"ข้อห้ามในการแขวนพระ" สิ่งสำคัญที่ควรศึกษา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 21 มกราคม 2007.

1. สุชน

สุชน สมาชิก

เรียนถาม คุณลมรำเพย
    ผมมีพระขุนแผนอยู่องค์หนึ่งเป็นพระเครื่องสำหรับห้อยคอ ครับ เมื่อก่อนผมไม่เคยหอ้ยคอสักเท่าไหร จะเก็บใว้ที่บ้าน แต่ช่วงหลังๆ ประมาณสองสัปดาห์ได้ผมได้นำมาห้อยติดตัวตลอดมีอยู่คืนหนึ่งผมฝันว่าองค์พระขุนแผนตกแต่ผมเก็บคืนมาได้ ผมจะถามว่านี้เป็นการบอกเหตุอะไรหรือปล่าวครับ โดยปกติผมไม่คอยมีความรู้เรื่องพระสักเท่าไหร่ เวลาเข้าห้องน้ำก็จะห้อยพระใว้ปกติ อย่างนี้พระจะเสรื่อมมั้ยครับ

2. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ขอบคุณครับ
    ผมเคยทำดาวอาถรรพ์ของหลองพ่อผินะหายไป
    ตอนนั้นเสียดายมาก ทบทวนดู ผมพกไปกินเหล้าเมายาก็หลายหน

วันที่หาย ไปปล่อยปลา พอเดินกลับ ท่านก็เสด็จหายไปเลย...

3. kosai

kosai Active Member

15 ธันวาคม 2006
    (smile) แขวนพระมาตั้งหลายปี เพิ่งจะได้ความรู้ใหม่ ๆ เกี่ยวกับข้อห้าม...
    ในการแขวนพระเครื่องครั้งนี้เอง ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วย...

4. zankuro

zankuro เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาศีล 5 นั่งสมาธิฝึกปัญญา
    ผมว่าคงไม่หนักหนาอะไร สำหรับชาวพุทธอย่างเราๆ

5. มะนาวเมือง

มะนาวเมือง Active Member

14 กรกฎาคม 2007
    นัยเดียว กับ ตี๋ใหญ่ ตี๋ใหญ่ เอง ก็เป็นคนที่ เคารพครูบาอาจารย์ เป็นอย่างยิ่ง ตำรวจ จึงทำอะไรตี๋ใหญ่ไม่ได้ แต่ที่ต้องดับชีวิต เพราะ เครื่องรางหายไป ไม่เช่นนั้น ตำนานตี๋ใหญ่ คงต้องมีมากมายแน่

6. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    พระเครื่องคืออะไร
    คือการน้อมระลึกนึกถึงคุณความดีของพระพุทธเจ้า พระสงฆเจ้าที่เรานับถือ
    ไม่ใช้เอาไว้ให้ ดัง ขลัง หรือดี
    เมื่อกรรมมาถึงหรือมีกรรมมาตัดรอน อะไรก็เอาไม่อยู่ ให้เป็นไปตามกรรมนั้น
    อาจจะช่วยได้บ้างเป็นบางโอกาสจากกรรมหนักเป็นเบาลง จากกรรมเบาอาจจะหายไปเลยก็ได้

7. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    ไม่ใช้เรารักษาศีล แต่ให้เราเอาศีลมาปกปักรักษาตัวเรา ศีลนะดีอญุ่แล้วไม่ต้องไปรักษา ดูแลและรักษาตัวเองเถิด

8. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ เป็นข้อคิดสะกิดใจที่ดีมากๆ เพราะกระผมเองก็เชื่อเช่นนั้น จากเหตุที่เป็นพื้นฐานศีล 5 ไงครับ การที่เราแขวนพระ หรือที่เขามักจะพูดว่าเอาพระขึ้นคอ ก็เหมือนเราเอาสิ่งที่เตือนใจให้ระลึกถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ การที่เราไม่พูดโกหก ไม่ไปในที่อโคจร ไม่ดื่มเหล้า ไม่ผิดลูกเมียคนอื่นเขา เหล่านี้ล้วนแต่นำพาเราไปสู่ที่เจริญ ครับ แล้วอันตรายหรือศัตรูจะมาย่างกรายเราได้อย่างไร

9. akkawat

akkawat Active Member

24 พฤศจิกายน 2007
    ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ปกติผมระมัดระวังการใช้พระเครื่องห้อยแล้วจะไม่ทำเสื่อมผิดศิล5 ก็รักษาไว้ได้ แต่ติดอยู่อย่างเดียวชอบอุทานว่า แม่ง พ่อ แต่ก็ไม่ได้ไปเกี่ยวกับใคร อันนี้จะเสื่อมไหมครับ.............ทุกครับที่พูดผมจะตบปากตัวเอง3ทีแล้วขอขมาพระเครื่องที่ห้อยตลอดเลย กำลังปรับปรุงนิสัยครับ

10. tomlucky

tomlucky เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยตอบทีนะครับ
    คือ พ่อผมเอาพระให้ใส่1องค์(25ศตวรรษ) ตะกรุด1ดอก(ตะกรุดหนังควายน้อย ครูบาชุ่ม) แต่พ่อผมไม่เคยบอกข้อห้ามต่างๆ
    ด่าพ่อ ล้อแม่ หล้ากิน ครูบาอาจารย์ แกล้งมาสารพัด แบบนี้ของผมก็เสือมแย้ดิครับ พอมีวิธีให้กลับมาเหมือนเดิมได้ป่ะครับ ผมผิดไปแล้ว :'(

แนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

11. Flow

Flow เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ได้ความรู้มากครับ ขออนุโนทนาครับ

12. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ***ขออนุโมทนาด้วยครับ ไม่มีใครใหญ่เกินกรรมจริงๆครับ ทำดีได้ดีฉันใด ทำชั่วย่อมได้ชั่วฉันนั้น // thaiput007@hotmail.com

13. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณที่ให้ความรู้คะ

14. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ขอขมาพระรัตนตรัยครับ แล้วตั้งใจบูชา อารธนาพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ให้ท่านปกป้องคุ้มครองรักษาใหม่ได้ครับ ไม่เป็นไร อะไรที่ผิดพลาด พลั้งพลาดไปแล้วจำไว้เป็นบทเรียน แล้วก็ไม่ทำอีกไม่เป็นไรครับ ผ่านไปแล้วปล่อยไป อย่าตามนึกถึง ให้ตั้งใจใหม่ ให้มีใจมั่นคงต่อพระรัตนตรัยเท่านี้ใช้ได้ครับ

15. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบที่คุณ เด็กวัดป่า บอกครับ ถูกต้องทุกประการครับ

16. chonthipat

chonthipat เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    พระเครื่องที่ผ่านการปลุกเสกโดยอาศัยอำนาจพุทธบารมีเป็นที่ตั้งไม่มีวันเสื่อมครับ แต่ที่เกิดเหตุไม่ดีต่างๆกัยผู้แขวนนั้นส่วนใหญ่เกิดเนื่องจากเวรกรรมตัดรอนและประจวบกับในขณะนั้นศีลบกพร่องและกำลังใจตกอยู่ในอกุศลมากกว่าครับ

17. ฟางทู

ฟางทู สมาชิก

ผมนี่แหละครับเจอจังๆ
    10 ปีที่แล้วยังเรียนอยู่ ผมแขวนหลวงปู่ผาง ปี 12 กินเหล้าไปตามประสาวัยคะนอง ผมกินอยู่ในวงดีๆ นึกอยากกลับบ้าน เดินออกมาด้วยความเมาทำให้เดินต่อไม่ไหว เลยนอนเอาแรงแผ่ที่เก้าอี้ข้างทาง มีกลุ่มผู้ใหญ่เดินมาปลุกผม พร้อมกับดูพระที่ผมแขวน และก็ถอดออกจากคอผมเลย ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมผมไม่ขัดขืนอะไรเลย
    แต่ผมก็กลับบ้านโดยสวัสดิภาพในคืนนั้นแหละ

ปัจจุบันผมยังเสียดายพระองค์นั้นไม่หายเลยครับ

หลวงปู่ผางตอนนั้นลูกศิษย์ที่ลงจากกุฏิท่านหลังจากสักแล้ว จะมีกลุ่มลูกศิษย์คอยใช้มีดฟันหลังตรงหน้าบรรไดเลยครับ

18. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอย่างพระของหลวงปู่หงส์ พรหมปัญโญ ที่ห้ามเรื่องการดื่มเหล้าเบียร์แต่บางทีเรากินเป็นยาหรือต้องเข้าสังคมแบบเล็ก ๆ น้อย ๆ จนถึงมึนนิด ๆ อย่างนี้จะทำให้พระเสื่อมหรือไม่ ( เป็นพิมพ์หลวงปู่ทวด ไม่ใช่รูปหลวงปู่หงส์ )

19. ขุนไพรีพินาศ

ขุนไพรีพินาศ เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลที่ปลุกเสกแล้วไม่ทางเสื่อมแต่อยู่ที่จิตใจของผู้แขวนเองว่าดีหรือเสื่อมแค่ไหน วัตถุมงคลต่างๆที่สร้างขึ้นมาเพื่อให้ผู้ที่ได้ไป พึงระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ละเว้นการทำบาปให้รักษาศีล ตัวอย่างมีให้เห็นอย่าง แคล้ว ธนิกุล แขวนสมเด็จวัดระฆัง อมสมเด็จวัดปากน้ำรุ่น1 ไว้ในปาก ยังไม่รอดเลย โดนยิงพรุนทั้งร่าง ต่อให้พระดีแต่จิตใจผู้สวมใส่เสื่อม พระขลังแค่ไหนก็ไม่ช่วยหรอกครับ

20. ชาติกุญชร

ชาติกุญชร เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2007
    ได้ความรู้ดีคับ...