การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    น่าจะเป็นจุดปะทุ ระเบิดขึ้นมาครับ

2. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณkannamat :- ช่วงฟ้ามืดในวันเกิดภัยพิบัติ เครื่องบินจะไม่สามารถทำการบินได้ครับ อากาศแปรปรวนมากๆประกอบกับมีการเปลี่ยนแปลงของประจุไฟฟ้าในอากาศจะทำให้การสื่อสารไม่สามารถทำได้ครับ

คุณ FKN9 :- อำเภอลำปลายมาศ แรกๆน้ำจะท่วมครับ ต่อมาจะกระทบกับแผ่นดินไหว และโรคระบาดครับ แต่หลายพื้นที่ใน อ.ลำปลายมาศ สามารถอยู่อาศัยได้ครับ สำหรับประเทศเนเธอร์แลนด์นั้นคงจะต้านน้ำไม่อยู่ครับ ยังไงก็ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับ

คุณ bamrung :- เมื่อแผ่นดินในประเทศเวียดนามทรุดตัว น้ำก็จะเข้ามาถึงลาวบางส่วนครับ

คุณyokkry :- อ. ดอยสะเก็ต จ.เชียงใหม่ จะมีปัญหากับน้ำท่วมและแผ่นดินไหวค่อนข้างมากครับ ถ้ามีที่อยู่ที่สูงและสามารถรองรับแผ่นดินไหวได้ ก็สามารถอาศัยอยู่ได้ ครับ

มีบางท่านโทรฯมาถามผมว่าประเทศไทยมีพระพุทธรูปเยอะมาก จะมีพุทธานุภาพคุ้มครองทั้งประเทศไม่ได้เหรอ อันนี้ขอตอบว่าพระพุทธรูปที่มีพุทธานุภาพสามารถป้องกันภัยพิบัติได้นั้นมีน้อยมากๆครับ และโดยเฉพาะพระพุทธรูปที่สร้างในยุคปัจจุบันมีน้อยมากๆที่จะมีพุทธานุภาพดังกล่าว และพระพุทธรูปบางพระองค์ท่านจะไม่แสดงพุทธานุภาพในยุคภัยพิบัติ และพุทธรูปเมื่อไม่มีญาณภายในก็เป็นเพียงสัญญลักษณ์ขององค์พุทธะเท่านั้น ครับ

และบางท่านบอกว่ามีพระธาตุกระจายอยู่ทั่วประเทศสามารถป้องกันภัยพิบัติได้ไม๊ อันนี้ขอเรียนว่าพระธาตุที่จะสามารถป้องกันภัยพิบัติได้นั้น ต้องเป็นพระบรมสาริริกธาตุของแท้เท่านั้น ส่วนพระธาตุประเภทเทวดาเนรมิตนั้นไม่มีคุณสมบัติในการป้องกันภัยพิบัติครับ

และในช่วงภัยพิบัติ จะมีสมณะ ชีพราหมณ์ ล้มตาย รวมทั้งวัดวาอารามต่างๆถูกทำลายไปเป็นจำนวนมากครับ ผู้ที่ปฏิบัติตามแนวทางของพระพุทธองค์อย่างแท้จริงจะอยู่รอดครับ ส่วนที่อยู่นอกเส้นทางของพระพุทธองค์ จะไม่หลงเหลืออยู่เลยครับ

และหลายท่านถามผมมาถึงเรื่องวัตถุมงคลที่สามารถป้องกันภัยพิบัติได้ เท่าที่ผมทราบ(ปู่ขาวมหาราชท่านบอก) ก็มีแก้วพระรัตนตรัย ที่มีพุทธานุภาพสามารถป้องกันภัยพิบัติในยุคนี้ให้กับบุคคลได้ แต่การที่จะแจกแก้วพระรัตนตรัยให้ใครนั้น ปู่ขาวท่านจะเป็นผู้บอกเองว่าจะแจกให้กับใครบ้าง

ส่วนที่ว่าศีลธรรมระดับไหนถึงจะอยู่รอดได้ อันนี้เป็นสิ่งที่ตอบยาก เพราะเมื่อถึงเวลามวลบุญและมวลบาปจะเป็นตัวคัดกรองผู้คน ซึ่งแต่ละบุคคลก็มีศีลธรรมที่แตกต่างกันอีกด้วยครับ

3. พ้นเกิด

พ้นเกิด Active Member

14 ธันวาคม 2005
    ติดตามพี่มาตั้งแต่เป็น"คนไกล" แล้วไปโพสต์ไว้ในเวบคนเมืองบัว ยังแอบปริ๊นซ์ข้อความแล้วตัดเก็บไว้ผ่านมาแปดปีแล้ว อัญญาสิทธิ์ อัญญาธรรมที่พี่เคยพูดไว้คงเกิดขึ้นเร็วๆนี้ เพราะพี่คงไม่ใช่สมรักษ์ คำสิงห์

4. Noface

Noface Active Member

คุณ อัญญาสิทธิ์ ครับ พระธาตุพลูแช่ ที่ อ.นาน้อย จ.น่าน มีพระบรมสารีริกธาตุอยู่รึเปล่าครับ ผมและครอบครัวมีโอกาสได้เห็น ดวงไฟสีขาวซักดวงสองดวงลอยๆอยู่ วูบๆวาบๆแล้วก็หายไป แล้วมีครั้งนึง พ่อแม่ผมเดินทางกลับบ้านตอนกลางคืนเห็นดวงแสงวาบระหว่างทางกลับทำให้พื้นที่นั้นๆสว่างเหมือนเป็นตอนกลางวัน แต่แสงนวลไม่แสบตา สักพักก็หายไป พ่อแม่ผมมีโอกาสได้เห็นดวงแก้วแสงนี้สามสี่ครั้งได้ ผมเคยเห็นแค่ครั้งเดียวเองไม่รู้จะใช่สิ่งศักสิทธิ์หรือเปล่า แต่ก็เคยได้ยินคนแก่เล่าให้ฟังเหมือนกันว่าดวงแก้วพระธาตุประมาณนี้แหละครับ

5. Ajintai

Ajintai เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ รับทราบขอบคุณ เวลา4.35น.เหตุการณ์ยังปกติ

6. FKN9

FKN9 สมาชิก

ขอบคุณมากนะคะคุณAunyasit สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ และสำหรับคำอวยพร...ขอให้ผลบุญคุ้มครองเช่นกันนะคะ...;aa27

7. Aunyasit

คุณ Folkman :- พระองค์ท่านมีปัญญาธรรมอันลึกซึ้งครับ ท่านบอกเป็นภาษาสัญญลักษณ์ไว้ ผู้ที่มีปัญญาสามารถเข้าใจได้ เอาเป็นว่าเรื่องที่พวกเราคุยกันน่ะ ผมคาดเดาเอาว่าพระองค์ท่านทรงรอบรู้อย่างละเอียดครับ พิจารณาง่ายๆว่าพระองค์ทรงให้สัญญลักษณ์ ระเบิดเกิดในทะเล จะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง ใกล้เคียงกับสิ่งที่เรากำลังสนใจกันไม๊ครับ

คุณ Noface :- เป็นเรื่องของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ ครั้งล่าสุดที่เห็นแสงนั้นเมื่อไหร่ครับ เพราะเท่าที่ศึกษามาพบว่า ในช่วงที่ผ่านมานี้ญาณศีลธรรมมีการโยกย้ายเปลี่ยนสถานที่กันมากมายในยุคนี้ ถ้าแสงที่เคยเห็นนั้นยังอยู่จนวันนี้ก็ถือว่าเป็นความโชคดีของผู้ที่ได้พบเห็นครับ

คุณ พ้นเกิด :- หลังภัยพิบัติก็จะได้เห็นอัญญาสิทธิ์และอัญญาธรรมว่าเขาเป็นกันอย่างไร หลังจากเกิดภัยพิบัติขึ้นแล้ว พระจักรพรรดิ์จะเป็นผู้ทำหน้าที่(ตามพุทธบัญชา)ในการควบคุมธาตุทั้งสี่ให้กลับสู่ความสมดุล ครับ จากนั้นก็จะมีการสถาปนาระบบการปกครองในยุคพระจักรพรรดิ์ อัญญาสิทธิ์ อัญญาธรรมก็จะปรากฏตัวออกมาทำหน้าที่ ผู้ที่ทำหน้าที่ในนามพระจักรพรรดิ์นั้นจะเกี่ยวข้องกับดวงจิตดวงสุดท้ายของพระศรีอริยเมตตรัย ครับ

ที่จริงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านเปิดให้รู้เห็นเรื่องพระจักรพรรดิ์มานานแล้ว แต่ไม่ใช่กาลเวลาที่จะเปิดเรื่องพวกนี้ กาลนี้เป็นกาลของพระพุทธศาสนา ส่วนระบบของพระจักรพรรดิ์นั้นจะปรากฏซ้อนขึ้นมาหลังจากเรื่องของพระพุทธศาสนาสมบูรณ์ตามพุทธบัญชาแล้ว ครับ

8. JITDEEJING

JITDEEJING เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ฝากเงินทำบุญมากับคุณหมอ ปรันตป์ (Parun) ที่จะไปร่วมงานวันที่ 28 เมษ. นี้ ของดิฉันจำนวน 2,000 บาท และของน้อง พรพรรณ อีก 900 บาท เพื่อร่วมสร้างบุญในพิธี หล่อยันต์พระพุทธเจ้า และติดพลอยพระพุทธเจ้าค่ะ
    ขอบคุณสำหรับความเอื้อเฟื้อ และเมตตาที่มีให้กับพวกเราชาวเวปพลังจิต ได้ทราบข้อมูล และเตรียมตัวได้ก่อนภัยมาถึง รวมทั้งการแจ้งที่ปลอดภัยซึ่งช่วยคลายวิตกได้อย่างมาก ขอมหาโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วย

9. panya18

panya18 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    แก้วพระรัตนตรัยกับเพชรพญานาคใช่อันเดียวกันไหมคร้บ

10. Wake up

Wake up สมาชิกใหม่

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ
    อ.หนองกุงศรี จ.กาฬสินธุ์ จะอยู่ได้ไม๊คะ

ไม่เห็นมีคนพูดถึงการลี้ภัยมาจังหวัดกาฬสินธุ์ เท่าไหร่
    เลยอยากจะบอกเป็นข้อมูลหนะค่ะ
    อ.หนองกุงศรี, อ.ท่าคันโท จ.กาฬสินธุ์ เป็นพื้นที่อยู่เหนือเขื่อนลำปาว
    ที่ผ่านมาไม่แห้งแล้ง เพราะได้น้ำจากเขื่อน และไม่เคยน้ำท่วมเพราะอยู่เหนือเขื่อน
    ไม่มีรอยเลื่อนใดๆ สูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 550 ฟุต (ดูมาจาก google ค่ะ)
    แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเกิดภัยพิบัติจะรอดพ้นจากมหาพายุกับโรคระบาดหรือไม่

รบกวนคุณอัญญาสิทธิ์ด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

11. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    เรียนพี่อัญญาสิทธิ์วันนี้ได้โอนเงินเข้าบัญชีพระเจ้าห้าพระองค์500บาทครับ
    กราบขอบพระคุณในความมีเมตตาต่อเพื่อนมนุษย์และสัตว์โลกทั้งหลายของพี่ และกราบโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

12. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ถ้าจะไปร่วมงานด้วยต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ และมีแผนที่ พุทธสถานหรือไม่ครับ ถ้าไปจาก โรงเรียนสีกายวิทยาคม ไปยากไหมครับ ขอรบกวนด้วยครับ

13. ning55

ning55 Active Member

น่ารักที่สุด เมตตาพี่น้องประชาชน ติดตามกระทู้ท่านเสมอ เตรียมตัว ไว้เหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้ว่าถึงเพลานั้น จะทำอย่างไร

14. Kiddee_p

Kiddee_p Active Member

ไงก็ต้องเตรียมตัวให้พร้อมเสมอนะคะ ถ้าหากภับพิบัติมาเร็วกว่าที่คา

ตอนนี้เตือนตัวเองไว้เสมอคะ ไม่ประมาทและมีสติอยู่เสมอ อิอิ

15. Noface

Noface Active Member

เห็นประมาณเดือนพฤศจิกายนมั้งครับ ประมาณนั้น ช่วงน้ำท่วม กทม เลยต้องกลับบ้าน แล้วได้เดินทางกลับต่างอำเภอในช่วงกลางคืน สอง ถึง สามทุ่ม พออยู่ในช่วงกลางป่าใกล้เข้าตัวอำเภอนาน้อย เลยได้เห็น ปกติ พ่อกับแม่ผมจะเดินทางไปกลับ อ. เมือง กับ ต่าง อ. นาน้อย ช่วงประมาณเนี้ยครับ เลยได้เห็นบ่อยๆ

16. Aunyasit

มีบางท่านถามผมมาเรื่องแม่กาเผือก(ผกาพรหม) ในตำนานของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ว่ามีลักษณะเป็นอย่างไร พอดีไปค้นเจอรูปของแม่กาเผือกที่ถ่ายได้ตอนทำพิธีพุทธาภิเษกพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ที่วัดหน้าพระเมรุ จ.พระนครศรีอยุธยา ก็เลยถือโอกาสนำมาให้ได้ชมกันครับ(ภาพท่านปรากฏขึ้นมาในรูปที่ถ่ายพิธีพุทธาภิเษก)และในหลายวาระท่านก็มาร่วมอนุโมทนาด้วยครับ

อีกภาพนึงท่านมาในรูปของก้อนเมฆ ในงานบวงสรวงรับญาณพระจักรพรรดิ์
    ภ่ายภาพได้ในท้องฟ้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      303.7 KB
      เปิดดู:
      427
      ขนาดไฟล์:
      517.9 KB
      เปิดดู:
      337
  17. B_S

B_S Active Member

25 พฤษภาคม 2010
    อยู่สมุทรสาครคงไม่ปลอดภัยเหมือนกันใช่ไหมคะ หรือยังพอมีที่ปลอดภัยบ้างไหมคะ มืด 8 ด้านจะอพยพไปไหนได้ รอบตัวหาคนเชื่อได้ยากยิ่ง ลำพังเราเองก็คงทำอะไรไมได้เช่นกัน ............

18. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ออกจากหนองคายสักไม่เกิน 20 โลมั้งครับ ถ้าถึงแถวสีกายแล้วก็มองหาป้ายทางขวา วัดสีดาพระรามลักษณ์โคตร พุทธสถานอยู่ทางเดียวกับวัดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  19. apichan

รูปแรกเห็นนกชัดเจนมากครับ ขออนุโมทนา

20. apichan

ท่าทางงาน 28 นี้ชาวเว็บจะไปกันเยอะ ใครตั้งใจแน่วแน่จะไปบ้างลงชื่อหน่อยนะครับ เพราะครั้งที่แล้วผมไปแต่ก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร รู้จักแต่พี่อัญญาสิทธิ์