนึ่ง ก็ย้ายไปอยู่ที่วัดทุ่งศรีเมือง ต่อมาเมื่อเจ้าอาวาสมารณภาพ ท่านจึงได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดทุ่งศรีเมือง เกียรติประวัติของท่านพอสรุปได้ดังนี้
    1. งานปกครอง พระครูวิโรจน์รัตโนบล ปกครองสงฆ์โดยใช่พระคุณเป็นหลักมีเมตตาธรรมสูงมากองค์หนึ่ง ชอบสงเคราะห์ผู้เดือดร้อนใครก็ตามที่เข้ามาปรึกษาปัญหาหรือขอพึ่งพระบารมี หลวงปู่จะตอบว่า “ ดี ” หลวงปู่ท่านจะอนุเคราะห์ ทุกอย่าง ที่ให้ได้ จึงเป็นที่เคารพศรัทธาของคนทั่วไป และได้รับคำชมเชยว่า “ หลวงปู่ดีโลด ” หรือ ดีโรจน์ คือดีทุกอย่าง (ดีโลด หมายถึง ดีมาก)
    2. สมณศักดิ์ พ.ศ. 2434 ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะแขวงอุดร หรืออำเภออุตตรูปรนิคม (อำเภอม่วงสามสิบ) และได้รับพระราชทานเป็น พระครูอุดรพิทักษ์คณะเดช แต่ยังดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดทุ่งศรีเมือง
    พ.ศ. 2446 ได้รับแต่งตั้งเจ้าคณะจังหวัดอุบลราชธานี
    พ.ศ. 2447 ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็น “ พระครูวิโรจน์รัตโนบล ” จนถึงอายุ 75 ปี ได้ยกขึ้นเป็นกิตติมศักดิ์ เมื่อปี พ.ศ. 2470 รวมเวลาเป็นเจ้าคณะบริหารคณะสงฆ์รวม 37 ปี
    3. การสาธารณูปการ เนื่องจากท่านเป็นช่างศิลปะท่านได้รับอาราธนาให้ดำเนินการปฏิสังขรณ์และสร้างถาวรวัตถุที่สำคัญดังนี้
    - ปฏิสังขรณ์พระธาตุพนม (เมื่อ พ.ศ. 2444)
    - ปฏิสังขรณ์วิหารพระเหลาเทพนิมิต
    - เป็นกรรมการสร้างอุโบสถวัดสุปัฏนารามวรวิหาร (หลังปัจจุบัน)
    - เป็นประธานหล่อพระพุทธรูปสำคัญของจังหวัดอุบลราชธานี (พระสัพพัญญูเจ้า พระประธานวัดสุปัฎนารามวรวิหารพระประธานวัดท่าบ่อ พระประธานวัดบ้านหนองไหล)
    4. เกียรติคุณทางวิทยาอาคม ในปี พ.ศ. 2483 เกิดกรณีพิพาทระหว่างไทยกับฝรั่งเศสในอินโดจีน จนเกิดเป็น “ สงครามอินโดจน ” กองทหารได้บุกเข้ายึดนครจำปาศักดิ์ ประเทศลาว โดยตั้งฐานบัญชาการอยู่ที่อุบลราชธานี พ.ต.อ.พระกล้ากลางสมรภูมิ ข้าหลวงประจำจังหวัดอุบลฯ ขณะนั้นได้นิมนต์ท่านพระครูวิโรจน์รัตโนบล เป็นผู้ประสาทพรแก่ทหารเพื่อความปลอดภัย และขุนบุรัสการบดีผู้แทนราษฎรสมัยนั้น ได้นำเอารูปถ่ายของท่านพระครูวิโรจน์รัตโนบลไปทำเป็นเหรียญแจกจ่ายแก่ทหาร ปรากฏว่าทหารรุ่นนั้น ปลอดภัยเป็นส่วนใหญ่ เหรียญรุ่นนั้นได้ปรากฏความขลังจึงเป็นที่ต้องการแพร่หลายในปัจจุบัน
    เกียรติคุณด้านวิทยาคมที่โด่งดังก็คือ เป็นพระเกจิอาจารย์ที่กล่าวได้ว่า สามารถกำราบพวกภูมิผีต่างๆ เช่น ผีปอบ โดยมีลูกศิษย์ท่านหลายคนกล่าวว่า เพียงได้ยินชื่อท่านเท่านั้น พวกผีทั้งหลายก็เผ่นหนีแล้ว จึงไม่แปลกใจเลยว่า หลวงปู่พระครูวิโรจน์รัตโนบล จึงเป็นที่เคารพศรัทธาของสาธุชนโดยทั่วไป
    พระครูวิโรจน์รัตโนบล ได้ถึงแก่มรณภาพเมื่อวันที่ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2485 รวมอายุได้ 88 ปี 64 พรรษา โดยเป็นเจ้าคณะปกครองพระสงฆ์อยู่ 37 พรรษา คือ เป็นเจ้าคณะอำเภออยู่ 13 พรรษา เป็นเจ้าคณะจังหวัด 24 พรรษา

ขอขอบคุณที่มาและข้อมูลอย่างสูงครับของท่านเจ้าของข้อูลตัวจริงครับ

เหรียญหลวงปู่รอด วัดทุ่งศรีเมือง อุบลราชธานี ออกวัดก้านเหลือง พิธ๊ใหญ่ของสายอุบลราชธานีครับ หลวงพ่อชา วัดหนองป่าพง หลวงปู่ญาท่านสวน นาอุดม

สภาพสวยเดิมๆครับบารมีท่านมากจริงๆครับเหรียญรุ่นแรกเป็นอันดับหนึ่งใน อุบลราชธานีครับเหรียญรุ่นนี้สรา้งปี2515ออกวัดก้านเหลืองครับหายากนานๆจะ เจอสมบูรณ์แบบนี้ครับแขวนเดี๋ยวได้เลยครับ

(ปิดรายการ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2012
  13. Jumbo A

หลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือ สุพรรณบุรี

เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือ สุพรรณบุรี ลองหาอ่านประวัติท่านใน

เวปไซท์วัดไผ่พันมือดูครับ

เหรียญรุ่นนี้ที่อ่านประวัติมาเขาว่าสร้า้ง 10000 องค์ ที่เป็นเนื้อทองแดงครับหลวง

พ่อปลุกเสกโดยเอาใส่โอ่งนำ้มนต์และใส่ผงท่านลงไปด้วย

ที่เห็นสภาพเหรียญด่างๆมีผงก็อย่าไปลบไปทำความสะอาดนะครับ เป็นของดีที่ติด

มาในเหรียญตอนหลวงพ่อแจกรุ่นนี้ท่านว่าเอาไว้กันฟ้าผ่า ที่ผู้ที่รับไปเป็นผู้็ใหญ่ แต่

ถ้าเป็นเด็กท่านว่าเอาไว้กันหมากัดครับ

(ปิดรายการ)

14. Jumbo A

หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัล สิงห์บุรี

ล๊อคเก็ตหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัล สิงห์บุรี

ให้บูชา 800 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

15. Jumbo A

EI 2911 6182 2 TH บางกอกน้อย

ขอบคุณครับ

วัตถุมงคลที่ผมนำมาลงรับประกันครับนำไปเช็คถ้าไม่แท้ไม่ใช้ คืนได้ทันทีครับ

ขอให้วัตถุมงคลอยู่ในสภาพเดิมๆที่บูชาไปไม่ล้างไม่ปัดไม่ขัดไม่แต่ง รับคืนครับ

รับประกันตามสากลครับ...

แล้วถ้าท่านบูชาไปแล้วไม่สบายใจแม่ยายทักพ่อตาทำนายคุณแม่ขอร้อง

คุณน้องขอเลิก สำนักทรงตรวจแล้วพลังหาย ....ซินแส่ทักผิดหลักฮวงจุ้ย ........อาแป๊ะ

ป่วย.....อาหมวยที่บ้านซึมเศร้าเหงาแฮ้งค์นอนไม่หลับกระสับกระส่าย ดูนิยายไม่สนุก ปลด

ทุกข์ไม่ออก ..ฟังเพลงไม่เพราะ .ทะเลาะกับคนข้างบ้าน ...พาลใส่คนในครอบครัว ....โมโห

ง่าย ...บ้านลุกเป็นไฟ ดวงตก นกขี้ใส่ กระเพาะทำงานไม่สะดวก กินไม่เข้าคายไม่ออก ถ้า

โทษอะไรไม่ได้โทษที่บูชาวัตถุมงคลไปจากผมแบบนี้ภายใน 7 วันคืนได้ทันทีครับ หักค่าส่ง

50 บาทครับ
    แต่ถ้าวัตถุมงคลไม่แท้คืนได้ทันทีครับขอมาแบบเดิมๆนะครับ

เพื่อความสบายใจทุกๆท่านที่บูชาไปจากกระทู้ผมครับ __________________

16. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาจากทำงานเครียด ๆ มาอ่านกระทู้แรพพี่จัมโบ้เอ

เอาซะฮาาา .. หายเครียดกันเลย

17. Jumbo A

EI 2911 6293 3 TH องครักษ์

ขอบคุณครับ

18. Jumbo A

เหรียญรุ่น 1หลวงพ่อล้อม วัดป่าเมตตาธรรมร้อยเอ็ดศิษย์หลวงปู่ทองมา

ถาวโรวัดสว่างทาสีครับ

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

19. Jumbo A

EH 9186 8347 7 TH พระโขนง

ขอบคุณครับ

20. Jumbo A

หลวงปู่เริ่ม ปรโม ชลบุรี

พระสมเด็จหลวงปู่เริ่ม ปรโม ชลบุรี หลวงปู่เป็นศิษย์สายหลวงปู่เทียน วัดโบสถ์

หลวงพ่ออ่ำ วัดหนองกระบอกลองหาอ่านประวัติท่านดูครับ

องค์นี้เดิมๆครับพร้อมกล่องสำหรับท่านที่แพ้เกศาครูบาอาจารย์องค์นี้มีเต็มครับเห็น

เด่นชัด

ให้บูชา 400 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ( (ปิดรายการ)

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2011