การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ก๊อกๆๆ

เงียบเหงาจังเลยคะ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ หายไปไหนกันหมดจ๊ะ

สงสัยบำเพ็ญเพียรกันหมดแน่เลย

สู้ๆนะคะ

2. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไม่ถึงสุดทางครับ อ.บาส

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนตัดสินใจจะไปแล้ว ตั้งกำลังใจเต็มที่ตัดไปเรื่อยๆ

พอจะเข้าโซนสุดท้าย ต้องชลอกำลังใจไว้แค่นั้นก่อน

ทราบว่าบารมีตัวเองยังไปไม่ได้ บารมียังไม่ถึงนิพพาน

ยังมีวิบากกรรมต้องใช้อีก ยังใช้ไม่หมด

ยังต้องใช้กรรมต่อ และ สร้างบารมีเพิ่มครับ อาจจะได้ไปในชาตินี้

ขอบพระคุณอาจารย์ที่อบรมสั่งสอนครับ

เพื่อนร่วมชั้นไปไหนกันหมดครับ อย่ามัวรอเวลาเน้อ

3. hastin

ขออนุญาติโพส 1 ข้อความครับอาจารย์

ช่วงนี้ได้เห็นการสอบของหลายคน ทั้งที่สอบผ่าน และ สอบไม่ผ่าน

ได้รู้สิ่งสำคัญอย่างหนึ่ง ซึ่งเป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆที่จะใช้ทำข้อสอบ

ก็คือ กุศลกรรมบท 10 ครับ พยายามปฎิบัติให้ได้

โดยเฉพาะข้อ 8,9,10 ซึ่งก็คือ พรหมวิหาร 4 สำคัญมากๆเลยครับ

ควบคู่ไปกับการสร้าง บารมี ครับ

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเรื่องให้ฟังนะคะ แต่ขอออกตัวก่อนว่า พี่ไม่ได้มีจิตสัมผัสพิเศษอะไร ไม่ได้รู้ ไม่ได้เห็นอะไร...

วันนี้ มีเพื่อนของเพื่อนน้องมาที่บ้าน เลยแซวขอให้ดูบ้านให้หน่อย เนื่องจากคราวก่อน เพื่อนน้องชาย ไปตั้งหิ้งพระให้น้องชายที่แฟลตตำรวจ ได้ข่าวว่าเป็นทางผ่านของสิ่งลี้ลับ

วันนี้ พอน้องเค้ามาเลยแซวว่า ช่วยดู ที่บ้านนี้ให้บ้างซิ ก็ไม่ได้คิดว่าน้องเค้าจะดูให้จริงๆ ปรากฎว่า น้องเค้าจัดเต็มให้เลย... เรื่องจัดวางหิ้งพระไทย จีน บรรพบุรุษ แถมเดินดูทุกห้อง เริ่มที่ห้องพี่... พอเปิดหน้าต่างปั๊บ น้องเค้ามีอาการเหมือน ลมเข้าปาก จะอ๊วก เค้าเตือนว่า เพื่อนบ้าน...ข้างบ้าน อย่าไปยุ่งกะเค้านะ พี่บอกว่า ไม่ค่อยยุ่งหรอก...ด่าเลยหละน้อง 555 น้องเค้าบอกว่า ข้างบ้านเล่นของ ไม่ได้ของธรรมดาด้วย ของเขมรเลยหละ มีเทพแขกด้วย ทีนี้ พอไปห้องพ่อ... เค้าก็มีอาการ ลมเข้าปากอีก จะอ๊วก จนน้ำตาไหลพรากๆ เลย หนักกว่าห้องพี่อีก พี่มองว่า 2 กรณี 1. ห้องสกปรกมาก 2. มีอะไรผิดปกติ เค้าบอกว่า ให้ทำความสะอาดห้องให้พ่อหน่อย ลดปัญหาสุขภาพ ตามหลักฮวงจุ้ย ลูกๆ มองว่า แม่สุขภาพไม่ค่อยดี น่าเป็นห่วงกว่า แต่น้องเค้าบอกว่า พ่อหนักกว่า เพราะมันมองไม่เห็น...อยู่ข้างใน น้องเค้าดูหมดทุกห้อง แถมช่วยย้ายทิศ/เตียงในห้องแม่ พร้อมทำความสะอาดให้พร้อมเลย... น่ารักซะ :)

ถามเรื่องเจ้าที่ น้องเค้าบอกว่า... เจ้าที่เค้าดูแลอยู่ แต่พวกเราเคารพกันน้อย...
    "ถ้าเป็นพี่ มีคนขอให้ช่วย แต่พูดจาไม่ดี พี่จะช่วยมั๊ย" โดนมาก "เจ้าที่เค้าก็ทำตามหน้าที่" ก็พูดแบบนั้น...อือม์เลย 555

น้องเค้าจะมาจัดหิ้งพระ กระถางธูป ให้อีกทีวันหลัง แนะนำให้ติดของแก้ ตามแนวจีน (น้องเค้าเป็นร่างทรงทางพระ/เทพ จีน) แต่แนะนำให้ทำแบบเงียบๆ สงบ จะได้ไม่เป็นการประกาศตัวเป็นศัตรูกับเพื่อนบ้าน ต่างคน ต่างอยู่

5. เ่ต่าโบราณ

ลืมเล่าไปว่า... ก่อนนั้น นานแล้ว พี่เคยฝันว่า ผู้หญิง เพื่อนบ้าน มาชี้หน้าว่าพี่ "มึง มีของเหรอ" ตื่นมาก็กังวล แต่ก็เฮ้อ... ทำไรได้ล่ะ ต่างคน ต่างอยู่ ฝันก็ส่วนฝัน ช่างมัน

พี่เชื่อมั่นในพุทธานุภาพ สังฆานุภาพ เชื่อว่า พระท่านคงคุ้มครองเรา...

6. hastin

ลุ้น ลุ้น ลุ้น เพื่อนร่วมชั้นอีก 7 คน

อย่าประมาทกันเน้อ

7. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หวัดดีค่า

พักยกอีกรอบค่ะ เพิ่งเข้าโรงพยาบาลมา งวดนี้โดนจัดหนักค่ะ มีผ่าตัดเอาถุงน้ำดีออกกะนิ่วออก. นอนพักรักษาตัวยาวค่ะ. โชคดีที่ได้ไปปฏิบัติกะทำบุญอย่างที่ตัวเองตั้งใจไว้เสร็จกิจเรียบร้อยก่อนต้องไปนอนใช้เวรใช้กรรม ก็ถือว่าได้รับความเมตตาอย่างสุดๆแล้วที่ได้ทำเสร็จซะก่อน. ถึงแม้จะเจ็บปวดเคล้าน้ำตาแต่ก็ใจลึกๆก็รู้ว่าอะไรเป็นอะไรจึงทำให้ ใจมันก็ไม่ตกหรือทุกข์ไปตามสังขารที่เกิดขึ้นเป็นอยู่. ดูแลและรักษาสุขภาพด้วยนะคะทุกคน.

8. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เสียดายน่าจะได้เจอกันนะครับ....ผมรู้สึกอยากช่วย ช่วยจริงๆนะครับ

9. visnu

บางที่อยากจะเขียนแต่ที่เขียนก็ยาว ก็ติดเรื่องเวลาแหละครับ เดี๋ยวจะหาเวลาเขียนนะครับ

เอามาลง เพราะที่ผ่านมาเจอเรื่องดีๆ ที่อยากนำมาเล่าให็ฟังจริงๆ แล้วก็การใช้ชีวิตที่ไม่ให้ฟืนธรรมชาติ

ตามที่อาจารย์อาชวินเคยสอน หรือที่ผมเคยเจอ เพราะชีวิตคนสั้นนักกลัวว่าจะไม่ได้เล่าหรือนำมาให้ฟัง

จะเสียดายที่เกิดมาไม่ได้รู้ครับ

10. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านค่ะ........................................

11. กะทิจันทร์

กะทิจันทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ได้ยินอย่างนี้ก็ดีใจมากค่ะ ถ้าอาจารย์ไม่ว่าอะไรขอโทรไปคุยด้วยได้ไหมคะ เพราะถ้าเขียนคงยาวแน่ๆ

ขอบคุณมากค่ะ

12. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    อาจารย์ บาส มาเล่าเลยครับ
    ผมก็ยังนั่งปฎิบัติอยู่ทุกวันครับ ไปเรื่อยๆสะสมชั่วโมงบินครับ

13. visnu

แม่ ผู้ให้กำเนิด อรหันในบ้าน หรือเจ้ากรรมนายเวร
    คำว่าแม่นั้นยิ่งใหญ่ไพสาน ดังเพลงที่เราร้องกันตั่งแต่เด็กแต่บางท่านเคยรู้บ้างไหมว่ากรรมมันยอกย้อน และสามารถเล่นงานในส่วนที่เป็นจุดอ่อนของเรา จิตนี้กายนี้เพี่ยงเพื่อตัวเราเพียงผู้เดียว จะพูดให้ถูกคือเกิดมาเพียงผู้เดียวและตายลงเพียงผู้เดียว คนที่เราพบเจอนั้นคือเพียงเพื่อนร่วมทางจะนานจะเร็วเพียงเพื่อลากันเพียงเท่านั้น ถ้าวันนี้เราไปฆ่าคนตายทำให้เค้าทุกทรมารเราตายไปก็ชดใช้กรรมแต่กรรมกับเค้าผู้นั้นยังไม่หมดถ้าเค้ามีบุญมากกว่าเราก็จะไปเกิด เป็นบุคคลที่ส่งผลกระทบกับเราในกาลต่อมาเมื่อเรามาเกิดไม่ว่าจะเป็น เจ้านาย และรวมทั้งพ่อหรือแม่ ที่จะมาส่งผลกับเรา ลอคิดนะครับ เราเคยเห็นไหม ที่วัยรุ่น พอท้องก็ไปทำแท้ง โดยที่เค้ายังไม่รู้จักลูกตัวเองเลยมาถึงก็ให้โทษแก่กันแล้ว หรือพอคลอดอกมาไม่พ่อหรืแม่ก็ไม่ชอบลูกคนนี้ซะเหลือเกิน หรือถ้ากรรมมันมีน้อยลงก็เป็นพ่อแม่ที่พูดกับลูก3-4คำก็ทะเลาะกันแล้ว การเกิดมาแต่กรรมนั่นจะกำหนด หรือจะเถียงว่าพ่อแม่ที่เป็นวัยรุ่นใจแตกที่พร้อมจะทำแท้ง เป็นอรหันของลูก เราเมื่อทราบแล้วจึงปฏิบัติตัว อย่าเอาอัตตาเป็นที่ตั่ง อัตตาที่เชื่อว่าสิ่งนั้นต้องเป็นตามนั้นสิ่งนั้นต้องเป็นตามนี้ ขนาดพระพุทธองค์ ท่านยังบอกพระสงฆ์เป็นเพียงสมมุติเท่านั้น นอกจากดวงตาเห็นธรรมเป็นโสดาบันขึ้นไป

14. visnu

อันไหนคือหายครับ อาการนี้เค้าเรียกว่ากายกับจิตเราแยกจากกันแต่ อารมณ์นะช่วงเวลาที่หลุดเราอยู่ตรงไหนครับ

คนส่วนใหญ่ถ้าถึงได้จิตจะถูกลำเรียงไปสู่สภาวะไปนิพานคือ ทำให้รู้สุขของนิพานครับ

15. visnu

โทรมาได้เลยครับ

16. เ่ต่าโบราณ

มาเล่าสู่กันฟัง อีกแล้วจ้า...

นับวัน การตัดสินใจมั่นคงขึ้นเรื่อยๆ ว่าขอนิพพาน แต่การกระทำนั้น ยังทำไม่ได้ ค่อยๆ คลานไป ได้/ไม่ได้ รู้กันวันหน้า ตอนตาย...

มีหลายเรื่อง เข้ามาในชีวิต ทุกข์ บีบคั้น ทนได้มั่ง ไม่ได้มั่ง จำทนมั่ง... ว่ากันไป

ยิ่งทุกข์ ยิ่งตอกย้ำความคิดขอนิพพาน พอแล้ว ไม่อยากเกิดแล้ว... สุขภาพก็แย่ ไม่สบายต่อเนื่อง งานการ ก็โดนกดดัน จนวันนี้ทนไม่ไหวแล้ว/สอบตก (ขันติ อุเบกขา ทมะ ฯลฯ) เจ้านายไล่ ว่า ถ้าทำไม่ได้ให้ลาออกไป ที่นี่ไม่ต้องการ เลยลาออกเลย 555

ถามว่า ทุกข์มั๊ย... ทุกข์ก็เพราะรู้ว่า แม่ต้องทุกข์กับเหตุนี้ แน่นอน แต่ก็ยอมรับชะตากรรม

พรุ่งนี้ไปวัดเลยยยยย ถือศีล :) หลังจากนั้น ค่อยมาว่ากันใหม่ กับ ชีวิต

รวบยอด บุญ ให้โมทนานะจ๊ะ
    1. ทำบุญหยอดตู้ วัดโสธร ถวายบูชา คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์
    2. บริจาคร่วมซื้อโลงศพ 300 บาท ที่ศาลเจ้า/โรงเจ ข้างวัดโสธร
    3. ถวายปัจจัย พระสงฆ์ 200
    4. ผ้าป่า วัดที่ชุมพร 100
    5. กฐิน วัดที่ตรัง วัดที่แปดริ้ว วัดที่อุบล วัดที่ชัยภูมิ วัดที่นนทบุรี
    6. ร่วมทำบุญ วัดที่เพชรบูรณ์
    7. ร่วมสมทบทุน กฐินตกค้าง วัดที่ 3 จว. ภาคใต้
    8. อื่นๆ :)

ป.ล. โมทนาแล้ว ขออโหสิกรรมด้วยนะจ๊ะ >_<

17. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008

ยินดีในบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยจ้า
    สาธุ สาธุ สาธุ
    สู้ สู้ สู้ ครับ เอาใจช่วย

18. เ่ต่าโบราณ

ไปเข้าวัด ถือศีล มา 3 วันค่ะ
    คิดถึงอยู่หลายคนเลย แต่บางคน...อาจจะมีตกหล่น ก็ให้โมทนาเอานะคะ

ช่วงนี้ทำบุญบ่อย ฟังเทศน์บ่อยค่ะ จิตใจสบาย... ขอยืนยันว่า ถือศีล นั่งสมาธิ แม้จะไม่รู้ ไม่เห็นอะไรอย่างคนอื่น แต่ก็รับรู้ได้ว่า ใจมันเปลี่ยน ขอใช้คำว่า "ยกระดับ" นะ เขินนนน 555 ถึงจะไม่ค่อยมีใครเชื่อถือก็ตาม เรารู้ได้ด้วยตัวเอง

อโหสิกรรม ให้ทุกคน ทุกเรื่อง ในชาติก่อนๆ ยกถวายพระพุทธเจ้าเป็นอภัยทาน (ฟังดูดี) เพราะจำไม่ได้ 555.. ชาตินี้ 1.รักน้อยลง 2.โลภไม่มี (ในทางไม่ถูกต้อง) 3.โกรธ/รมณ์โมโห มีอยู่ แต่ไม่ติดใจ 4.หลง ไม่แน่ใจนัก แต่คิดว่า มาถูกทางแล้ว

ทุกวันนี้ รักพระพุทธเจ้าเหลือเกิน รักพระสงฆ์เหลือเกิน ทำบุญก็คิดว่า เพื่อบูชาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ยอมรับชะตากรรมเพราะเชื่อคำที่พระสอนว่า เราเกิดมาไม่รู้กี่ชาติต่อกี่ชาติ ทำมาหมดแล้วทุกอย่างที่ไม่ดี เพราะฉะนั้น ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่มันเกิดขึ้น... ว่าเราเคยทำมาก่อนทั้งสิ้น

ขนาดยอมรับนะ ยังทำไป บ่นไป ตามประสาคนแก่ ขี้บ่น ต้วมเตี้ยมไป

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

ป.ล. อยากรู้ข่าวน้องภูมิ เป็นไงมั่ง ก้าวหน้าถึงไหนแล้วจ๊ะ พี่หมูก็เงียบ อาเห็ดอีกคน ทุกคนหายเข้ากลีบเมฆกันหมด 555

19. ~มัชฌิมา~

~มัชฌิมา~ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    อนุโมทนาบุญทุกบุญกะเพื่อนด้วยจ้า ....คลานๆกันไปด้วยกันนี้แหละ เราก็ยังไปไม่ถึงใหนเล้ย แต่ไอ้ครั้นจะมุ่งไปนิพพานเลยอย่างเพื่อนนั้น บอกตรงยังไม่ได้คิด ใจยังไม่ได้ตรงนั้น ...ด้วยกุศลที่เพื่อนทำช่วยส่งผลให้เพื่อนได้งานใหม่เร็วๆนะ ตราบใดที่กายสังขารยังทำงานอยู่ ปัจจัย4 มันก็ยังคงจำเป็นอยู่ เป็นกำลังใจให้เด้อ

20. Ariya:

Ariya: เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวๆนี้ล่ะครับพี่ ไม่ได้ไปไหน

ก็มาดูอยู่บ้างนะคับพี่ แต่ไม่ค่อยได้ตอบ

ทุกเรื่องราวบนโลก มีดี ไม่ดี และกลางๆ

ไม่ว่าจะทำอย่างอย่างไร

ท้ายสุดทุกเรื่องก็ผ่านเราไป เราก็ผ่านมันไป

ก็ไม่รู้จะพิมพ์อะไร ครับ