ปิดรับบริจาค กิจกรรมบุญเดือน มิ.ย. พิธีสืบชะตาพระอาจารย์ ๒๐ มิ.ย.๕๓ หน้า ๖ คคห.๑๑๙

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 6 พฤษภาคม 2010.

1. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อน้องที ได้รวบรวมกระทู้ใหม่ (จริงๆแล้วเก่าน่ะ) ของคณะบึงลับแล ที่ห้องหลวงพี่เล็กแล้วนะครับ ญาติธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2010
  2. ::เจ้าจุก::

::เจ้าจุก:: เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ขึ้นรถ..? หลงทางอะไรคะ..หนูงง
    แต่ก็ช่างเถอะค่ะ ท่านสอนให้ ช่างๆๆๆๆ......มัน :cool:

3. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทริปนี้ เป็นทริปที่ประทับใจสุดๆ รู้สึกได้เลยว่าเกินความคาดหมายอย่างมาก จะทำอะไรก็ดูคล่องตัวไปหมดทุกอย่าง ทั้งเรื่องโรงทาน เรื่องประเคนของ เรื่องเข้าร่วมพิธีสืบชะตาพระอาจารย์ เรื่องกราบพระอาจารย์ท่านต่างๆ เรื่องพระบรมสารีริกธาตุ และเรื่องความสะดวกทั้งไปและกลับ เพราะหลับสบายตลอดทาง หลับแบบไม่สนใจใคร จะพาไปไหนก็ไป (ไปตายก็ไป เพราะไม่เสียดายชีวิต อิ่มเอิบใจสุดๆ) มีเรื่องบังเอิญอย่างหนึ่งคือตอนที่ก่อนพระอาจารย์เล็กจะทำพิธี ผมได้รับอาสาให้ไปถวายน้ำ แต่จริงๆ แล้วพี่ที่จัดการเรื่องน้ำบอกว่า ไม่ให้เข้าไปในซุ้ม ให้ไปส่งให้คนชุดขาว แต่พอไปส่งให้ คุณชุดขาวเขาก็บอกว่า ให้ไปถวายเองเลย รอบสุดท้ายเขาแจ้งว่าให้ไปเอามาถวายหลวงพ่อองอาจ ผมก็เอาไป แต่หลวงพ่อองอาจก็ยังไม่มา ปรากฏว่า น้ำชุดนั้นได้ถวายครูบาอริชาติแทน ผมเลยถูกต้อนไปด้านหลัง ซุ้มทำพิธี ต่อมาปรากฏว่าออกไม่ได้แล้ว เพราะอาจารย์เล็กมาทำพิธีแล้ว พอพระเณรมาสมทบด้านหลัง ผมก็ถูกเบียดเข้ามาอยู่ในซุ้ม ตลอดการเจริญพระพุทธมนต์ผมรู้สึกดีมากครับ และภาวนาตามไป เกิดอารมณ์อยากรู้อยากลอง เพราะนั่งใกล้ๆ หลวงพี่เอก วัดเขาแร่ ทีนี้เลยลองกำหนดจิตไปหาท่านดู กำหนดไปว่า "ผมนับถือและศรัทธาหลวงพี่มากเลยนะครับ แต่ไม่มีโอกาสได้ไปหาสักที แล้วก็น้อมจิตกราบๆๆ" หลังจากพิธี หลวงพี่ก็จ้องมองมาที่ผม ประมาณ 2 นาทีได้ ผมหลบตาไปสามรอบ ก็ยังมองอยู่ ผมไม่รู้จะทำยังไง เลยหันไปกราบขอขมาท่านครับ (เจอของจริง! รู้สึกหวั่นๆ) หลังจากนั้นก็ขอขมาพระอาจารย์เล็ก และก็อุทิศส่วนกุศล รู้สึกปลื้มปิติสุดๆ ครับ ขนลุก ใจสั่น น้ำตาซึม เป็นอารมณ์ตื่นเต้นอย่างบอกไม่ถูก สรุปว่า ไปงานนี้มีแต่เรื่องดี พบเจอกับคนที่ดีที่บริสุทธิ์ ได้ของดีจากพระอาจารย์ท่านต่างๆ และญาติธรรมมามากมาย รู้สึกอิ่มบุญมากครับ กลับมานอนหลับ ยังฝันว่า เทวดาตามมาอนุโมทนาอีกเยอะแยะเลย สุดยอดมากครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่มารับพระบรมสารีริกธาตุไปบูชา และขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ร่วมกันจัดกิจกรรมโรงทานขึ้นมา รักคณะบึงลับแลจริงๆ

ปล. มีเรื่องไม่คาดฝันเกิดขึ้น ตอนขึ้นไปกราบขอขมา และกราบลาพระอาจารย์ ผมใส่รองเท้าเบอร์ 8 กลับลงมารองเท้าหดเหลือเบอร์ 7 ดันมีเทวดาเอารองเท้ามาเปลี่ยนซะได้ ฮ่าๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2010
  4. วชิรปราการ

วชิรปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    แล้วเจอกัน .... พี่กร เตรียมรวบรวมโขลงลิง (ตกลงเป็นช้างหรือลิง หรือทั้งช้างทั้งลิงก็ดีครับ) ทะโมนไว้ได้เลยครับ ปีที่แล้ว มีแค่ผัดไทย ปีนี้คาดว่าจะมีไก่ทอดเพิ่ม แต่ยังไม่ได้ประสานใคร พี่กรประมาณการว่าจะทำสักกี่วันครับ จะเลี้ยงเฉพาะวันเสาร์ หรือวันอาทิตย์ หรือเลี้ยงทั้งสองวัน น้ำหรืออาหาร หรือสองอย่าง เตรียมการณ์ได้เลยครับ ถ้าทำน้ำ ผมช่วยวันละห้าพันบาทครับ ( ไม่เกิน ๒ วันนะครับ)
    แล้วเชื่อหรือยังที่ผมบอกว่า ผมมั่นใจว่าพี่กรทำได้ครับ ผ่านข้อสอบกันมาแล้ว คราวนี้มาทำของจริงที่วัดท่าซุงนะครับ คนจะมากหน่ิอยแต่บุญเต็มอัตราครับ อย่างไรผมก็จัดอาหารเลี้ยงอยู่แล้ว ถ้าคณะลับแลจะร่วมจัดเพิ่ม หรือร่วมน้ำอย่างเดียวก็ได้ครับ บวชธุดงค์ นักปฏิบัติและคนมาทำบุญเป็นพัน คาดว่าเป็นหมื่นครับ แล้วประสานรายละเอียดกันทาง email นะครับ เดี่ยวจะเปลืองเนื้อที่เว็บครับ
    .................................................................................

กะว่าจะอยู่แผนกน้ำสักหนึ่งวันครับ

อยู่กับน้ำ ใจจะได้เย็นๆลงสักหน่อย 5 5

ตักกันให้มือซีดไปเลย เดี๋ยวคงจะระดมสมุนตัวฉกาจๆไปร่วม

แล้วพี่สรณ์จะลงมาเมื่อไหร่ช่วยแจ้งด้วย รายละเอียดคุยกันอีกที

โมทนาบุญนี้และบุญทั้งปวงของพี่สรณ์ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

5. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับผม

ขออนุโมทนาบุญทุกประการกับน้องนุ่นด้วยครับผม ถ้าถึงขนาดคิดว่าตายแล้วไม่เสียดาย พี่ยินดีด้วยนะครับน้องนุ่น ขออนุโมทนาผลบุญนี้ด้วย

สาธุ สาธุ สาธุ

6. boby1

boby1 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2009

7. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เอาข่าวมาแจ้งให้ทราบ กับกิจกรรมบุญใหญ่ประจำเดือน ก.ค.

ขอเชิญร่วมทำบุญใหญ่
    "โครงการพระพุทธศาสนาสงเคราะห์ในถิ่นทุรกันดาร(๓) ด่านช้าง

Link ด่วน! เชิญร่วมบุญใหญ่ตามรอยเท้าพ่อในโครงการพระพุทธศาสนาสงเคราะห์ฯ(๓) ด่านช้าง ๑๐ ก.ค.

และกระทู้ที่รวมทุกกิจกรรมบุญของชาวคณะ
    Link
    รวมกระทู้งานบุญของชาวคณะบึงลับแล ตามรอยพระอาจารย์เล็ก สุธัมมปัญโญ และสหธรรมมิก

8. bhothisata

จ้ะ ถ้าไม่มีมัน หรือหามันไม่เจอ ก็ไปหาเผือกมาชั่ง แล้วถ้าไ่ม่พอก็ไปหาอย่างอื่นใกล้ๆตัวมาชั่ง จิตจะได้ไม่วุ่นวาย กำหนดถึงแต่สิ่งที่จะชั่งและไม่ส่งออกนอก แต่บางคนระวังอย่าเอาตัวเองไปชั่งนะครับ เดี๋ยวเกินกิโล
    เห็นพูดเรื่องนั่งมาในรถ ก็เลยเพิ่มเติมให้ว่า นั่งรถมาถูกคันแล้ว ไม่หลงคันหรอก โมทนาด้วยจ้ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2010
  9. bhothisata

หลงเธอให้จริงนะครับ ยามเธอตายก็นำร่างกายเหม็นๆของเธอไปนอนด้วย ถ้ามันไกลไปหน่อยก็เอาแบบนี้ เวลาเธอไปทำอะไรเหม็นๆมา รีบเข้าไปใกล้ๆเธอนะครับ สูดหายใจเอากลิ่นนั้นไว้นานๆ แล้วจะเชื่อว่า "หลงเธอ" จริงๆ
    โมทนาบุญที่ไปทำมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2010
  10. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลัง ต่อ คุณหญิง และ ทุกท่าน ครับ

โมทนาในกองบุญกุศล ครับ

เสื้อคณะบึงลับแล ใด้รับแล้ว สวยงาม ครับ และ ส่งมอบให้ทางคุณ คุณ saritpk แล้ว ครับ

11. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอชี้แจงเรื่องย่ามในงานพิธีสืบชะตาพระอาจารย์

อ้างอิงจากกระทู้ในห้องหลวงพี่เล็ก

หมายเหตุ
    กัลยาณมิตรทุกท่านสามารถติดตามอ่านบันทึกกิจกรรมบุญของชาวคณะ ซึ่งหญิงกำลังจัดทำและได้จัดแยกเรื่องราวออกเป็นหมวดหมู่ได้ที่ BlogGang.com : : �֧�Ѻ�� :