ขอเชิญพี่ๆน้องๆ ที่ศรัทธา หลวงปู่โต๊ะ มาพูดคุยกันหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ballkub1111, 26 ตุลาคม 2011.

1. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะ ด้วยเศียรเกล้า​

2. คนอวดพระ

คนอวดพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต่างจากพิพิธภัณฑ์จริงๆครับคุณนุ.....
    พี่คนตลาดพลุสุดยอดจริงๆครับ.. ^_^

3. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลยครับ เห็นด้วย

ปล. พี่ครับ วิทยุ นี่ยี่ห้อ ห้ามขอ หรือครับ 5555

4. คนตลาดพลู

คนตลาดพลู เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    สวัสดีครับ คำว่า "ห้ามขอ" เป็นลายมือของพระวีระครับ ผมเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึกถึงพระวีระครับ เมื่อเห็นครั้งใด ก็อดอมยิ้มไม่ได้ทุกที พระวีระเล่าว่าวิทยุเครื่องนี้แรกเดิมทีหลวงปู่ใช้ฟังข่าว เมื่อเสียก็เก็บไว้รอซ่อม หลวงปู่ท่านก็มีวิทยุหลายเครื่องก็เห็นเก็บแบบนั้นไว้ตั้งนาน ในสมัยนั้นพระวีระคงเห็นศิษย์มาขอโน่นขอนี่บ่อยๆ ( ไม่รู้ว่าผมทางอ้อมด้วยรึเปล่า ) ท่านก็เลยเขียนคำว่าห้ามขอ พอผมเห็นวิทยุเสีย ก็เลยมีความคิดอยากจะซื้อวิทยุถวายท่าน สมัยนั้นเป็นทรานซิสเตอร์ใส่ถ่าน ผมก็ไปปรึกษาพี่ผม พี่ผมก็เห็นชอบด้วย ตอนนั้นผมจำได้ผมมีสตางค์อยู่ ๓๒ บาท ที่เหลือพี่ชายผมก็สบทบให้ทั้งหมด เพราะตอนนั้นพี่ผมทำงานมีเงินเดือนมีสตางค์แล้ว พี่ผมก็ซื้อวิทยุยี่ห้อ ธานินทร์ มาถวายพระวีระไว้ให้หลวงปู่ใช้เป็นเครื่องสำรอง และขอเครื่องนี้ไว้เป็นที่ระลึกแทน (จนได้)ครับ " ห้ามขอ" ก็มีเรื่องที่เป็นแบบนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  5. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับพี่ catt3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  6. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับ พี่คนตลาดพลู ได้เห็นเป็นบุญตาจริงๆ ผมยังเกิดไม่ทันเลย:cool: แต่ได้เห็นแค่นี้ ก็ชื่นใจแล้วครับ

7. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ที่มานี้ดีครับ 555 ห้ามขอ
    พึ่งทราบว่าหลวงปู่มีทำตะกรุดด้วย (เห็นจากจองเฮียกิมนี่หละ) หรือว่างานนี้หลวงปู่สเปเชี่ยวจัดให้เลยครับ หรือว่าเอาแผ่นที่หลวงปู่เขียนให้มาม้วนๆ อ่าครับ สำหรับ(กอง)ตะกรุดที่โชร์ 5555

รู้สึกปลื้มใจแทนลูกหลานคุณกิมครับ ขนาดผมกับลูกหลานหลวงปู่แค่ชมจากพี่กิมนะนี่ (จริง จริง นะ ครับ ปลื๊ม 555 )
    :cool::cool:

8. คนตลาดพลู

ตระกรุดในสมัยนั้นผมไม่ทราบว่าทางวัดมีให้ทำบุญในสมัยนั้นหรือเปล่า เพราะไม่เคยสนใจเดินไปดูที่ตู้พระเครื่องเลยครับ แต่ที่เห็น ก็มีศิษย์หลายท่านมาขอเมตตาหลวงปู่ทำกันเองครัับ ตัวผมไม่ต้องพูดถึงเพราะไม่มีสตางค์จะซื้อตะกั่วหรือแผ่นเงินหรอกครับ ได้มาโดยการที่รุ่นพี่ๆแจกฟรี และอย่างพวกพี่ๆผมเพิ่งทำงานบ้าง ยังเรียนอยู่บ้างก็ได้แค่ซื้อแผ่นตะกั่ว แผ่นทองแดง และก็แผ่นจะเรียกว่าเงินก็ไม่ถูกตามร้านสังฆภัณฑ์แถวบ้านมีขาย เหมือนจะเป็นเงินผสมไม่ใช่เงินแท้ แต่เห็นเรียกกันว่าแผ่นเงิน เพราะบางแผ่นจนถึงทุกวันนี้ยังไม่ดำซักเท่าไหร่เลยครับ ราคาก็ไม่แพง จึงคิดว่าไม่ใช่เงินแท้ บางครั้งพี่ผมและเพื่อนๆของเขา ก็นำแผ่นอลูมิเนียมมาตัด ผมเคยเห็นเขานั่งตัดกัน และเคยถามว่าตัดอะไร พี่ก็ตอบว่าทางวัดรื้อประตูอลูมิเนียมแล้วเสียดาย จึงขอกลับมา ผมเห็นพวกเขาตัดเป็นสี่เหลี่ยม และไปขอเมตตาจากหลวงปู่จารครับ ก็เป็นตระกรุดอลูมิเนียมก็มีครับ พี่บอกว่าเฮียหุยราดน้า นำแผ่นทองคำ และแผ่นเงินแท้ๆ ไปขอเมตตาจากหลวงปู่จารเยอะครับ ส่วนตัวผมตั้งแต่ผมเห็น และเห็นพวกพี่ๆเขาจารมา ผมยังไม่เคยเห็นหลวงปู่ท่านม้วนเป็นตระกรุดให้ใครเลยครับ หลวงปู่จารเสร็จก็ยื่นเป็นแผ่นให้ แต่ละคนก็ไปม้วนกันเอาเอง แต่ท่านจะเมตตาศิษย์ท่านอื่นรึเปล่าผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่ผมและกลุ่มพี่ผม ผมเห็นให้หลวงปู่จารอยู่เรื่อยๆน่าจะร่วม สามถึงสี่ปีก่อนท่านจะมรณภาพ ผมว่ารวมๆกันน่าจะถึง ๑๐๐ แผ่นได้นะครับ ก็ยังไม่เห็นม้วนซักแผ่น พี่ผมไปหาหลวงปู่ทุกวันเลยครับ เลิกงานแล้วต้องแวะที่วัดก่อน กลับมาบ้านก็ประมาณ ทุ่มสองทุ่ม ผมก็ชอบเก็บเป็นแผ่นแบบไม่ม้วน ก็จะนำใส่กรอบแขวนบูชา มีความรู้สึกเองว่า ถ้าม้วนแล้วจะไม่เห็นลายมือของหลวงปู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  9. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

น้อมกราบหลวงปู่

deeja__a อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัสครับทุก ๆ ท่าน

10. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะ ด้วยเศียรเกล้า

สวัสดีลูกหลานหลวงปู่เช้าวันแรกของเดือน 11​

11. jaguarnusing

55555555555555++ ถูกใจใช่เลยครับเฮียกิม :cool::cool::cool:

12. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ตลาดพลูสุดยอดจริงๆ:cool:

ผมเองตอนเด็กๆ ก็เป็นครับ แผ่นอลูมิเนียมผนึกกระป๋องนมผงด้านใน ผงเคยตัดเอามาเป็นแผ่นให้พระท่านลงตะกรุดเหมือนกัน

เห็นแผ่นจารโดยหลวงปู่ของพี่แล้ว ลายเส้นท่านทับไปมา ไม่ต้องม้วน ส่งให้เลย ผมเข้าใจเองว่า พระเดชพระคุณหลวงปู่โต๊ะ ท่านคงเลิกละวิชา มุ่งปฏิบัติอบรมจิตให้พ้นทุกข์ แต่เชื่อเลยว่าสุดยอดแล้ว เพราะกำลังใจของท่านพ้นโลก ถึงแล้วในพระรัตนตรัย

สาธุ สาธุ

ขอบคุณพี่ตลาดพลูที่นำมาเสนอมากครับ เพิ่มศรัทธาให้ผู้พบเห็นโดยแท้จริง ง่ายต่อการระลึกถึงหลวงปู่

13. คนตลาดพลู

ขอบคุณครับ ด้วยความยินดีครับ ถ้าสิ่งใดพอจะเป็นประโยชน์เล็กๆน้อยๆได้บ้าง และเพื่อให้สาธุชนศรัทธาหลวงปู่มากขึ้น ผมยินดีมากเลยครับ

14. คนตลาดพลู

ที่เจิมแป้ง ออกนอกสถานที่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      129.8 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      126.1 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      131 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      119 KB
      เปิดดู:
      40
  15. คนตลาดพลู

อัฐิธาตุ ส่วนศีรษะของหลวงปู่ ที่รุ่นพี่แบ่งมาให้สักการะบูชาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      242.2 KB
      เปิดดู:
      67
  16. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

กราบ กราบ กราบ อัฐิธาตุหลวงปู่โต๊ะ ที่เคารพครับ
    _/\_ _/\_ _/\_ :cool:

17. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ อัฐิธาตุหลวงปู่โต๊ะ ที่เคารพครับ
    _/\_ _/\_ _/\_ ด้วยครับผม

สวัสดีครับ เฮียกิม พี่วี น้องนุ พี่โป้ และพี่ๆน้องๆทุกท่านเลยครับ วันนี้ไม่มีโชคลาภกับเขาเลย 555

18. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบุญตาอีกแล้วครับพี่ ผมเองเคยเห็นของหลวงปู่เพิ่ม วัดกลางฯ เหมือนกัน ขาวสะอาดเช่นกัน

19. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

20. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครับ

ขอบคุณพี่คนตลาดพลูที่นำมาให้ชมเป็นบุญตา
    นับเป็นบุญจริงๆที่ได้เห็น