การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับมุกๆท่านครับ
    มาส่งการบ้านครับ
    ยังปฏิบัติอยู่ทุกวันครับ ก็นิ่งบ้างพอสมควรครับ ไม่มีอะไรจะรายงานครับ คือมันก็เงียบๆอยู่ ลืมนิดลืมหน่อยคือตอนก่อนออกจากนั่งก็รู้ว่าลืมพิจราณา ปัจเวทณ์แผ่เมตตา ก็ทำพิจราณา ปัจเวทณ์แผ่เมตตา คือรู้สึกว่าวนไปวนมาก็งงๆยังไงไม่ทราบครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

2. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

เมื่อคืน นั่งเฉยๆ สลับกับคิดเรื่องงาน เรื่องโน้น เรื่องนี้ รู้ทันก็หยุดคิด ไม่มีไรคืบหน้า...นั่งได้ ประมาณ 20 นาที ก็ไปนอนแล้ว

รอบเช้าก็เหมือนกัน กว่าจะตัดใจลุกจากที่นอนได้ ยากเย็นจริงๆ นั่งได้ไม่นานก็เลิกแล้ว... ความอดทนน้อย...ด่าในใจก็พอนะ อาจารย์:d

3. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เมื่อคืนนั่งก็เหมือนไม่ได้นั่ง ส่งบุญให้เจ้าหนูเควี่
    โดนแมวคาบ(จริงๆ)ไปกิน ต้องทำใจไม่ก่อเวรกับแมวต่อ
    แต่ถ้ามาให้เห็นเจอรองเท้าเขวี้ยงแน่ (พยายามไม่รุนแรง)
    พลัดพรากจากของร้ก เฮ้อ สงสารเจ้าหนู และเจ้าตัวเล็ก

ตอนดึกๆ มีตื่นแต่ไม่ได้นั่ง ใจมันอาลัยอาวรณ์อยู่
    พี่เห็ดหอมไม่ต้องอิจฉาหรอกค่ะ มันหนาวมากกกกก ไม่เปิดแอร์
    ไม่เปิดพัดเลยสักอย่าง ยังอยากเอาถุงเท้ามาใส่นอนเลยค่ะ

ตอนเช้าต้องเอารถไปเช็คหม้อน้ำ เหอๆ วิบากกรรมมาเป็นระรอกๆแล้วล่ะค่ะอาจารย์
    เป็นกำลังใจให้อาจารย์บาส นู๋กิ๊ก น้องหนุ่มจ้าาา ทำดีได้ดีอะนะ

4. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณจ้า และก็เป็นกำลังใจให้ทุกๆ คนเช่นเดียวกันจ้า

ส่งการบ้านบ้าง

เมื่อคืนหนาวมาก + ขี้เกียจ นอนเลย
    ตอนเช้า ตื่นมาตี 5 จะไม่ลุกก็ไม่ได้ ปวดห้องน้ำ
    เลยนั่งสักหน่อย จะได้พอดีเวลาไปทำงาน
    คราวนี้นั่งยาวเลย ไม่รู้หลับหรือเปล่า นิ่ง จนนาฬิกาปลุกเลย (6.10น.)
    นั่งได้เกือบ ชม. แต่ความรู้สึกเหมือนนั่งได้แป้บเดียว
    เลยคิดว่าหลับไปซะงั้น

ไม่ได้สาระอะไรเลยจ้า จบรายงานดีฟ่า

5. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งการบ้านบทที่2จ้า
    ภาวนาแรกๆจิตยังหนักๆ พอถึงปฐวีก็เหมือนมีแมลงมาเกาะหน้าข้างขวา ไต่ไปเรื่อยๆจนถึงเปลือกตาก็รู้สึกเจ็บเหมือนโดนมดกัน ก็อดทนหนอ จะแมลงไต่ไปที่อื่นทั่วหน้าข้างขวา จนถึงพุทโธ ก็ยังไต่อยู่ พอภาวนาเตโช วาโย อาโป ปฐวีแมลงก็หายไป ในความไม่ก้าวหน้าก็ดูเหมือนจะก้าวหน้าหน่อยนึง เพราะเดี๋ยวนี้จะนั่งได้นานขึ้น จากเมื่อก่อนครึ่งชม.เดี๋ยวนี้นั่งได้ 45 นาทีค่ะ

6. เ่ต่าโบราณ

นั่งเมื่อคืน เที่ยงคืนครึ่ง ลืมหมดแล้วค่ะ ไม่รู้จะส่งการบ้านยังไง...555 แต่พอนอนแล้วฝัน แปลกๆ ค่ะ

7. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ส่งการบ้านค่ะ เมื่อคืนบทที่๑
    นั่งได้ดีพอควรค่ะ ทั้งๆที่ดึกมากแล้ว ปรกติจะนั่งได้นิ่งกว่านี้(ที่คิดอ่ะค่ะ)
    ช่วงนิ่ง มีอาการหน่วงหน้าผาก หนักๆ เด๋วนี้มีขนหัวลุกกลางกระหม่อมบ่อยๆค่ะ ขอจบรายงานค่ะ

8. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ส่งการบ้านครับ

เมื่อคืนนั่งสมาธิ แม่ร้องเพลงอยู่ข้างล่าง ดังมาก

ก็เลยนั่งๆไป นั่งไปเรื่อยๆ ได้ยินเพลงมั้งไม่ได้ยินมั้ง

สะพัก เหมือน ทรงตัวไม่ค่อยอยู่ ถ้า ไปทรงกายสมาธิตกลง

ถ้าไม่ทรง มันก็หัวทิ่ม เลยเอนไปทางกำแพง คราวนี้ไปยาว ไปเรื่อยๆ สบายๆ

เคยลองก่อนนอน ก็ นิ่งดี คราวนี้เลยนอน ยาว ยาว นานเท่าไหร่ไม่รู้ น่าจะ เกิน ครึ่งชม.

ตอนนอน แล้วก็ หลับไปเลยครับ

9. kikky01

อาจารย์ ฝากตอบการบ้าน พี่ๆ จ้า (เท่าที่จดไว้ได้)

พี่เต่า - ไม่มีความอดทน คิดเยอะ ภาระเยอะ ไม่มีคนเห็นความดี
    พี่กลม - ติดนิวร นอนเยอะ
    JINKLE - ความอดทนยังไม่มี
    จิดา - ติดเรื่องเก่า ๆ มากไป ใจไม่เต็มร้อย มีอะไรเข้ามาก็กลัว
    moondance2 - รู้เยอะ ไม่รู้จะไปทางไหนดี จับต้นชนปลายไม่ถูก ใช้หลักอานาปานสติดับทุกอย่าง
    kikky01 - โดนสอบ (ฮือๆๆๆ)

อ.แนะนำว่า ให้มีสติ ดูรู้อาการของตนเอง รู้ว่ามันเกิดจากอะไร
    ใช้หลัก อริยสัจ 4
    รู้ว่าคิดอะไร -- หาเหตุแห่งความคิด -- ดับด้วยปัญญา -- จะได้สติกลับมา

สู้ๆ กันนะคะ ทุกคน

อริยสัจ 4 (ความจริง 4 ประการ)
    ทุกข์ - การมีอยู่ของทุกข์ (ทุกข์เมื่อเกิดขึ้นแล้ว เป็นสิ่งที่ควรกำหนดรู้)
    สมุทัย - เหตุแห่งทุกข์ (เหตุแห่งทุกข์ เป็นสิ่งที่ควรละ)
    นิโรจ - ความดับทุก (ทุกข์นั้น เมื่อเกิดได้ก็ดับได้)
    มรรค - ทางไปสู่ความดับทุกข์ (ข้อปฏิบัติให้ถึงความดับทุกข์ หรือ หมดปัญหาต่าง ๆ โดยสิ้นเชิง มีองค์ประกอบ 8 ประการ)

10. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ จะพยายามอดทนให้มากขึ้นค่ะ

11. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    มารายงานการบ้าน
    วันนี้ เพิ่งได้นั่งเต็มบท สามวันที่ผ่านมา ไปเที่ยวที่ลพบุรี
    นั่งได้ ก็ตอน นั่งสมาธิ ช่วงทำวัตรเย็น นั่งไป ไม่จบบท
    วันที่สอง นั่งๆ แมลงเกาะแกะเต็มตัวเลย ตอนแรกรำคาญ แต่ก็ปล่อยๆไปบ้าง

ของวันนี้ นั่งจนจบ แต่ฟุ้งไปเยอะอยู่ นั่งไป แปปๆ ก็เผลอคิดนู่นนี่ ก็คงต้องขยันขึ้นกว่านี้เยอะๆหน่อย

จบรายงานครับ

12. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ส่งการบ้านค่ะ วันนี้นั่งในบทที่๑
    มาแบบเดิมเลย นั่งแล้วพอจะนิ่งดี ก้อติดชอบหวังให้นิ่งๆๆ เลยย่ำอยู่กับที่ _*_ แล้วก็เหมือนที่อาจารย์ว่า(กลัว)คือ แต่ก่อนขึ้นไปนั่งอยู่ชั้นบนคนเดียว ใจสู้ดีมาก จนตั้งแต่อากาศหนาว ลงนั่งที่ห้องลูก รู้สึกอุ่นใจ(มีลูกอยู่ด้วย) กลายเป็นว่าถ้าต้องกลับขึ้นไปนั่งห้องพระข้างบนคนเดียว กลับหวั่นๆเสียอย่างนั้น ทั้งๆที่เมื่อก่อนใจฮึดกว่านี้เยอะค่ะ เอ...อาจารย์พูดแบบนี้ แสดงว่ามีไรเข้ามาแล้วใช่มั๊ยค่ะ ^_+ขอบคุณอาจารย์บาสค่ะ ที่เตือนสติ จะทำให้ดีกว่านี้ค่ะ และขอขอบคุณ คุณ kikky01 ด้วยน่ะค่ะ ที่ได้ส่งสารน่ะค่ะ ^^~

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2011
  13. เ่ต่าโบราณ

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    555555555 พี่ก็ว่างั้นแหละ มันหวงเวลานอนยังไงไม่รู้
    ขอบคุณจ้าาานู๋kikky01 จะตั้งใจใหม่ให้ดีกว่าเดิมจ้ะ

เป็นกำลังใจให้ผ่านการสอบทางธรรมเน้อ

15. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาส่งการบ้านบ้างครับ
    วันศุกร์ไปงานแต่งงานลูกสาวเพื่อนที่รัฐอื่นคืนนั้นเหนื่อยเลยหลับซะเลย ตื่นเอาตอนตีสามกว่า ลุกขึ้นมานั่งได้ร่วม ช.ม สงบพอใช้ได้ครับ แล้วกลับไปนอนต่อ อิอิ
    ตอนกลางวันแอบนั่งต่ออีกครึ่ง ช.ม ครับ ไม่มีอะไรมาก
    คืนวันอาทิตย์ สวดมนฆ์ บท๓ ไม่มีอะไรมากครับ พิจราณาพรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตา อุทิศบุญ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

16. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    น้องกิ๊กเป็น TA (teacher assistant) หรือจะเป็นโฆษกดี 555
    ชัดเจน จริงใจ พี่ไม่กล้าส่งการบ้านเลยอะค่ะ
    ครั้งที่แล้วอาจารย์ก็บอกให้อดทน ก็เลยต้องไปอดทนก่อน
    สู้ๆแล้วกันนะคะทุกคน

17. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    แหม่ๆๆๆ เด๋วนี้ท่านอ.บาส ทำงานหามรุ่งหามค่ำ จาเก็บเงินไปใหนน้า เอ๊ะ หรือเก็บรอไว้สำหรับคนที่กาลังจาเข้ามาเนี่ย...5-5-5 แต่ก็ยังมีน้ำใจมาฟังธงให้กะเหล่าลูกศิษย์
    แบบจี้ด จี้ด กันเลยทีเดียว

ส่งการบ้านบ้าง....นั่งเมื่อคืนวันเสาร์ อากาสกะลังสบายๆๆ พยายามสลัดความฟุ้งซ่าน และ คิดๆๆๆเรื่องต่างๆให้มันน้อยลง ก็ได้ผลบ้างนิดนึง ก็เอาวะ ไปเรื่อยๆแล้วกัน ก็นิ่งได้ระดับนึง ก็มีแบบเหมือนหันมามองดูตัวเองนะ เห็นนั่งนิ่งๆ จากนั้นก็พิจารณาอะไรต่างๆ ตามแต่ใจคิดนึกได้ สักพักก็ออกจากสมาธิ

นั่งคืนวันอาทิตย์ ก็นั่งไปแบบไม่คิดอะไร ปากก็ภาวนาไปเรื่อยๆ จิตก็ดันไปเรื่อยๆเหมือนกัน เหมือนแว๊บเห็นคล้ายๆปู่ฤาษีเลยอะ ไม่แน่ใจ คือรูปร่างผอมๆคล้ายมีลายเสือ พอภาพหายไป ทีนี้เหมือนฝันเลยอะ ทั้งที่อยู่ในสมาธิเนี่ยแหละ ไม่ได้หลับนะ พอรู้สึกตัวก็จำเรื่องราวไม่ได้เลย จะนึกก็ปวดหัว อยู่สักพักก็เลยออกค่ะ...ออกจากสมาธิปุ๊บก็เริ่มร้อนเลยอะ เหงื่อเริ่มมาเลย แต่ตอนอยู่ในสมาธิไม่เห็นจะรู้สึกร้อนหนาวเลย

จบการรายงานค่ะ

18. เ่ต่าโบราณ

เมื่อวาน ไปวัดถวายเพล เพราะตอนเช้า...มัวแต่นอน เลยไปไม่ทันพระกลับวัด 555 เลยต้องไปวัดแทน เลยถือโอกาสนั่งสมาธิที่วัดซะเลย นั่งในโบสถ์...ลมพัดมาเป็นพักๆ นั่งได้ดีกว่าที่บ้าน... นั่งไป สงบบ้าง คิดบ้าง สลับกันไป มีนึกภาพหลวงพ่อ (ของพี่) นั่งอยู่ใกล้ๆ กัน อยู่ๆ ก็ลุก...พาเดินรอบพระประทานในโบสถ์ เอ้า...เอาก็เอา เดินรอบพระประธาน 3 รอบ นอกนั้นก็คิดไปเรื่อยเปื่อย นึกถึง...พระพุทธชินราช นึกถึงพระปางนาคปรก อื่นๆ อีกมากมาย 555 อ้อ มีนึกถึงแฟนพี่ด้วย สงสัยตามมาวัดด้วย...

ขอพรพระประธานด้วย... หลวงพ่อพุทธเศรษฐี ไม่ได้ขอเป็นเศรษฐี แต่ขอให้หมดหนี้ มีกินมีใช้ ไม่เดือดร้อน 555 ขอมากไปมั๊ย... ทำบุญหยอดตู้ ไปนิดหน่อย...

อ้อ...ออกจากสมาธิแล้ว ก็เดินรอบพระประธานซะด้วย ตามที่จินตนาการไปก่อน...

นั่งรอบค่ำ...เมื่อคืน... เห็นหน้า อ.ตามหลอกหลอนด้วย 555
    นึกเห็นภาพตั้งแต่ พระพิฆเณศ สารพัดรูปทั้งสีขาว...สีดำ ช้่างธรรมดา...ไปยันช้างสามเศียร ช้างพระอิศวร หรือช้างไรหว่า ยังไม่พอ...ยังมีช้างยุทธหัตถีด้วย แหม ชักไปไกลแล้วเรา เออ...แถมมีหน้าตา ช้างดำๆ ดุๆ เหมือนการ์ตูน ก้านกล้วยเลย (ช้างพม่าอ่ะ ชื่อไรหว่า...) เป็นลูกตาน่ากลัว เลยถอยดีกว่า... ออกจากสมาธิ ลาพระซะเลย เฮ้อ... ท่าจะฟุ้งไปไกล

อ.บาส บอก ห้ามถาม เพราะกำลังสอบ...บอกไม่ได้ เหมือนมาขอเฉลย มิได้นะค๊ะ งั้นเล่าอย่างเดียว...อยากบอกก็บอก ไม่อยากบอก ก็ เฮ้อ...ทำใจ ทัมใจ 555

19. เ่ต่าโบราณ

รูปพระประธานในโบสถ์จ้า...สวยมาก สีเหลืองนวลใส สบายตามาก เอามาให้ชมจ้า (ถ้าโหลดรูปเป็น 555)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      50
  20. kikky01

อาจารย์ฝากตอบการบ้านอีกแล้ว

พี่ chaivat - จิตถึงระดับพรหม ไม่มีอารมณ์ต่าง ๆ จิตนิ่งเป็นเอกคัตตา รวมไปถึงชีวิตประจำวันก็นิ่ง ให้ปวรณาขอโสดาบันในชาตินี้
    พี่ alline - จิตแยกออกจากกายแล้ว (อาทิสมาณกาย) จิตพาวิ่งไปก็ตามไป ถ้าอยากรู้อะไรก็ให้ถาม

ส่วนคนอื่น ที่ อ. ไม่ตอบก็ไม่ต้องเสียใจนะจ๊ะ
    ฝึกฝนไปเรื่อยๆ จ้า

สู้ๆๆๆๆ