คชสีห์๙บารมี๙บารมี๙แผ่นดินหลวงปู่หมุนเสก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 สิงหาคม 2010.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    หลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร นครสวรรค์

รูปเหมือนปั๊ม 90 ปี หลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร นครสวรรค์

สภาพสวยเดิมๆครับ สายหลวงพ่อเดิม เข้าไปชมประวัติปฎิปทาท่านได้ใน

เวปไซท์วัดครับ

ให้บูชา 250 บาทค่าจัดส่งEMS50 บาทครับ

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อเม็ด วัดบึงกระจับ ฉะเชิงเทรา

ลูกอมหลวงพ่อเม็ด วัดบึงกระจับ ฉะเชิงเทรา ท่านเป็นอาจารย์หลวงพ่อฟูวัด

บางสมัครนครับลูกนี้น่าจะยุคปลายๆอายุท่านไม่มีรูปถ่าย พุทธคุณต้องถามคน

พื้นที่ครับ เขาว่ากันพรายน้ำ คงกระพันแคล้วคลาด

ให้บูชา 500 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

3. Jumbo A

วันนี้จัดส่ง

EI 0277 8532 0 TH ลาดกระบัง

ขอบคุณครับ

4. Jumbo A

หลวปู่ถม วัดเชิงท่า ลพบุรี

ประวัติหลวงปู่ถมฉบับย่อ

พระครูโสภณธรรมรัต นามเดิม ถม เกิดในสกุล สงวนวงษ์ เมื่อวันที่ 7 พฤศจิกายน 2455 ที่บ้านโพธิ์ผีไห้ อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี (ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นตำบลโพธิ์เก้าต้น) โยมบิดาเป็นกำนัน ชื่อนาย ลอย สงวนวงษ์ โยมมารดาชื่อ เนยเป็นครอบครัวชาวนา
    เริ่มการศึกษาครั้งแรกกับโยมบิดาตั้งแต่อายุได้ 5 ปี ต่อมาใน พ.ศ. 2562 โยมบิดาได้นำตัวมาฝากไว้กับอาชื่อ สามเณรแถม ที่วัดเชิงท่า ตำบลท่าหิน อำเภอเมืองลพบุรี ณ ที่นี้ได้เรียนหนังสือแบบเรียนเร็วหนังสือมูลบทบรรพกิจ รวมทั้งหัดอ่านตัวขอมจากหนังสือพระมาลัย ถึง พ.ศ. 2464 โยมบิดาได้นำตัวไปฝากเรียนที่โรงเรียนประจำจังหวัดลพบุรีในครั้งนั้นอยู่ ณ บ้านวิชาเยนทร์ เรียนจบชั้นประถมศึกษาปีที่ 1
    พ.ศ. 2465 ย้ายไปอยู่กับพระครูธรรมรักขิต ผู้เป็นอา ที่วัดสุทัศน์เทพวรารามราชวรมหาวิหาร กรุงเทพมหานคร ได้ศึกษาที่โรงเรียน ของวัดสุทัศน์ฯ จนจบชั้นประถมศึกษาและจบประถมช่างไม้ จากนั้นได้เรียนภาษาบาลีเพิ่มเติม พออายุได้ 15 ปี ตรงกับ พ.ศ. 2470 ได้กลับบ้านมาช่วยครอบครัวทำนา
    เริ่มชีวิตบรรพาชิตเมื่ออายุครบ 20 ปี ด้วยการออกบรรพชาตามประเพณีไทยที่วัดโคกหม้อ ตำบลโพธิ์เก้าต้น อำเภอเมืองลพบุรี วันนั้น ตรงกับวันที่ 15 กรกฎาคม 2475 โดยพระครูโวทานสมณคุต ผู้เป็นเจ้าอาวาสวัดกวิศรารามฯ เจ้าอาวาสวัดเชิงท่าและเจ้าคณะจังหวัดลพบุรีเป็นพระอุปัชฌาย์ พระอธิการบุญ เจ้าอาวาสวัดโคกหม้อเป็นกรรมวาจาจารย์ และพระอาจารย์ฉาย วัดเชิงท่าเป็นอนุสาวนาจารย์
    พ.ศ. 2479 ย้ายมาอยู่วัดเชิงท่าเพื่อศึกษาพระปริยัติธรรม สอบได้นักธรรมชั้นเอกเมื่อ พ.ศ. 2481
    พ.ศ. 2482 คณะสงฆ์ได้แต่งตั้งให้เป็นผู้รักษาการเจ้าอาวาสวัดเชิงท่า
    พ.ศ. 2504 ได้รับแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสวัดเชิงท่า
    พ.ศ. 2505 ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะตำบลพรหมาสตร์และตำบลบางขันหมาก จังหวัดลพบุรี
    พ.ศ. 2493 เป็นพระครูใบฎีกา ตำแหน่งฐานานุกรมของพระกิตติญาณมุนี (พระพุทธวรญาณ)
    พ.ศ. 2513 ได้สมณศักดิ์เป็นพระครูโสภณธรรมรัต
    พ.ศ. 2516 ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์
    พ.ศ. 2519 ได้รับแต่งตั้งเป็นรองเจ้าคณะอำเภอเมืองลพบุรี
    พ.ศ. 2543 ได้รับแต่งตั้งให้เป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะอำเภอเมืองลพบุรี
    ในฐานะเป็นพระสงฆ์ที่ปฏิบัติศาสนกิจมายาวนาน พระครูโสภณธรรมรัตมีบทบาทในการทำนุส่งเสริมพระพุทธศาสนาคือ เป็นครูสอนพระปริยัติธรรม ณ สำนักวัดเชิงท่า ตั้งแต่ พ.ศ. 2482 จนถึง พ.ศ. 2535
    พ.ศ. 2508 เป็นพระธรรมทูตของกองอำนวยการก่อสร้างตึกสงฆ์อาพาธโรงพยาบาลลพบุรี ได้นิพนธ์งานส่งเสริมศิลธรรมอันดีตามหลักพระพุทธศาสนาให้กับปวงชนและพิมพ์เผยแพร่อย่างสม่ำเสมอ มีหน้าที่บริหารคณะสงฆ์อำเภอเมืองลพบุรี รวมทั้งได้อบรมภิกษุสามเณรร่วมกับเจ้าคณะอำเภอเมืองลพบุรีเป็นประจำ ผลงานสำคัญล่าสุดคือ จัดสร้างพิพิธภัณฑ์หอโสภณศิลป์เพื่อรวบรวมและจัดแสดงศิลปะโบราณวัตถุอันมีค่าในการศึกษามรดกวัฒนธรรมไทยได้เป็นประโยชน์แก่ผู้

กล่าวคือหลวงพ่อถมเป็นพระที่เคร่งครัดในพระธรรมวินัยท่านเองเป็นผู้รู้เเบบซุ่มเงียบท่านจะไม่เคยโอ้อวดคุณวิเศษของท่านเองท่านมักจะพูดน้อยเเต่เเฝงด้วยสาระเเห่งธรรมดังนั้นวาจาของท่านเวลาท่านให้พรมักเป็นจริงเสมอเเละคราใดก็ตามที่ท่านทักเเละเตือนศิษย์มักเป็นจริงตามปากของท่าน ดุจ เมื่ออดีตมีพ่อท่านคล้าย วาจาสิทธิ์ ถึงเพียงนั้นจริง

หลวงพ่อถมเองท่านเป็นศิษย์ในพระเดชพระคุณหลวงพ่อรุ่ง วัดเชิงท่า เเต่วิทยาคมของจังหวัดลพบุรีเอง หลวงพ่อถม ท่านมีเต็มภูมิเเละรู้จริง ท่านมักบอกด้วยความถ่อมตนเสมอๆว่า เราหนะมันศิษย์รุ่นหลานเราไม่ได้เป็นลูกศิษย์พระดังๆหรอกส่วนใหญ่จะครูพักลักจำเสียมากกว่า สายหลวงพ่อศุข ก็เรียนจากอาจารย์สำราญ สมภารวัด 249กว่าๆ ส่วน สายหลวงพ่อจัน วัดนางหนู ก็เรียนมา สายหลวงพ่อสาย วัดพยัค ก็เรียนจากศิษย์ท่าน สายอื่นๆก็เรียนอีกมาก

ขอบคุณท่านเจ้าของข้อมูลข้อความอย่างสูงครับและที่มาข้อมูล

พระหูยานเนื้อดินเผาหลวงปู่ถม วัดเชิงท่า ลพบุรี และเหรียญเม็ดกระดุมเหรียญ

เม็ดกระดุมเป็นรูปแทนนะครับเหมือนกันหมดครับชุดอื่นๆ

ให้บูชาคู่กันชุดละ 180 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ มี 3 ชุดครับ

ชุดที่ 1

ชุดที่2 (ปิดรายการ)

ชุดที่3

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2011
  5. Jumbo A

หลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา สระบุรี

เหรียญหลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา สระบุรี น่าจะเป็นรุ่นสองรุ่นแรก2519

พิมพ์เสมา พระท้องถิ่นครับ มีประสบการณ์ครับคนพื้นที่ตามเก็บครับเหรียญรุ่น

ใหม่ๆพื้นที่ตอนนี้600-800แล้วนะครับ
    ให้บูชา 350 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ(ปิดรายการ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2011
  6. Jumbo A

หลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน อ่างทอง

เหรียญหลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน อ่างทอง

พระพื้นที่ครับคนพื้นที่รู้จักท่านดีครับลองหาอ่านประวัติท่านดูคครับ เหรียญ

สภาพสวยครับยุคแรกๆน่าจะรุ่น2-3ประมาณนี้ครับ20ปีแล้วนะครับ

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

7. Jumbo A

หลวงพ่อพุทธศิลา ชัยนาท

เหรียญหลวงพ่อพุทธศิลา รุ่น1 ชัยนาทหลวงพ่อกวย ร่วมอธิฐานจิตครับ ชุด

นอกวัดครับ

ให้บูชา 350 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ(ปิดรายการครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2011
  8. Jumbo A

ท่านสังกิจโจ เขาพระงาม ลพบุรี

พระเนื้อดินผสมผงใบลาน รูปเหมือน พระครูสังกิจโจ สร้างปี ปี ๒๕๐๐ พิธี

เดียวกันกับเนื้อดินหลวงพ่อ ลี วัดอโศการาม และ หลวงพ่อพระงาม เนื้อดิน

และอื่นๆ ณ ที่วัดเขาพระงาม จ.ลพบุรี รวมเกจิอาจารย์สายกรรมฐาน อาธิ เช่น

หลวงพ่อลี วัดอโศการาม หลวงพ่อบุญมี วัดเขาสมอคอน หลวงพ่อพริ้ง วัด

โบสถ์โก่งธนู หลวงปูคำมี วัดถ้ำคูหาสวรรค์ ฯลฯ ร่วมอธฺฐานจิต

สายกรรมฐานครับ พิธีดีมากๆครับพระสภาพสวยเดิมๆครับ 54 ปีมาแล้ว

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

9. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอจองรายการนี้นะครับ

ขอบคุณครับ

10. Jumbo A

หลวงพ่อเก็บ วัดดอนเจดีย์ สุพรรณบุรี

พระสมเด็จยุทธหัตถีหลวงพ่อเก็บ วัดดอนเจดีย์ สุพรรณบุรี

พิธีใหญ่ครับครูบาอาจารย์สายสุพรรณบุรี ร่วมเสกหลายท่านครับหลวงพ่อมุ่ย

หลวงพ่อปุย วัดเกาะ พระบิ่นมุมซ้าย

ให้บูชา 130 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ(ปิดรายการ)

11. Jumbo A

หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม สิงห์บุรี

หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม สิงห์บุรี พระสมเด็จและเหรียญท่านครับ

หนังสือหลวงพ่อฤาษีบอกไว้ว่าท่านไปที่จุฬามณีด้วยกายเนื้อเลยนะครับ

ให้บูชาคู่กัน พระสมเด็จมหาเศรษฐีและเหรียญ

ให้บูชา 180 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ(ปิดรายการ)

12. Jumbo A

หลวงปู่เกลี้ยง วัดบ้านโนนแกด ศรีสะเกษ

เหรียญหลวงปู่เกลี้ยง วัดบ้านโนนแกด ศรีสะเกษ รุ่นสุดท้าย 2538 ปัจจุบัน

ท่านอายุ100กว่าปีนะครับ ศิษย์สายหลวงปู๋หมุนน่าจะรูจักท่านวัตถุมงคลรุ่นสุด

ท้ายหลวงปู่หมุนก็ลวงปู่เกลี้ยงอธิฐานจิตและมีเหตุการณหลายอย่างเกิดขึ้นลอง

หาอ่านดูครับ
    (ปิดรายการ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2013
  13. Jumbo A

พระอาจารย์พลอง วัดเพชรดอนยาง ชัยภูมิ

ท่านเป็นพระท้องถิ่นครับมีลูกศิษย์ลูกหาเยอะพอสมควรครับ ท่านฟั่งตะกรุดด้วย

นะครับเหรียญสวยเดิมๆเนื้อนี้หายากครับ ส่วนมากจะเนื้อทองแดง

ให้บูชา 500 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ

14. Jumbo A

ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่

เหรียญครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่สวยเดิมๆครับอีกครูบาอาจารย์ที่เขาบอกกันว่าหลวงพ่อกวยให้ลูก

ศิษย์ไปต่อวิชาครับนอกจากหลวงปู่หมุน

ให้บูชา 100 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ(ปิดรายการ)

15. Jumbo A

หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม นครปฐม

เหรียญหลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม นครปฐม สายวิชาของวัดดอนยาย

หอมหลวงพ่อเงิน หลวงพ่อแช่ม อยู่ที่ท่านครับ...ท่านเมตตามากครับถ้าใคร

เคยไปกราบท่านเหรียญสวยเดิมๆผิวปีแมลงทับแบบที่เขาเรียกกันครับ

ให้บูชา 250 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

16. Jumbo A

เหรียญรัชกาลที่ 6 สร้างปี2506

เหรียญรัชกาลที่ 6 สร้างปี2506 พิธ๊ใหญ่มากๆครับ

หลวงพ่อแจง วัดหน้าต่างนอก พ่อท่านคล้าย สวนขัน หลวงพ่อเต๋ หลวงพ่อเส่ง

วัดกัลยา หลวงปู่นาค วัดระฆัง ท่านเจ้าคุณนร เหรียญผ่านการบูชามาแล้วตาม

สภาพเหรียญนะครับ ลองหาอ่านประวัติการสรางเหรียญรุ่นนี้ดูก่อนครับแล้วจะ

สนใจบูชาครับ

ให้บูชา 100 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

17. Jumbo A

หลวงพ่อเล็ก วัดบ้านหนอง ชัยนาท

เหรียญหลวงพ่อเล็ก วัดบ้านหนอง ชัยนาท ลองหาอ่านประวัติท่านดูนะครับ

พระพื้นที่ชาวบ้านเคารพบูชายุคโบราณสายชัยนาท

ให้บูชา 300 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2012
  18. Jumbo A

หลวงปู่สุรินทร์ เรวโต ปทุมธานี

เหรียญหลวงปู่สุรินทร์ เรวโต ปทุมธานีท่านเป็นอาจารย์หลวงพ่อชำนาญครับ

เหรียญนี้ไม่ทันท่านแต่หลวงพ่อชำนาญอธิฐานจิต หลวงปู๋ท่านมรณภาพแล้วสังขารท่านไม่เน่าเปื่อยนะ

ครับ

ให้บูชา 100 บาทค่าจัดส่งEMS 50 บาทครับ

19. Jumbo A

20. Jumbo A

หลวงพ่อดี วัดหนองจอก โคราช

เหรียญหลวงพ่อดี วัดหนองจอก โคราช ลองหาอ่านประวัติท่านดูก่อนครับ

ให้บูชา 120 บาทค่าจัดส่ง EMS 50 บาทครับ