ขอเชิญร่วมบริจาคผ้าห่มให้กับพระ-เณร ชาวเขา วัดพระครูบาเหนือชัย(พระขี่ม้าบิณฑบาตร)

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 15 พฤศจิกายน 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โต๊ะใจหมดเลย มาอนุโมทนาซะตัวใหญ่เลย ได้สิค่ะคุณเอ ส่งมาได้เลยค่ะ จะนำไปถวายท่านให้ พระสงฆ์ก็หลายรูปนะค่ะ ล้วนแล้วแต่เป็นพระปฏิบัติดีปฎิบัติชอบทั้งสิ้น โมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ ยังไม่จบค่ะ มีต่อ..มีต่อ..นะตัวเอง

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อีกสามภาพค่ะ ภาพแรกนั้นเจนยืนอยู่หลังพี่ม้าพอดี ท่านก็พูดว่าระวังม้าจะดีด อุแม่เจ้า! จังหวะนั้นถ้าพี่ม้าจะดีด ก็คงโดนเต็มๆ นะเจ้าค่ะ ว่าแล้วก็ตักบาตรท่านต่อ ของเตรียมไปเยอะค่ะีพี่น้อง :d

ภาพนี้สำคัญ จำได้ว่ากราบเรียนท่านพระครูบาเหนือชัยว่า " ท่านพระครูบาเจ้าค่ะ เจนนำผ้้าห่มมาถวายพระสงฆ์-สามเณรเจ้าค่ะ และยังมีผ้าห่ม ผ้านวม และเสื้อผ้า อีก 1 กระเป๋า กับอีก 1 ถุงปุ๋ยเจ้าค่ะ " ท่านได้ยินท่านหัวเราะเลย แล้วพูดว่า " ผ้าห่มเหรอดีเลยกำลังหนาวพอดี " เจนกราบเรียนท่านต่อว่า " มาจากสมาชิกเว๊ปไซค์พลังจิตเจ้าค่ะ " ท่านพูดว่า " พลังจิตเหรอ...อืมม.. ดี "

จากนั้นท่านก็เรียก " มานี่ ..." แล้วท่านก็หยิบของมงคลในย่ามของท่านให้ เห็นแล้วก็ยิ้มแก้มแทบปริ แต่สำรวมระวังอยู่ค่ะ เอาเป็นยิ้มพองามแทน ^_^ เพราะของที่ท่านให้นี้ไม่ธรรมดาค่ะ คือเป็นพระไพรีพินาศ ท่านพระครูบาเหนือชัยท่านหยิบออกมาแล้ว บอกให้เราแบมืออก ท่านเมตตาวางพระไพรีพินาศไว้บนฝามือของเจน แล้วท่านใช้นิ้วของท่านแตะองค์พระผ่านมาที่มือเจน แล้วท่านเมตตาบริกรรมคาถาให้..นานเป็นพิเศษ..พระไพรีพินาศนี้ ไม่ใช่ว่าใครๆ จะทำได้ หรือจะปลุกเสกได้นะค่ะ จะต้องได้รับการอนุญาติมาจากวัดของสมเด็จพระสังฆราชเท่านั้น คือวัดบวรนิเวศน์วิหาร องค์สมเด็จพระสังฆราชท่านทรงให้พระครูบาเหนือชัย เป็นกำลังสำคัญเผยแพร่พระพุทธศาสนาตามแนวตะเข็บชายแดน ดังนั้นพระไพรีพินาศที่เจนได้นี้ จึงเป็นพระที่มาจากวัดบวรที่ท่านทรงมอบให้พระครูบาเหนือชัย ท่านใช้ตามแต่จะเห็นสมควร และเจนก็ช่างเป็นบุญเหลือเกินที่ได้มา จริงๆ แล้วเจนได้มาครั้งหนึ่งครั้งที่ร่วมซื้อที่ดินถวายวัดถ้าป่าอาชาทองนี้ครั้งหนึ่ง ตอนนั้นถวายปัจจัยร่วมซื้อที่ดินจำนวน 1,000 บาท ได้พระไพรีพินาศมา 1 องค์ค่ะ รุ่นเดียวกันเลย เจนมาคิดว่าทำไมเจนจึงมีบุญได้ถึง 2 องค์ก็ไม่รู้เหมือนกัน ตอนนี้มาชมภาพที่เจนประทับใจมากค่ะ ภาพนี้จะใส่กรอบไว้อย่างดี

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ส่วนภาพนีคือภาพพระไพรีพินาศค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2011
  3. MayBuddhaBlessYou

จากนั้นก็ถึงเวลาถวายผ้าห่ม และเสื้อผ้าจากพวกเราค่ะ
    [​IMG][​IMG]

ภาพนี้คือภาพแม่นิด ผู้ซึ่งเป็นกำลังหลักที่คอยช่วยเหลือท่านพระครูบาเหนือชัยท่านในทุกเรื่อง รวมถึงชาวเขา และเด็กกำพร้าทั้งหลาย ท่านยังแสดงในภาพยนต์ Buddha Lost children ที่ทางผู้กำกับชาวเนเธอแลนด์ มากำกับเรื่องราวชีวประวัติของท่านพระครูบาเหนือชัยท่าน ซึ่งเป็นภาพยนต์สารคดีที่ได้รับรางวัลระดับโลกมากมาย

คลิ๊กชมภาพยนต์ได้ด้านล่างนี้ได้เลยค่ะ เจนทำเป็นตอนๆ ไว้ให้ดูแล้วค่ะ มีทั้งเรื่องเลยค่ะ

http://palungjit.org/threads/รวมภาพ...บุญแห่งขุนเขา-พระครูบาเหนือชัย-โฆสิโต.270066/

ส่วนภาพนี้คือภาพแม่นิดและพระสงฆ์ที่เป็นตัวแทนรับสิ่งของที่พวกเรานำไปถวายวัดค่ะ

ภาพนี้แม่นิดในภาพยนต์ค่ะ

ยังไม่เสร็จดีค่ะ เจนเรียนพระที่อุปฐากท่านว่า ขอถวายผ้าห่ม-ผ้าคลุมไหล่ และหมวกไหมพรหม เพื่อให้ท่านได้ใช้เป็นการส่วนตัว ได้เตรียมแยกไว้ถวายท่านแล้วค่ะ พระท่านว่าได้สิ เจนนำพวงมาลัยไปบูชาธรรมของท่านพระครูบาเหนือชัย โฆสิโตท่านด้วย พระสงฆ์รูปนั้นท่านเห็นก็บอกว่า โยมเอาพวงมาลัยวางบนผ้าห่มนะ แล้วถวายไปพร้อมกัน เจนเลยได้มีโอกาสถวายให้ท่าน พร้อมกับกราบเรียนท่านพระครูบาเหนือชัยท่านว่า " ท่านพระครูบาเจ้าค่ะ ลูกขอถวายพวงมาลัยเพื่อเป็การบูชาธรรมของท่าพระครูบาเจ้าค่ะ พร้อมกับถวายผ้าห่ม ผ้าคลุมไหล่ และหมวกไหมพรหม เพื่อถวายท่านใช้ส่วนตัวเจ้าค่ะ " ท่านเมตตายิ้มให้แล้วรับไว้ทั้งหมด พูดไปก็ปลื้มใจ พวกเรามีบุญจริงๆ ที่ได้ทำบุญร่วมกันในครั้งนี้นะค่ะ มาชมภาพค่ะ

[​IMG][​IMG]

ภาพนี้ยิ้มแก้มปริค่ะ ปลื้มใจ..ปลื้มใจ..ถวายสำเร็จแล้วเรา..ทำงานเสร็จแล้ว..บุญนี้ใหญ่หลวงนัก เพราะการทำบุญกับพระอริยะสงฆ์ที่ปฎิบัติดีปฏิบัติชอบนี้ได้บุญมากจริงๆ อย่างที่พวกเราทราบกันดี ดูภาพแล้วอย่าขำกันนะค่ะ เก็บอาการไม่อยู่จริงๆ ...มันปลื้มจ๊า..

ก่อนกลับ เจนได้กราบลาท่านพระครูบาเหนือชัยท่าน ซึ่งเจนก็ก้มกราบท่าน ตรงบนพื้นนั่นเลย โชคดีที่พี่ม้ายังเอ็นดูไม่ดีดเข้าให้ ^_^ แล้วท่านพระครูบาท่าน ได้เมตตาให้ถ่ายภาพร่วมกันเป็นที่ระลึก..ท่านเมตตาจริงๆ นะค่ะ..พวกเราเจนก็ขอให้มีบุญวาสนาไปกราบท่านสักครั้งจะเป็นบุญมากเลยค่ะ

4. MayBuddhaBlessYou

ภาพที่เหลือเป็นภาพที่พระครูบาเหนือชัย โฆสิโต ท่านเมตตาโปรดญาติโยมที่มาร่วมทำบุญในวันพ่อค่ะ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

จบแล้วค่ะ ขออนุโมทนาสาธุการต่อทุกท่านที่ร่วมบุญกันในครั้งนี้ทุกประการค่ะ ขอให้ความมหาสิริมงคลทุกๆ ประการบังเกิดกับทุกท่าน ขอให้มีมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพานสมบัติ คำว่าไม่มี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ ขออย่าได้บังเกิดกับทุกท่านนับตั้งแต่บัดรี้เป็นต้นไป ขอให้ทุกท่านประสบแต่ความสำเร็จทั้งทางโลกทางธรรม สมบูรณ์พูนผลทุกสิ่งจากบุญที่ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

จบแล้วค่ะ bye bye

5. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    พี่peerakulสาธุ ทราบว่าคุณพี่กำลังเตรียมจะส่งไปถวายพระวัดป่าที่ร้อยเอ็ด

วัดต่างจังหวัดนั้นเดือดร้อนจริงๆหนาวมากๆจะอาบน้ำต้องต้มให้อุ่นก่อน
    อนุโมทนาสาธุ คุรพี่เจ้าของกระทู้ จากใจจริงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2011
  6. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

พี่peerakulสาธุ ทราบว่าคุณพี่กำลังเตรียมจะส่งไปถวายพระวัดป่าที่ร้อยเอ็ด<!-- google_ad_section_end -->

-----------------------------------------------------------------------------

ค่ะ คุณจับตา^^
    ไม่ทราบว่าจะส่งภายในอาทิตย์นี้ทันหรือเปล่า เพราะร้านค้าที่ขายอังสะ ต้องสั่งมาเพิ่ม ที่ร้านเหลือแค่ 3 ตัว ส่วนหมวกถักเองค่ะ มีเพื่อนครูที่มีจิตศรัทธาช่วยถักหมวกด้วยค่ะ

ต่างจังหวัดหนาวจริงๆ พระท่านต้องตื่นแต่เช้า คงหนาวมาก สู้ สู้ค่ะ^^

7. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญกับคุณเจนด้วยทุกประการนะค่ะ เห็นถุงปุ๋ยของตัวเองแล้วปลื้มใจมากๆ กราบขอบพระคุณๆเจนที่เป็นสะพานบุญให้มีโอกาศได้ทำบุญในคราวนี้ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมนะค่ะ

8. PloyMook

PloyMook เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ไว้มีโอกาสหน้าจะขอร่วมบุญด้วยอีกค่ะ เห็นรูปแล้วปลื้มปิติมากแม้จะไม่ได้ไปถวายด้วยตัวเอง แต่ก็อิ่มบุญมากๆ ค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขอขอบคุณคุณเจนด้วยนะคะ ขอให้คุณเจนประสบพบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

9. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ยังรับบริจาคอยู่หรือเปล่าค่ะ..พอดีไม่ได้เข้ามาในเว็บนี้ซะนานก็เลยเพิ่งจะเข้ามาเปิดข้อความอ่าน..อยากร่วมบุญด้วยคนอ่ะค่ะ

10. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุบุญด้วยค่ะ ผากได้ตลอดปีเลยค่ะ เจนจะไปถวายให้ค่ะ รายละเอียดส่งทาง PM เรียบร้อยแล้วค่ะ สาธุบุญด้วยค่ะ [​IMG]