การเลี้ยง กุมารทอง,รักยม,หุ่นพยนต์,วัวธนู,ควายธนุ,พราย เราจะเสียความเป็นส่วนตัวไหม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Leafy777, 23 พฤษภาคม 2008.

1. helloartdy

helloartdy เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600">ใช่เจ้าหนูคิวพีนี่ป่าวค่ะ ... ถ้าใช่ เค้าเป็นเด็กค่ะ แรงฤทธิ์เอาเรื่อง ที่บ้านมีอยู่ 2 คน ลักษณะนิสัยเป็นพยนต์มากกว่ากุมารค่ะ</v:shapetype>

ไฟล์ที่แนบมา:

2. เด็กยูนิเซฟ

เด็กยูนิเซฟ สมาชิก

กุมารทางใต้น่ารักน่ารักดีครับ

3. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าคิดมาก...ที่ว่าเลี้ยงแล้วจะเสียความเป็นส่วนตัวไหม? เสียแน่นอนครับแทนที่จะเอาเวลาไปทำอย่าอื่นก็ต้องมาคอยดูแล เลี้ยงเท่าไหร่ก็เท่าเดิมไม่รู้จักโต สู้เอาเวลาไปเลี้ยงดูแลพ่อ-แม่จะดีกว่า หรือไปเลี้ยงเด็กกำพร้าบ้านราชวิถีหรือบ้านพักคนชราที่ปากเกร็ดกจะได้บุญได้ประโยชน์กว่าเยอะ หรือซื้อขนมปังหรืออาหารไปเลี้ยงปลาที่เขาดินยังได้อานิสงส์การให้ทานครับ

4. wasin senamontree

wasin senamontree สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2005
    เอาไม่เชื่อก็ว่ากันเข้าไป

5. toktoktok

toktoktok สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2009
    อยากรู้ว่าเวลาให้น้ำให้ข้าวอาหารรักยมต้องทำ2ชุดรึป่าวครับ
    แล้วจะรู้ได้ไงว่าเขาอยู่ที่บ้านรึป่าวหรือยังอยู่กับตัวเจ้าของหรือไม่
    ดูยังไงหรอครับ

6. toktoktok

toktoktok สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2009
    ลืมถามครับว่าต้องตั้งชื่อด้วยไม๊ครับ รักยม กับ กุมาร แล้วต้องมีการจุดธูปบอกไม๊ครับเวลาให้ทำหรือขอสิ่งที่ปราถนา

7. tumnansakyun

tumnansakyun เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเองก็ได้ครับเราคิดยังไงก็อย่างนั้นแหละบอกก็ได้ไม่บอกก็ได้แค่คิดเค้าก็รู้แล้วครับไม่ต้องห่วง

8. robotboy

robotboy เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ส่วนตัวก็เลี้ยงอยู่นะครับ น้องกุมาร วัวธนู บูชาอยู่ที่บ้าน
    ผมสงสัยอย่างนึงครับ
    การที่เราเอาเค้าเข้าบ้าน เรายังต้องบอกกล่าวเจ้าที่ที่บ้าน ถึงจะเข้าบ้านได้
    สมมติว่าเราพกพาเค้าไปด้วย ตามสถานที่ต่างๆเช่นที่ทำงาน ร้านค้า โรงเรียน
    แล้วเจ้าที่ที่อยู่ในสถานที่นั้นๆจะให้เค้าเข้ารึปล่าวครับ
    เหมือนแบบว่าต้องรออยู่ข้างนอก ประตู
    แล้วเค้าจะแสดงอิทธิฤทธิ์ได้ยังไงเช่น การเตือน ป้องกัน ฯลฯ

อาจจะงงๆหน่อยนะครับ อธิบายไม่ค่อยเก่ง

ขอบคุณมากครับ

9. Vikie

Vikie เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ถ้าเราเอากุมารมาจากวัด ก็เป็นพุทธคุณนะคะ เพราะหลวงพ่อจะเอาเงินไปสร้างวัดต่อ
    เค้าจะไม่ดื้อ ไม่ทำให้เราลำบากใจหรอกค่ะ เป็นบุญเป็นกุศล

ส่วนที่ว่าเสียความเป็นส่วนตัวหนะ ปกติเราก็ไม่ค่อยเป็นส่วนตัวหรอกค่ะ ที่ไหนๆก็มีวิญญาณทั้งนั้น แค่ว่าเราเห็นหรือเปล่า มันเป็นอีกมิตินึง