ขอเชิญร่วมบุญไถ่ชีวิตโคกระบืิอปีละ4งวดครับ

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย มุ่งเต็มใจ, 5 พฤษภาคม 2009.

1. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    สาธุๆๆ อนุโมทามิ มีคณะผู้ใจบุญร่วมทำบุญมาอีก4200บาทครับคือรายการเดียวกับความเห็นข้างบนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2009
  2. มุ่งเต็มใจ

กิจกรรมเนื่องในงานเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ การ จัดงานมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา “12 สิงหาพระบรมราชินีนาถ” พุทธศักราช 2552 และการจัดริ้วขบวนอัญเชิญ เครื่องราชสักการะ โดยมูลนิธิ 5 ธันวามหาราช

• จะมีขึ้นระหว่างวันที่ 9-13 ส.ค. 52 ณ ท้องสนามหลวง
    • วันที่ 9 ส.ค. จัดพิธีปลงผมนาค และพิธีทำขวัญนาค เพื่ออุปสมบท
    • วันที่ 10 ส.ค. พิธีแห่นาคและอุปสมบทที่วัดสระเกศราชวรมหาวิหาร
    • วัน ที่ 11 ส.ค. พิธีบวงสรวง พระสยามเทวาธิราชและสมเด็จพระบูรพมหากษัตริยาธิราชเจ้า พิธีมหาชะตาบารมีสิทธิ พิธีเปิดงานมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา พิธีเจริญพระพุทธมนต์ และพิธีถวายพระพรชัยมงคลของศาสนาต่างๆ
    • วัน ที่ 12 ส.ค. พิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์จำนวน 278 รูป โดยผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครเป็นประธาน พิธีถวายเครื่องราชสักการะและจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคลโดยนายกรัฐมนตรีเป็น ประธาน จุดเทียนชัยในเวลา 19.19 น.
    • วัน ที่ 13 ส.ค. พิธีอัญเชิญเครื่องราชสักการะโดยจัดริ้วขบวนอัญเชิญเครื่องราชสักการะ จากท้องสนามหลวง ไปยังพระตำหนักจิตรลดารโหฐาน สวนจิตรลดา เพื่อน้อมเกล้าฯ ถวาย
    • ทั้งนี้ระหว่างวันที่ 9–12 ส.ค. 52 จะมีการแสดงมหรสพตลอดงาน นอกจากนี้จะมีการจัดนิทรรศการโครงการและกิจกรรมอันเกี่ยวเนื่องกับพระราช กรณียกิจ และจัดกิจกรรมสาธารณประโยชน์และสาธารณกุศล โดยส่วนราชการต่างๆ เพื่อเผยแพร่แก่เยาวชนและประชาชนด้วย
    กทม. ร่วมกับรัฐบาลจัดพิธีและการแสดงมหรสพ และเป็นเจ้าภาพหลักบริเวณแยกผ่านฟ้าฯ ถึงอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
    แบ่งกิจกรรมเป็นการจัดพิธีและการแสดงมหรสพ ในวันที่ 12 สิงหาคม 2552

• โดยจัดพิธีและการแสดงมหรสพ บริเวณถนนราชดำเนินตลอดสาย จำนวน 7 เวที
    • เวทีกลาง ณ บริเวณมณฑลพิธีท้องสนามหลวง
    • เวทีที่ 1-6 ตั้งแต่พระลานพระราชวังดุสิตถึงอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
    • โดย กทม. รับผิดชอบเป็นเจ้าภาพหลักบริเวณระหว่างแยกผ่านฟ้าฯ ถึงวงเวียนอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยร่วมกับกระทรวงการต่างประเทศ กระทรวงวัฒนธรรม กระทรวงสาธารณสุข และจังหวัดนนทบุรี มี 3 กิจกรรม คือการแสดงบนเวที และการฉายภาพยนตร์กลางแปลง จำนวน 2 จอ
    • จอที่ 1 บริเวณถนนด้านข้างลานพลับพลามหาเจษฎาบดินทร์
    • จอที่ 2 บริเวณถนนพระสุเมรุ ด้านธนาคารกรุงเทพ สาขาผ่านฟ้าลีลาส
    • กิจกรรมการจำหน่ายสินค้าของดี กทม.และจังหวัดนนทบุรี ตลอดแนวถนนราชดำเนิน และเชิญศูนย์ศิลปาชีพร่วมออกร้านจำหน่ายสินค้า
    • กิจกรรมต่างๆ จะเริ่มตั้งแต่เวลา 16.00-24.00 น.
    นิทรรศการ “เจ้าพระยา สายน้ำแห่งชีวิต” ที่สวนสันติชัยปราการ ระหว่าง 11-13 ส.ค. 52
    เผย แพร่โครงการและกิจกรรม ตามโครงการพระราชดำริ โครงการตามพระราชเสาวนีย์ เรื่องที่ทรงห่วงใย และเรื่องที่ทรงริเริ่ม เพื่อให้ประชาชนและเยาวชนรุ่นใหม่ได้รับทราบ

• กิจกรรมบนเวที และกิจกรรมร่วมใจเรารักษ์เจ้าพระยา
    • การจัดนิทรรศการโครงการเรารักษ์เจ้าพระยาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
    • โครงการบำบัดน้ำเสียของกรุงเทพมหานคร การจัดเก็บขยะในแม่น้ำเจ้าพระยา
    • กิจกรรม การล่องเรือชมแม่น้ำเจ้าพระยาจากสวนสันติชัยปราการถึงสะพานพระราม 9 ในช่วงเวลา 18.00 น. – 19.30 น. นิทรรศการ “ต้นไม้ คืนชีวิต”
    นิทรรศการเฉลิมพระเกียรติฯ “ต้นไม้ คืนชีวิต”
    นำ เสนอเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม โครงการและกิจกรรมต่างๆ ที่กทม. ดำเนินการตามพระราชเสาวนีย์และพระราชดำริ ในสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เช่น โครงการปลูกต้นไม้ยืนต้นชนิดเดียวกันบนถนนสายเดียวกัน โครงการตกแต่งเมือง กิจกรรมแจกกล้าไม้
    นิทรรศการเฉลิมพระเกียรติฯ ในสถานศึกษาของกทม.
    เป็น การนำเสนอเกี่ยวกับพระราชกรณียกิจของสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ในสถานศึกษากทม. อาทิ วิทยาลัยแพทยศาสตร์กรุงเทพมหานคร วิทยาลัยพยาบาลเกื้อการุณย์ โรงเรียนในสังกัด ศูนย์เยาวชนกทม. ฯลฯ
    กิจกรรมบำเพ็ญสาธารณประโยชน์
    บูรณะ ฟื้นฟู และทำความสะอาดศาสนสถานทุกแห่งในกทม. ได้แก่ วัด มัสยิด โบสถ์คริสต์ และศาลเจ้า ซึ่งเป็นกิจกรรมที่ได้เริ่มดำเนินการแล้ว ตั้งแต่วันที่ 29 มิ.ย. 52 และจะให้ดำเนินการต่อไปถึงวันที่ 12 ส.ค. 52 การทำความสะอาดแม่น้ำลำคลองในพื้นที่
    จัดซุ้มเฉลิมพระเกียรติ ประดับธงชาติไทย ธงอักษรพระนามาภิไธย “สก” ประดับตกแต่งไฟ
    การ ตกแต่งเมืองด้วยการจัดซุ้มเฉลิมพระเกียรติฯ จำนวน 22 ซุ้ม อาทิ ถนนราชดำเนินใน หน้าศาลหลักเมือง ถนนราชดำเนินกลาง บริเวณโดยรอบสวนจิตรลดา ฯลฯ การประดับธงชาติไทย ธงอักษรพระนามาภิไธย “สก” ตามสถานที่สำคัญต่าง ๆ การประดับตกแต่งไฟ บริเวณถนนราชดำเนินตลอดสาย รอบสวน-จิตรลดา และรอบสนามหลวง โดยประสานกับการไฟฟ้านครหลวง ตั้งแต่วันที่ 9–13 สิงหาคม 2552
    กิจกรรม Light and Sound
    บริเวณลานพลับพลามหาเจษฎาบดินทร์ เป็นลักษณะเวทีกลางแจ้ง โดยจัดระหว่างวันที่ 11-12 ส.ค. 52 ด้วย
    นิทรรศการบารมีแห่งแผ่นดินและนิทรรศการโขนพรหมาศ เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ
    ระหว่าง วันที่ 11 สิงหาคม – 11 ตุลาคม 2552 ณ หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร บริเวณสี่แยกปทุมวัน โดยเปิดให้บริการทุกวันอังคาร – วันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 10.00 – 21.00 น. สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม โทร.0-2214-6630-1 หรือทาง www.bacc.or.th >>อ่านเพิ่มเติม<<
    แม่แห่งแผ่นดิน
    สมาคม สตรีไทยแห่งประเทศไทยในพระบรมราชินูปถัมภ์ ร่วมกับ กระทรวงพาณิชย์ มูลนิธิส่งเสริมศิลปาชีพ และศูนย์การค้าสยามพารากอน ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมงาน “แม่แห่งแผ่นดิน” ๗๗ พรรษา มหาราชินีขอเชิญชวนทุกท่านร่วมเทิดพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ กับที่สุดของความภาคภูมิใจ จากฝีมือคนไทย ที่ยิ่งใหญ่ระดับสากล ระหว่างวันที่ ๗ – ๑๖ สิงหาคม ๒๕๕๒ ณ ศูนย์การค้าสยามพารากอน >>อ่านเพิ่มเติม<<
    เข้าชมสวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ จังหวัดเชียงใหม่ ฟรี

• องค์การ สวนพฤกษศาสตร์ กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ขอเชิญเยาวชนและประชาชน เข้าชมสวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ จังหวัดเชียงใหม่ ฟรี ตลอดเดือนสิงหาคมนี้ โดยไม่เสียค่าบัตรผ่านประตู พร้อมรับสิทธิพิเศษส่วนลด 70 % สำหรับห้องพักโรงแรม BOTANIC RESORT ตั้งแต่บัดนี้จนถึง 30 กันยายน 2552
    • ใน วันที่ 23 สิงหาคม 2552 ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุรักษ์ทรัพยากรพรรณพืชไทยโดยร่วมเป็นผู้อุปถัมภ์ในการ ปลูกต้นไม้เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียวให้แก่โลกและลดภาวะโลกร้อน ในงานเฉลิมพระเกียรติปลูกต้นไม้เพื่อแม่ของแผ่นดิน ณ สวนพฤกษศาสตร์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ >>อ่านเพิ่มเติม<<
    ร้อยใจ ร้อยมาลัย ร้อยล้านดวงใจ เทิดไท้ราชินี ครั้งที่ ๒ ประจำปี ๒๕๕๒
    กระทรวง การพัฒนาสังคม และความมั่นคงของมนุษย์ ขอเชิญเข้าร่วมงานมหกรรม "ร้อยใจ ร้อยมาลัย ร้อยล้านดวงใจ เทิดไท้ราชินี ครั้งที่ ๒ ประจำปี ๒๕๕๒" จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ ๗-๘ สิงหาคม ๒๕๕๒ ตั้งแต่เวลา ๑๐.๐๐-๒๐.๐๐ น.ณ อาคารชาเลนเจอร์ ๑ อิมแพค เมืองทองธานี
    กิจกรรมเดิน - วิ่งการกุศลมินิมาราธอน ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินีนาถ ครั้งที่ ๔ ประจำปี ๒๕๕๒

• สำนัก งานเลขานุการกองทัพเรือ โรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ กรมแพทย์ทหารเรือ ร่วมกับ มูลนิธิโรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ กองทัพเรือ ในพระบรมราชินูปถัมภ์ จัดกิจกรรมเดิน - วิ่งการกุศลมินิมาราธอน ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินีนาถ ครั้งที่ ๔ ประจำปี ๒๕๕๒ ในวันพุธที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ ระหว่างเวลา ๐๖.๐๐ น. - ๐๙.๐๐ น. ณ สวนสุขภาพภายในโรงพยาบาลฯ
    • โดยมีบัตรเดินการกุศลระยะทาง ๓ กิโลเมตร ราคาใบละ ๑๐๐ บาท และบัตรวิ่งมินิมาราธอน ระยะทาง ๑๐.๕ กิโลเมตร ราคาใบละ ๒๐๐ บาท
    • ผู้ ซื้อบัตร เดิน - วิ่ง จะได้รับของที่ระลึกตามที่ระบุในบัตร โดยนำมาแลกได้ในวันอังคารที่ ๑๑ สิงหาคม ระหว่างเวลา ๑๐.๐๐ น. - ๑๘.๐๐ น. หรือในวันแข่งขัน ณ บริเวณสถานที่รับสมัคร
    ห่วงใยแม่ ดูแลสายตา
    คณะ อนุกรรมการประชาสัมพันธ์ศูนย์ดวงตาสภากาชาดไทย จะจัดกิจกรรมวันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2552 “ห่วงใยแม่ ดูแลสายตา” ซึ่งเป็นหนึ่งในโครงการประชาสัมพันธ์ศูนย์ดวงตาสภากาชาดไทย โดยมี นายวิทยา เวชชาชีวะ ประธานกรรมการจัดหาและบริการดวงตาแห่งสภากาชาดไทย เป็นประธานเปิดงานฯ ในวันเสาร์ ที่ 1 สิงหาคม 2552 เวลา 13.00 น. ณ แกรนด์ฮอลล์ ศูนยการค้าเอสพลานาด ถนนรัชดาภิเษก กรุงเทพมหานคร
    บริจาคโลหิต อุปสมบทหมู่และปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติ
    กระทรวงกลาโหม กองทัพไทย กองทัพบก กองทัพเรือและกองทัพอากาศ

การจัดนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติพระราชกรณียกิจในต่างประเทศ
    กระทรวงการต่างประเทศ

การจัดงานวันสตรีไทย
    กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์

โครงการเฉลิมพระเกียรติเพื่อสาธารณประโยชน์
    กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์

โครงการปลูกหญ้าแฝกเฉลิมพระเกียรติ
    กระทรวงการเกษตรและสหกรณ์

นิทรรศการหัตถศิลป์แผ่นดินแม่ ครั้งที่ ๒

การปล่อยพันธุ์สัตว์น้ำ

มหกรรมวัฒนธรรมไทยเฉลิมพระเกียรติฯ
    ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทยและสยามนิรมิต โดยกระทรวงวัฒนธรรม

โครงการปล่อยสัตว์ป่าคืนสู่ธรรมชาติ ๔ ภาค เฉลิมพระเกียรติฯ
    กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม

โครงการพัฒนาฝีมือแรงงานเพื่อเทิดพระเกียรติฯ ในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้
    กระทรวงแรงงาน

โครงการปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติถวายเป็นพระราชกุศลในวันที่ ๑o-๑๔ สิงหาคม ๒๕๕๒
    สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ

โครงการพัฒนาสถานีอนามัยเฉลิมพระเกียรติ ๖o พรรษานวมินทราชินี
    กระทรวงสาธารณสุข

โครงการพี่นำน้องรักน้ำสนองแนวพระราชดำริ ครั้งที่ ๒
    กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี

โครงการรักแม่...รักษ์แม่น้ำ
    กระทรวงอุตสาหกรรม

โครงการบริจาคโลหิตของข้าราชการและครอบครัว เริ่มตั้งแต่ ๑ – ๓๑ สิงหาคม ๒๕๕๒
    สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

นิทรรศการธนาคารสมองเฉลิมพระเกียรติฯ
    สำนักงานคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ

<hr id="null">ที่มา
    [*]งานเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ
    [*]http://www.bmanews.co.cc/bmanews/ind...2/4349--77--12--
    [*]กทม. เตรียมจัดงานเฉลิมพระเกียรติ 77 พรรษา สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ
    [*]ปลูกต้นไม้ เที่ยวสวนฟรี มีส่วนลด
    [*]โรงพยาบาลสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ ขอเชิญร่วม เดิน - วิ่ง การกุศลมินิมาราธอน
    [*]กทม.เตรียมเปิดตัวหอศิลป์เฉลิมพระเกียรติในหลวง-ราชินี โดย คมชัดลึก
    [*]

3. มุ่งเต็มใจ

เข้าใจว่ามีผู้บริจาครายย่อยๆอีกหลายราย 31บาทบ้าง 50บาทบ้าง ฯลฯ
    ที่ไม่ได้มาแจ้งลงกระทู้ไว้เดี๋ยวผมต้องนำมาตรวจสอบกับยอดในกระทู้แล้วนำไปสมทบถวายเพิ่มเติมอีกครับ
    สาธุๆๆอนุโมทามิครับ

ขออนุโมทนาในทุกกุศลเจตนา และความขวนขวายในบุญกุศลอันดีงาม

ซาบซึ้งปลาบปลื้มใจ ในทุกบุญกุศลบารมีอย่างยิ่งครับ

4. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณมุ่งเต็มใจ ไม่รู้ว่ามีเงินปูที่ฝากอยู่ในรายการนี้บ้างมั้ืยคะ แหะ แหะ จะได้ปลาบปลื้มใจอีกเท่านึงอ่ะค่ะ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

5. มุ่งเต็มใจ

มีสิครับที่แจ้งไว้ต้นๆรายการนะครับ คุณปูบริจาคเดือนละร้อยทุกเดือนไหมครับ4เดือนมีเว้นไม่บริจาคเดือนไหนไหมครับ ถ้าไม่เว้นเลยก็บริจาค400บาทครับ

;aa49

6. มุ่งเต็มใจ

สาธุครับ
    ;37

7. มุ่งเต็มใจ

;aa8 ยินดีอย่างยิ่งสาธุครับ(smile)

8. TrueWay

TrueWay เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ร่วมทำบุญไถ่โคกระบือ 300 บาทครับ
    โอน 10 ส.ค 2552 เวลา 19:14
    ขออนุโมทนา

9. TrueWay

TrueWay เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ร่วมทำบุญไถ่โคกระบือ 300 บาทครับ
    โอน 10 ส.ค 2552 เวลา 19:14
    ขออนุโมทนา

10. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008

อบร่วมบุญด้วย ๑๐๐ บาทค่ะ

และอบได้โอนให้เพื่อนแล้วนะคะ ๒๐๐๐ บาทค่ะ

ดร.อัจฉรา อัศวรุจิกุลชัย และพี่สาวค่ะ

11/08/09 12.37น. TMB T001N223P100 Column Tower RATD.SubBr.

สาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

11. มุ่งเต็มใจ

ปัจจัยที่เกิน15000บาทนี้ผมจะนำไปสมทบเป็นรายการรายย่อยรวม399ตัวนะครับ คงประมาณ2900บาทนะครับถ้าหลุดเิกินมาคงไม่มากไปเท่าไหร่(สมุดบัญชีหายครับจริงๆคิดว่าคงไม่เกินครับ ถ้าเกินกว่านี้ก็ไม่เป็นไรครับ จะนำไปบริจาคตามทีหลังได้ครับ หากบริจาคไม่เกินวันที่12สิงหาคมครับ) เช็คบัญชีไม่ได้ตอนนี้ครับแต่ที่เห็นมาไม่มีใครมาแจ้งบริจาคในกระทู้ ส่วนมากเป็นยอดบริจาครายย่อย ก็จะสมทบไปกับการปล่อยงวดหน้าเดือนธันวาคมในหลวงก็แล้วกันครับ แล้วผมจะนำบัญชีมารายงานยอดต่อไปครับ เพราะฉะนั้นพรุ่งนี้วันงานผมจะนำปัจจัยไปถวายเพิ่มเติมอีก2900บาท+100บาทครับ ง่ายดีทำเกินไว้ก่อนครับ สาธุๆๆ
    ยอดที่แสดงความจำนงค์ในกระทู้ไม่มีพลาดแน่ครับ เพราะผมนำปัจจัยไปบริจาคแล้ว ตามที่แจ้งไว้ครับ

สาธุๆๆ อนุโมทามิทุกท่านนะครับ

เสียดายงวดนี้ไม่มีกล้องครับ คงหากล้องไปถ่ายไม่ทันไม่มีแบตเตอรีน่ะครับ ใครมีกล้องไปถ่ายมาให้ดูกันก็ดีสิครับ
    สะเดาะเคราะห์ โศก อุปสรรค โรคภัย เสนียด จัญไร กรรมร้ายกันก็แล้วกันนะครับ ผิดพลาดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ

12. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    วันนี้โอนร่วมทำบุญกับคุณมุ่งไปด้วยนะคะ 200.-

.

ไฟล์ที่แนบมา:

13. มุ่งเต็มใจ

สวัสดีครับทุกท่าน
    เมื่อวานวันแม่ไปทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ399ตัวเข้าธนาคารโคกระบือในพระราชดำริ
    มี แสดงพระธรรมเทศนา เจริญพระปริตร ถวายสังฆทาน สร้างถนน ซื้อที่ดินให้ทุนการศึกษาพระเณร ถวายเครื่องไทยธรรม ถวายภัตตาหารเพล พระเณร399รูป ถวายหนังสือธรรมะ พระพุทธรูป ฯลฯ เสร็จแล้วพระสงฆ์ให้พร
    ผม ได้โควต้าร่วมปล่อยเป็นโคหมายเลข55ด้วยครับ ได้เดินให้หญ้าน้ำโคกระบือทั้ง399ตัวตามที่ทำได้ครับ เอาสายน้ำไปรดฉีด และให้เขาดื่มกินเข้าปากกระบือหลายตัวด้วยครับ เสียดายฝนไม่ตกลงมาเหมือนคราวก่อน ผมรีบกลับไปพักผ่อนที่บ้านครับ
    ได้นำปัจจัย2900+100บาทไปร่วมบริจาคเพิ่มเติมในงาน เผื่อยอดที่มีผู้บริจาคเพิ่มเติมรายย่อยมาอีกนะครับ
    ขอเชิญอนุโมทนาส่วนบุญกุศลกันนะครับ

<!--emo&:02:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]

บ่นว่าไม่มีกล้องอยู่ พอดีไปเจอเ้พื่อนที่ทำงานที่ทีโอทีเขาไปด้วยกับภรรยารู้สึกว่าทำงานกับกระทรวงเกษตรฯ เขาถ่ายรูปไว้ด้วย บอกว่าจะส่งรูปมาให้ทางอีเมล์ ถ้าเขาส่งได้สำเร็จอาจจะได้ดูภาพบ้างไม่มากก็น้อยครับ

14. มุ่งเต็มใจ

ตั้งแต่วันนี้ก็เริ่มต้นนับใหม่สำหรับไถ่ชีวิตโคกระบือวันพ่อ5ธันวาคม2552นะครับ

15. มุ่งเต็มใจ

เสาร์ อาทิตย์นี้ผมจะไปทำบุญหล่อองค์ปฐม "องค์สิ้นภพจบชาติ" หน้าตัก5.5เมตรที่กาญจนบุรีกับพระอาจารย์ยุคลธรณ์ ขอเชิญอนุโมทนาร่วมบุญกันนะครับ

[​IMG]ขออนุโมทนากับทุกๆบุญกุศลบารมีที่เป็น การสืบทอดพระพุทธศาสนาและสร้างเสริมบุญบารมีอันเป็นบันไดสู่พระนิพพาน เพื่อให้ท่านผู้ปรารถนา พระนิพพาน พระพุทธภูมิ ทั้งในชาตินี้หรือชาติต่อๆไป ได้ร่วมบุญกุศลบารมี เพื่อความเจริญในธรรม

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรม ใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายและสรรพชีวิตโดยดีงามด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญกุศลใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงอนุโมทนา ส่วนบุญกุศลนี้ แล้ว ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ และได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วย

และ ขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงอนุโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญบุญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข ไม่ต่ำกว่าข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

หาก ท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานบุญกุศลให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอท่านทั้งหลายเมื่อใด ขอให้ท่านทั้งหลายได้อนุโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญกุศลบารมีใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญกุศลบารมีนี้ จงเป็นสรรพพลวปัจจัย ให้ข้าพเจ้า เจริญในพระพุทธการกธรรม ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณและได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วยด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญกุศลทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ โดยดีงามด้วยเทอญเถิด

"พุทโธ โพเธยยัง มุตโต โมเจยยัง ติณโณ ตาเรยยัง"
    "เมื่อรู้แล้ว จักช่วยผู้อื่นรู้ด้วย เมื่อพ้นทุกข์แล้ว จักช่วยผู้อื่นพ้นทุกข์ด้วย เมื่อข้ามโอฆะแล้ว จักช่วยผู้อื่นข้ามโอฆะด้วย"

"เมื่อได้พุทธภูมิแล้ว จักช่วยให้ผู้อื่นได้พุทธภูมิด้วย"

พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปมาโณ สิทธมัตถุ ๆ ๆ
    สะอาด สว่าง สงบสมดุลย์ เลิศ ประเสริฐ ปราณีต ละเอียด ยิ่งๆๆขึ้นไปเทอญ สัมปะติจฉามิ ๆ ๆ [​IMG] [​IMG]

16. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    แก้วกราบอนุโมทนามหาบุญที่คุณมุ่งทำด้วยดีแล้วทุกประการเป็นอย่างสูงยิ่งค่ะ....สาธุ...สาธุ...สาธุ

17. มุ่งเต็มใจ

โชคดีมีบุญ พบเพื่อนที่ทีโอทีไปงานกับภรรยาีที่่ทำงานกับกรมปศุสัตว์ โดยบังเอิญ เขาถ่ายรูปแล้วอีเมล์ส่งมาให้ พอให้ได้มาดูบรรยากาศวันงานไถ่โคกระบือ 12สิงหาคม ธรรมะจัดสรรแท้ ๆพึ่งบ่นถึงเสียดายในความเห็นก่อนหน้่านี้อยู่หยกๆครับ งานนี้เขาออกข่าวโทรทัศน์ด้วยครับบางท่านคงได้เห็น สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2009
  18. มุ่งเต็มใจ

19. มุ่งเต็มใจ

เมื่อกี้โค พวกนี้กระบือครับ ที่มีรัศมีสีเขียว เพราะที่บังร่มเงาเป็นพลาสติกสีเขียวครับ ไม่รู้พระอินทร์มาอนุโมทนาด้วยหรือเปล่า แต่ผมได้เอาน้ำสายยางมารดมาราดและปล่อยให้เขากินกัน คงเย็นใจไปหลายตัวครับ แต่โคไม่ค่อยชอบให้รดน้ำครับ

20. มุ่งเต็มใจ

พระสงฆ์สามเณร 399รูปมาร่วมเจริญพระพุทธมนตร์ รับเครื่องสังฆทาน และให้พรด้วยครับ