กสิณน้ำ แบ่งปัน/แนะนำ/เล่าสู่กันฟัง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย testykhun, 16 กันยายน 2011.

1. testykhun

testykhun Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    พระคาถานี้ไม่เคยเจอมาก่อนเลยครับ ขอเซฟก่อน

ขอถามหน่อยครับ ที่บ้านไม่มีธรรมชาติ น้ำไหลเลย มีแต่ถนนกับตึกรามบ้านช่อง ถ้าใช้คาถานี้ กับน้ำในแก้ว หรือ น้ำในกาลามังสีดำ พอไหวไหมครับ?

2. Bonejankel

Bonejankel เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ท่านผู้มีบุญญาบารมีทุกท่าน...(เก่ง อ่ะ)

กรณีที่เป็นผู้มีราคะจริตแรง แก่กล้า!!
    ขออนุญาตแนะนำให้ฝึก หรือ ปฏิบัติ เนกขัมมะฯ ควบคู่ไปด้วย
    จะดีมาก.....ก...ก...ก

หากเมตตาแผ่กุศลผลบุญมาให้เราด้วยเมื่อปฏิบัติได้ผล
    จะยิ่งดี ม๊าก มาก....

3. testykhun

เนกขัมมะฯ โหดมากขอบอก แต่ถ้ามีโอกาส จะแผ่ให้เด้อครับ(k)

4. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีก็อยากจะทราบเรื่องขนุน ก็ได้คำตอบเป็นมะม่วง ชักจะชินล่ะ คำตอบที่มักจะพบบ่อย ๆ ประมาณว่า
    "จะรู้ไปทำไม รู้ไปก็ไม่มีประโยชน์"

ก็นั่นละน้อออออ.... คนสนใจพระอภิธรรม เข้าใจนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  5. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาทำอะไรครับ ท่านแจ็ค

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  6. tOR_automotive

เรื่อง ปฏิบัติการ เข้าแล๊ปอะไรประมาณนี้ผมมีที่ปรึกษาที่ดีมากแล้วครับ เลยไม่เคยถามในนี้เลยครับ

ที่ถามส่วนใหญ่เป็นเชิงวิชาการ เว็ปนี้ผมเห็นมีเก่งหลายคนนะครับ รู้สึกจะใช้นามมกรว่า ตาปลากับ คุณแปะแปะ อีกคนนึงล่ะครับ ผมอ่านแล้วก็ไม่จำเป็นต้องถามอะไร เพราะเห็นว่าเขามีความรู้ รู้ธรรมมะ แถมเก่งภาษา เก่งอรรถะ (บังเอิญตามตาซั๋วเจ๋งไปดูลีลาแกว่าฮาไหม)
    อยากบอกว่า เรื่องปรมัตธรรม มันเป็นวิทยาศาสตร์จริง ๆ ครับ มากกว่าที่จะตอบแบบทุบดิน บุคคลประเภทที่ตอบได้นี้ นอกจากเก่งในธรรมมีความรู้มากแล้ว ยังเก่งทาง อรรถ ภาษา ผมไม่แปลกใจ ที่เวลาตอบไม่ได้....มักจะใช้ประโยคว่า จะรู้ไปทำไม ไปปฏิบัติดีกว่า อะไรทำนองนี้
    ทางออกที่ดีแหละเหมาะสม ควรแนะนำให้เขาไปหาผู้สามารถดีกว่าจะตอบแบบนี้ จะช่วยเด็กรุ่นหลังได้ดีมากกว่า

7. tOR_automotive

เห็นไตรลักษณ์
    ตื้นกว่านี้ก็เห็นความไม่งาม เห็นเป็นธาตุได้ไหม? ตามแต่พิจารณา แล้วแต่ความฉลาดในอุบาย

ข้อสังเกตุ นิยามของวิปัสสนากรรมฐานกองไหนก็ต้องเห็นไตรลักษณ์ เท่านั้น...only
    ปล.จดไว้ยังไม่เปลี่ยน เพราะยังไม่มีข้อมูลอะไรจะทำให้เปลี่ยน นิยาม

8. tOR_automotive

วิเสสลักษณะของ นิพพาน ไม่มีเหตุไกล้ พ้นจากการปรุงแต่งแล้ว เรื่องสมมุติทั้งหลายในวัฏฏะ ไม่น่าจะเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ ใช่แล้ว...ตามนิยามและกฏน่าจะเข้าใจได้ว่าอย่างนั้น

แต่่...ยังมีให้เห็นอยู่บ้างว่า มีบ้างบางบุคคล ยังมีเรื่องราวกับผู้นิพพานแล้ว เช่นเรื่องของพระอาจาย์บางรูป เรื่องนี้ควรจะมีมูลเหตุอยู่บ้าง แต่โดยส่วนตัวแล้วผมก็ยังไม่เชื่อเรื่องราวเหล่านั้นเลย ส่วนนึงต้องการทำความเข้าใจกับ วิเสสลักษณะของนิพาน ที่ไม่มีปทัฏฐานประกอบ ให้เข้าใจมากกว่านี้ด้วยครับ

ปล.หนังสือ 30 เล่ม จอง 1 เล่มได้ไหมครับ หรือว่าจะพิมพ์เป็นธรรมทานไหม ผมจะช่วยจิ้มแป้นให้ทั้งเล่มเลย เอาม่ะ

9. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เอ๊าเวรกรรม :'(

ก็ คนทั่วไป ก็จุดธูปเทียน ถวายดอกไม้ สวดมนต์ คนนั้นต้องมี ศิล มีสมาธิ แล้วใช้ปัญญาไงครับ ถึงจะเจอฯลฯ........................

ปล.เอาศรัทธาเป็นตัวตั้ง

10. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ก็อย่างว่านะครับ ใครกินคนนั้นก็อิ่ม ผมก็กล่าวตามที่ เหตุควรเป็นเท่านั้น

ดั่งเช่นเพื่อนกัน มีไหมที่จะมาคอยช่วยเหลือตลอดเวลา เขาจะไม่มีภาระหน้าที่เลยหรือครับ

หากว่าผมไม่ได้ช่วยเหลืออะไร ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปเช่นนั้นครับ

คุณมีผุ้ที่ให้การช่วยเหลือดีอยู่แล้ว ก็ควรที่จะเร่งรีบปฎิบัติครับ

ธรรมทั้งหลาย ต้องศึกษา และ เห็นด้วยตนเองครับ

ดั่งคำว่า บุญเจ้าไม่สร้าง แล้วใครเล่า จะมาช่วยเจ้าได้

ผมไม่เคยดูให้ใครครับ นอกจากคนที่ใกล้ชิดผม คนที่ผมรู้จักเท่านั้น

และคงไม่ต่างกันครับ ที่จะให้ไปช่วยผู้อื่น โดยไม่รู้จัก หน้าตาไม่เคยเห็น

และการช่วยในเรื่องการดูตามที่คุณมาขอร้อง นั้นมีผลสะท้อนกลับมาให้ผมด้วย

ผมจึงไม่เห็นประโยชน์ที่จะต้องทำครับ ก็คงบอกได้แค่ให้ปฎิบัติเองครับ

ผมมาเพื่ออธิบายเหตุผลให้ฟังเท่านั้น ไม่ได้มาโต้แย้งอะไรครับ

11. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนิดนึงครับ........เห็นความไม่เที่ยงของ จิตที่รู้อารมณ์ของตัวผู้ภาวนาเองเป็นผลครับ...ที่ยังมียินดี ยินร้าย อุเบกขา จาก อารัมณะ({)

12. tOR_automotive

OH MY GOD พี่สับสนหรือเปล่าเอ่ย?
    คำตอบดูแล้วคล้ายกับว่ากล่าวเรื่อง การดูอดีตชาติผม คิดว่าน่าจะจบไปแล้วนะครับ...

การถามเรื่องนั้นก็ไม่ได้เสียหายอะไร ผมก็ได้บันทึกไว้ว่าดูได้ประมาณนี้นะ จำนวนเท่านี้นะ ชัดเจนแค่ไหน วิปัสนาด้วยอยู่แล้วหรือไม่ เพราะผมก็ตั้งข้อสังเกตุด้วยศึกษาด้ืวย บางทีถ้าคนที่ปรึกษากันก็อาจจะบอกได้ด้วยว่า สิ่งที่ระลึกรู้เห็นต่าง ๆ โอกาสเพี้ยน ผิดพลาดมี มีนะ ไม่ได้พูดเล่น แม้พี่ไม่ดูให้ผมก็ทราบครับบอกไว้ตรง ณ ที่นี้เลยก็แ้ลัวกัน

สำหรับคนที่ปฏิบัติมาก ๆ น่าจะมีสติจับประเด็น อ่านอะไรน่าจะมองได้ลึกซึ้ง แม้ไม่ฉลาดในภาษา ไม่ฉลาดในอรรถ ในธรรม แต่ที่นี้มีให้เห็นหลายหนทีเดียว ผมเองแปลกใจ ซึ่งไม่น่าจะใช่แบบนี้

สำหรับกรณีพี่เองผมได้คำตอบล่ะครับ และขอแนะให้พี่สำรวมอินทรีย์ให้ดีกว่าปัจจุบันนี้

ปล.เรื่องแนะให้ผมปฏิบัติขอบพระคุณมากครับ

13. <Q>

<Q> Active Member

อนุโมทนาครับ เรื่องพิมพ์ธรรมทานยังไม่ถึงเวลา

เนื้อหากล่าวถึงสภาพธรรมลักษณ์ปรมัตถ์ ยังเข้าใจยาก ขาดส่วนดับ

ควรมีวิปัสสนาภูมิ ๖ จากพระไตรปิฏก เป็นส่วนสรุปอีกที

pm มา จะส่งไปให้ครับ ^^

14. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื่อมีความสนใจในการปฎิบัติ ไม่ว่าจะศึกษาจากใครนั้นไม่ใช่เรื่องสำคัญครับ

ที่สำคัญคือการที่คุณจะให้ความสนใจในการปฎิบัติหรือไม่ต่างหากครับ

ที่ผมมาบอกกล่าวนั้น เพื่อให้ผู้คนปฎิบัติกันเยอะ ไม่ได้มุ่งหวังในสิ่งที่ไม่ดีครับ

หากคุณมุ่งปฎิบัติ ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ การสนทนาระหว่างเราไม่มีผลครับ

เป็นเพียงแค่การออกความคิดเห็นให้แก่กันเท่านั้นครับ

15. tOR_automotive

ผมสนใจการปฏิบัติ ทำมาตั้งกะเด็กล่ะครับ นี้ก็ กว่า 15 ปีล่ะครับ เป็นอันยุตินะครับเรื่องชวนปฏิบัติ มากไปมันก็เอียนครับ

16. testykhun

ช่วงนี้มีเรื่องเครียดมากมาย ขอให้สหายธรรมทุกท่าน ได้รับกระแส พรหมวิหาร 4 จากทุก 10 ทิศ ขอให้ชีวิตปัจจุบันมีแต่สติ และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆสิ่งที่ทุกๆท่านกระทำด้วยครับ

17. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ถ้า 10 ทิศ ก็................

* รำลึกพรหมวิหาร4 อันบุเรงนองมีต่อเจ้าฟ้าองค์ดำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2011
  18. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

บางคนอาจจะ ยังไม่มี ภาพช่วยทำกสิณน้ำ

ขอเสนอ ภาพนี้ครับ แทนการนึกถึงภาพพระ ที่จะไม่มีเรื่องกสิณน้ำให้เป็นนิมิต
    เรามาผลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสกัน ท่านคงจะเร่งให้พวก กสิณน้ำ ได้พิจารณา

ดังนั้น ให้นึกถึง ภาพวัด ข้างต้นเป็นสื่อก่อน แล้วค่อยๆน้อมลงไปที่ น้ำ

เพียรเพ่ง พิจารณาบ่อยๆ โดยเฉพาะภาพระลอกคลื่น หาก เพ่งจนเกิดการ
    เคลื่อนไหวได้ ก็เริ่มได้อารมณ์กสิณ ไม่มากก็น้อย

* * * *

ถ้าจะผลิกแพลงอารมณ์กสิณ ลองสังเกตที่ ภาพพื้นน้ำช่องซุ้มประตู ก็อาจจะ
    ผลิกแพลงกสิณได้อีก1กอง สีของน้ำได้อีกหนึ่งกอง ถ้าการเคลื่อนไหวเป็น
    ทิวทัศน์ยามกลางวันกลางคืนก็ได้อีกหนึ่งกอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2011
  19. testykhun

55555:cool::cool::cool::cool:

20. บุญพื่งได้

บุญพื่งได้ สมาชิกใหม่

ยังมีอีกหลายคน 5555555555555