การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เพิ่งนั่งเสร็จ ตอนแรกก็เหมือนเดิมนั่งไปง่วงไป สัปหงกไป แต่ก็ยังไม่ยอมเลิกนั่ง ภาวนามั่ว ๆ ไป ก็ทนนั่งไปเรื่อย ๆ แล้วอยู่ ๆ ความง่วงก็หายไปซะงั้น รู้สึกโปร่งสบายขึ้นมาแทน ก็เลยนั่งใหม่อีกรอบ ดูว่าจะหลับจะง่วงอีกไหม ก็ไม่เป็นแล้ว จบการส่งการบ้านคะ

2. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    วันนี้กลับจากทำงาน อาบน้ำอาบท่า รู้สึกอยากนั่งขึ้นมา เหมือนคิดถึง
    ก็เลยมานั่งตามประสา ..นั่งดูจิต นั่งๆไป สักพัก เครื่องดับบ้าง ตื่นมาใหม่
    ต่อของเดิม.. ก็ดับไปอีก ตื่น ดับ ตื่น ดับ ไปตามเรื่องของมัน
    เสร็จปฏิบัติรู้สึกพึงพอใจ

3. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    5555 พี่เต่าขอลา พี่ๆ น้องๆ ก็ลาเหมือนกัน

งั้น ช่วงนี้ อาจารย์ ก็สบายใจไปก่อน รอพี่เต่ามา จัดหนักให้อาจารย์ 5555

อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย รักษาสุขภาพกันด้วยนะจ๊ะ

4. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณ คุณอามังกรค่ะ ได้กำลังใจชุดใหญ่ :)
    ตอนนี้พยายาม รู้ ละ วาง ให้มากๆ เพราะเวลาพอนิ่งได้
    ทีนี้ใจมันชอบอยาก ให้นิ่งอีก ดิ่งอีก อยากดิ่งเหมือนที่เคยเป็นเลยไม่ไปเลย ต้องคอยบอกตัวเองเตือนตัวเองว่าไม่อยาก
    และปล่อยให้มันเป็นไปเองค่ะ ส่วนเรื่องฝึกดูจิต ก็พยายาม
    ทำไปค่ะ เวลาเรารู้ว่าเราทำอะไร จิต สติ มันอยู่กับตัวเองมาก
    เหมืนอเราไม่มีเวลาไปคิดเรื่องไร้สาระ ซึ่งปัจจุบัน นู๋ต้องกำจัด
    ตัวไร้สาระนี่ให้ได้ เพราะเป็นคนคิดมาก ยิ่งเรื่องไร้สาระนี่
    ชอบจริงจริ๊งง สู้ สู้ ต่อไปค่ะ
    ขอสวัสดีอาจารย์บาส และ เพื่อนๆทุกคนด้วยน่ะค่ะ^^

5. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ
    มาส่งการบ้านค่ะ (20 ม.ค)

บทที่ 3
    ช่วงภาวนา มีอาการตึงๆ ซ่าๆที่บริเวณกลางหน้าผาก จนถึงกระหม่อม
    แผ่เมตตาแล้วนั่งต่อ ยังมีอาการตึง ซ่า อยู่บ้าง และเหมือนมีตัวอะไรเล็กๆไต่อยู่ใต้จมูก
    แต่ก็ไต่อยู่ที่เดิม ไม่เคลื่อนที่ไปไหน ช่วงหลังๆชักเบลอนิดหน่อย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะฤทธิ์ยาคลายกล้ามเนื้อ หรือสมาธิไม่ดีกันแน่ นั่งต่อไปจนอาการปวดกล้ามเนื้อรุนแรงขึ้นก็เลยพิจารณาพรหมวิหาร 4 แล้วปัจจเวกณ์

วันนี้ นั่ได้ 1 ชั่วโมง 15 นาที ค่ะ
    (ขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วยค่ะ)

6. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

การกำจัดตัวไรสาระหรือตัวฟุ้งในที่นี่ ปรกติที่ผมสอนนั้นไม่ใช่ให้ตัดแต่ให้ ตามดู

ให่รู้ถึงการดำเนินของความคิด ถ้าตัดเราจะไม่รู้ ไม่มีปัญญา แต่ถ้าเราดูและรู้ว่าจิตเรานั้น

มีการดำเนินมีที่มาและมีที่ไปอย่างไร ก็จะละและวางในที่สุด ดู รู้ ละวาง มี3ตัวถึงจะดี

ถ้าไม่ดู เก็ไม่เห็น ก็ไม่รู้ ปัญญาก็ไม่เกิด รู้ก็เกิดจากการดูเห็นจนชำนาญ ปัญญาย่อมเกิด

เมื่อมีปัญญาย่อมแยบคายที่จะ ละวางไม่ยึดติดได้ในที่สุด ครับ

7. visnu

การนั่งนั้นดำเนินไปดีแล้ว แต่การพิจรณานั้นต้องพิจรณารวมเข้ามาในชีวิตประจำวัน

ว่าเราตกตัวไหน ยังมีโมหะ โทษะ หรือเปล่า ยังติดตัวอิจฉา เน้นยกระดับจิตใจดีกว่าครับ

8. visnu

ดีขึ้นเยอะแล้วครับสลัดนิวรรณได้แล้วดีครับ

9. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

เธอผู้นี้ เวลาก่อนถอนออกจากสมาธิ ให้หมั่นพิจารณาธรรม ให้มาก ในข้อ

"การพลัดพรากจากสิ่งที่รักเป็นทุกข์"

ให้รู้ ให้เห็นถีง อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    และท้ายสุดให้วางอุเบกขา
    ให้หมั่นทำอยู่เนืองๆ อย่าได้ขาด

10. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบอันนี้ เฮ้อ อ.บาส ยิงกระสุนนัดเดียว ร่วงมาตั้ง 2 ตัว 5555555

ขอบคุณนะครับผม แต่ทำไมผมอ่านข้อความของ อ.บาสแล้ว ไหงมันเงียบลง

และเสียงมันเบาลง ๆ ๆ คือรู้ว่ามีเสียงเบา ๆ อยู่ในใจหรือเหมือนมันจะหายค่อย

ๆเลือนหาย

วันนี้รู้สึก อ.บาส จะแข็งแรงเป็นพิเศษ งิงิงิๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

วันนี้ ไร้วีแววของตัวประหลาดที่ลับๆร่อๆ ไล่ตามเกาะ อ.บาส อีจึงแข็งแรงดี

แต่มังกือ โดนเกาะเต็มตัวเลย
    โสน น่ำ น่า นิ
    อยากไปตอแยเขา

ฮิฮิ....
    เคยเห็นสิงโต โดยฝูงหมาป่าไล่ขย้ำไม้ วิ่งหางชี้เลยหวะ

12. มังกรบูรพา

อ. บาสไม่ต้องตอบแล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์ อิอิ

รู้แล้วครับ ๆ ๆ มีสติอยู่กับการอ่าน จดจ้อง ๆ มาก ๆ

สมาธิจะมา ในระหว่างที่ลืมตา น่าจะใช่หนอ ใช่หนอ

13. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    เพิ่งจะเข้าเวปได้ครับ ขอกราบอาจารย์บาส อาจารย์suwi และอ.ทุกๆท่านย้อนหลังครับ
    เมื่อคืน สวดมนฆ์ บท๓ เงียบๆแต่ตอนหลังๆสัปงกแล้วสดุ้งอย่างแรงเลยออกครับ
    คืนนี้ สวดมนฆ์ บท๓ ลองนั่งดูเทียนดูท่องเร็วบ้างช้าบ้างสักพัก เห็นเงาตัวเทียนและไฟด้วย กลายเป็นภาพซ้อนเลย นั่งต่อตามปกติวันนี้มีอาการซู่ซ่ามากหน่อย ตอนหลังเกิดจามใหญ่เลยต้อง พิจราณา ปัจเวทณ์ แผ่เมตตาแล้วออกครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

14. มังกรบูรพา

5555555สวัสดีอย่างงามครับ อาจารย์ แหม! น้องใหม่ป้ายแดง ก็พาล ๆ

ไปเรื่อย ขับรถผ่านซอยโน้น ซอยนี้ (หวา เสียงตูมันเบาลง ๆ ๆ อีกแล้ว)

ต่อครับต่อ......ไอ้ตัวนู้นวิ่งมา ไอ้หมอนี่วิ่งเกาะ โดนกระทืบ ๆ ๆ แต่...

มีน้องคนหนึ่ง พลังเย็นสูงมากครับ คุยกับเขาเมื่อคืน จนจักรที่ 1 ถึง7

กลายเป็นงูหิมะเหมือนเดิม งิงิงิงิ ครับ จารย์ มังกรก็เลย สะบ๊าย สะบาย ครับ

ได้ผู้อุปถัมป์ค้ำจุน ต่อแขน ต่อขา

แต่ที่น่ากลุ้มครับ คือว่า คือ น้องคนนี้ เออ........ไม่รู้ตัว เออ แค่นี้ครับจารย์ครับ

15. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณมากคะ อ.สุวิ หลวงพ่อก็บอกเมิลให้ทำแบบนี้เหมือนกัน
    รับทราบและปฏิบัติคะ
    ไปไม่ถึงอุเบกขาซะที บ่อน้ำตาแตกก่อน
    แล้วยาหมดแล้วอะคะ ประกายทองหมด

16. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    อาคับ

ในฝันผมเมื่อวานก่อน ได้ยินเสียงวิ้งๆ มันไม่วิ้งแล้วอ่า

มันเป็นเสียงคนเลยอ่า คับ - -

ฝันสนุกมาก เลย ... อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2011
  17. มังกรบูรพา

อิอิอิ แล้วฝันสนุกยังไง มันเปนหยัง ๆ

อยากฟัง เล่ามาซะ ดีดี อย่าสนุกคนเดียว

18. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อวานอยากนั่งสมาธิ แต่ ด้วยความเหนื่อยอยากนอนมากกว่า

เลยนอน นอนไปก็ฝันว่า ใส่ชุดขาวนั่งสมาธิิอยู่คับ

มีคนบอกให้ช่วยผมก็ไป เห็นรุมๆกันอยู่ไม่รู้อะไร

ผมนั่งสมาธิ ปั๊บ เสียงวิ้งมา แล้วเหมือนมีอะไรมาอัดทั้งตัว

บีบอัดเราอัดๆๆๆ แล้วเหมือนมีอะไรแทงไม่รู้ท้องทางซ้ายโดนแทง

แล้วเสียงวิ้งเปลี่ยนเป็น ... อย่ามายุ่ง [เสียงแบบโหด+ดุมากๆๆ]

ผมตกใจลืมตา ด้วยความคึกคะนองวัยรุ่น ไหนเลยกลัว นั่งสมาธิต่อ

ตอนนั้นรู้ว่าตัวลอย ลืมตามาตัวก็ลอย จริงๆ ลอยสูงเลย

ใจในคิด ... เป็นใครผมไม่รู้จัก นั่งสมาธิแผ่เมตตาให้อโหสิ้นกรรม กันแล้วกัน

แล้วก็แผ่เมตตาไปอ่าคับ แล้วก็ ได้ยินเสียงเพื่อนเรียก เลยตื่นคับ

19. มังกรบูรพา

ความคิดเห็นผมอ่ะนะ ถ้าสะดุ้งอย่างแรง แล้วเรารู้สึกตัว ให้จับความรู้สึกอันนี้

ต่อไปดีกว่าครับ ไม่ควรรีบลุกออกจากที่นั่ง นาครับ ผมว่างั้น นะ

ที่บอกคืนนี้ คืนนี้ เออ..........งดออกเสียงครับผม

20. มังกรบูรพา

สาธุ บุญกุศลจากการปฏิบัติ โมทนาด้วยครับ

ตั้งจิตแผ่เมตตา เยี่ยมมากครับ :cool: