กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    รอดูครับคุณนาวี รอดูความคืบหน้าทั้งหมดทั้งมวล ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. momotaro67

momotaro67 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

3. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อวันก่อนได้คุยกับพี่ที่เคารพท่านหนึ่ง เรื่องการสร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ได้รับคำแนะนำหลายๆ เรื่อง ขอสรุปคร่าวๆ พร้อมเพิ่มเติมเรื่องราวของผมไปด้วยในทีเดียว ดังนี้

เรื่องสำคัญคือ การนำดวงชะจาของเจ้าของพระมาบรรจุไว้ใต้ฐานพระ ไม่ว่าจะทำอย่างไรก็ถือเป็นหลักการเดียวกันกับการสร้างพระพิชัยสงคราม คนที่สร้างพระบรรจุดวงชะตาได้ต้องเป็นผู้ทรงศีลมีบารมีธรรมสูง ที่สามารถแบกรับดวงชะตาคนอื่นได้ จึงจะสร้างได้โดยไม่มีอุปสรรคใดๆ และจะไม่เกิดผลใดๆ ตามมา หากมีเจ้ากรรมนายเวรมาทำอะไรกับเจ้าของดวงชะตา บารมีของผู้สร้างก็สามารถสยบเหตุการณ์ต่างๆ ได้

พอมาถึงการนำชื่อ-สกุล ว.ด.ป. เกิดมาบรรจุใต้ฐานพระกริ่งนี้ ผมตั้งใจที่จะเป็นตัวกลางในการทำพระประจำตัวให้กับผู้สนใจเท่านั้น เพราะแค่จารึกไว้ที่แผ่นปิดฐานเฉยๆ ไม่ได้ทำการผูกดวงแต่ประการใด แต่การทำเช่นนี้แม้ขั้นตอนจะไม่ละเอียดเท่ากับการสร้างพระพิชัยสงคราม แต่ผลสรุปสุดท้ายคือ สร้างพระประจำตัวเช่นเดียวกันนั่นเอง

ผลคือ ตอนนี้ผมกำลังแบกดวงชะตาของผู้ร่วมสร้างพระอีก 30 กว่าคนอยู่ครับ

ผมกำลังไปขวางเจ้ากรรมนายเวรของอีก 30 กว่าท่าน การสร้างพระจึงช้ากว่ากำหนดโดยไม่ต้องสงสัย หรือจะพูดว่าทำให้สำเร็จได้ก็เก่งแล้ว แต่ผมยังไม่เก่งขนาดนั้น ต้องปฏิบัติอีกเยอะ

การได้สร้างพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ครั้งนี้ ทำให้ผมได้ทำบุญหลายๆ อย่าง ได้ร่วมบุญกับผู้จองพระทุกๆ ท่าน ได้พบเจอครูบาอาจารย์และญาติธรรมผู้เป็นกัลยาณมิตรจำนวนมาก ถึงแม้จะเจออุปสรรคก็ต้องสร้างพระให้สำเร็จลงให้ได้

เมื่อผมหล่อพระเสร็จแล้ว ผมจะเจอวิบากใหญ่ ระรอกที่ 2

เมื่อมอบพระให้กับผู้ร่วมจองทุกท่านครบทุกคน ผมจะเจอวิบากใหญ่ระรอกที่ 3

หน้าที่ของผมตอนนี้คือ ปฏิบัติอย่างอุกฤษฎ์ ทุกลมหายใจ เพื่อจะผ่อนหนักให้เป็นเบา

ท้ายสุดขอให้ท่านผู้จองพระทุกท่าน ตั้งอยู่ในศีล ในธรรม มีสติในการดำเนินชีวิตอยู่ตลอดเวลา และแผ่เมตตาให้ผม "นายนาวี ทองสะอาด" ด้วย เพื่อให้ผมมีกำลังในการสร้างพระให้สำเร็จตามที่คาดหวังได้ในที่สุดครับ

ปล. ท่านที่จองพระกริ่งเนื้อนวะโลหะไว้ ท่านใดที่ยังไม่ได้แจ้งว่าจะให้จารึก ชื่อ-สกุล/ ว.ด.ป. เกิด ขอให้แจ้งที่เมล์ nawee888@gmail.com นะครับ

4. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พระของพี่ขอไม่บรรจุดวงชะตาลงในพระเครื่อง เพราะว่าอาจจะนำไปให้คนอื่นๆใส่ เช่นน้องชายหรือหลานๆ คิดๆไปแล้วไม่บรรจุดวงตัวเองดีกว่าค่ะ เพราะอย่างนั้นจะให้ใครไม่ได้เลยค่ะ

อีกอย่างพี่มีพระพิชัยสงครามที่สร้างจากไม้โพธิ์พระนิพพาน ทื่ผูกดวงชะตาตัวเองไว้ใต้ฐานพระพุทธรูปตั้งอยู่บนหิ้งบูชาอยู่แล้วค่ะ

5. ชายชุดขาว

รับทราบครับผม :cool:

6. ชายชุดขาว

แจ้งความคืบหน้า 20 เม.ย. 2556

วันที่ 19 ที่ผ่านมาผมติดภารกิจ หลายๆ เรื่อง ทำให้ต้องเลื่อนการหล่อพระมาเป็นวันรุ่งขึ้น คือ เสาร์ที่ 20 เม.ย. แทน
    และพระอาจารย์ดำ วัดศรีสินมาที่ได้นิมนต์ไว้ ท่านไม่ว่างเสียแล้ว เวลาเพียงวันเดียวจะไปนิมนต์พระอาจารย์รูปอื่นมาก็ไม่ทัน
    จึงได้ทำการหล่อให้เสร็จ เมื่อรับพระมาได้แล้วค่อยนำไปตระเวณปลุกเสกต่อไปครับ

พอดีได้ซื้อตำราดูฤกษ์มาเล่มหนึ่ง ตอนซื้อเขาบอกว่าตำรานี้เป็นเพียงตำราเล่มเดียวที่ได้ทำนายว่าปี 2554 น้ำจะท่วมประเทศ ยิ่งพอเปิดดูดวงโลกประจำเดือนเมษายนก็ยิ่งทำให้มั่นใจว่าตำราเล่มนี้แม่นมากๆ

พอมาดูฤกษ์วันศุกร์ที่ 19 เขาก็ทำนายตามที่เห็นครับ

7. ชายชุดขาว

ภาพบรรยากาศการหล่อซ่อมพระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ

เบ้าสัมฤทธิ์

8. ชายชุดขาว

เบ้านวะโลหะ

ทองคำที่กระเด็นออกจากหล่อครั้งแรก 2 แท่ง
    +
    ตะกรุดทองคำฝังแขนหลวงพ่อคูณจารเองกับมือ

9. ชายชุดขาว

หลอมโลหะประมาณ 3 ชั่วโมงแล้วก็เริ่มเททองครับ

เทเนื้อนวะโลหะที่เบ้าพระพนัสบดี และน้ำเต้า ก่อนอันดับแรก

โดยเทมือ และนำเบ้าเข้าเครื่องเหวี่ยงเพื่อให้พิมพ์คมชัดครับ

10. ชายชุดขาว

เบ้าดินไทยพระกริ่ง - พระชัยวัฒน์

อันดับต่อมา เทเนื้อนวะโลหะ ที่เบ้าพระกริ่ง เทจนหมดเนื้อเลยครับ

11. ชายชุดขาว

เนื่องจากเนื้อนวะโลหะที่เหลืออยู่ไม่เพียงพอในการเทพระชัยวัฒน์

จึงนำเนื้อสัมฤทธิ์มาเทใส่แทนนะครับ ความศักดิ์สิทธิ์ไม่ต่างกัน ดีกว่าเอาเนื้อที่ไหนไม่รู้มาใส่

ผมแจ้งตรงๆ เลยไม่หมกเม็ดครับ

12. ชายชุดขาว

เบ้าที่เทเสร็จแล้ว

2 เบ้าซ้ายเป็นพระกริ่งและพระชัยวัฒน์สัมฤทธิ์

3 เบ้าถัดมาเป็นพระกริ่งเนื้อนวะโลหะครับ

เนื้อสัมฤทธิ์เหลือนิดหน่อยครับ จะนำไปเทพระบูชาถวายวัดในโอกาสต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  13. ชายชุดขาว

ชี้แจงเพิ่มเติม

1. เรื่องการนิมนต์พระมาปรกปลุกเสกตอนเทหล่อพระ

พระอาจารย์ที่ผมเคารพท่านได้บอกไว้ว่า พระของท่านให้โรงงานทำมาให้เสร็จ จะหล่อตอนไหนไม่เป็นไร ขอให้พระสมบูรณ์ สิ่งสำคัญในการสร้างพระคือ การปลุกเสก ตั้งธาตุ 4 หนุนธาตุ ตามตำราโบราณ

พระบางรุ่นทำพิธีใหญ่โต ตั้งปะรำสูงเสียดฟ้า นิมนต์พระมาเป็นสิบเป็นร้อยรูป แต่เมื่อนำมาน้อมนำขอชมบารมีคุณพระ กลับไม่มีพลังอะไรเลย เพราะเสกไม่ถึงหรือไม่มีความสามารถในการทำให้ถึงแบบของโบราณ

และที่สำคัญคือ การล้างพิษร้อนของไฟที่หล่อหลอม ถ้าไม่อย่างนั้นพระจะร้อน คนนำไปบูชาห้อยคอก็ร้อนตามด้วย

วันนี้ผมจึงถือเอาฤกษ์สะดวกในการหล่อพระให้สำเร็จขึ้นมา เมื่อแต่งฐานเสร็จแล้วจะนำพระไปขอเมตตาจากพระอาจารย์ฯ ตั้งธาตุ 4 หนุนธาตุ ฯลฯ ตามตำราโบราณ และล้างพิษไฟ เป็นรูปแรกเลยครับ

2. หล่อเสร็จแล้วมีรายละเอียดการดำเนินการอย่างไรต่อ ?

(1) เบ้าที่เทแล้ว จะถูกปล่อยให้เย็นตามธรรมชาติของเขา แล้วจึงค่อยทุบ จะไม่ทุบทั้งที่ยังอุ่นอยู่ (จากคำแนะนำของลุงช่าง)

(2) พระที่ทุบมาแล้วจะไม่ล้างดินไทยออก ทำเพียงการแต่งฐานให้เรียบ สำหรับปิดฝาเงิน โดยประมาณคร่าวๆ นัดไปรับพระในวันที่ 4 พ.ค. นี้ และนำไปเข้าพิธีวันที่ 5 พ.ค. (วันฉัตรมงคล)

(3) กำหนดส่งมอบพระ --- ยังไม่กำหนด เสกเรื่อยๆ ผมไปทำบุญที่ไหนก็จะติดพระชุดนี้ไปด้วย ขอเมตตาครูบาอาจารย์ปลุกเสกไปเรื่อยๆ จนกว่าหลวงปู่ - หลวงพ่อ พระสุปฏิปัณโณ ท่านจะบอกว่าไม่เสก เสกไม่เข้า หรือเต็มแล้ว ถ้าเจ้าของพระท่านใดรอไม่ไหวให้บอกจะส่งมอบให้เป็นคนๆ ไป

(4) รายละเอียดค่าใช้จ่ายต่างๆ จะนำเสนอทีเดียวตอนจบโครงการ

14. ชายชุดขาว

ระหว่างนี้ผมต้องปฏิบัติให้มากขึ้นตามลำดับเพื่อยับยั้งวิบากที่กำลังจะมา

ขอให้เจ้าของพระทุกท่านโปรดตั้งอยู่ในศีล ๕
    หรือทำได้แม้เพียงข้อเดียวไม่ผิดศีลข้อนั้นตลอดชีวิตก็ได้

เพื่อเป็นบารมีของท่านเองอีกทางด้วย

ระหว่างนี้ผมต้องเร่งสร้างงานบุญหลายๆ งาน หากใครจะร่วมด้วยก็ยินดีนะครับ

ขอผลแห่งบุญนี้จงเป็นปัจจัยแด่พระโพธิญาณเทอญ.

15. ชายชุดขาว

บอกบุญสร้างเศวตฉัตร

ขอเชิญร่วมสร้างเศวตฉัตร ๕ ชั้น เพื่อกางกั้นถวายเหนือองค์พระพุทธชินราช พระประธานในพระอุโบสถวัดพุทธบูชา
    เพื่อน้อมถวายเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ทรงพระคุณอันประเสริฐ

ประธานฝ่ายสงฆ์ พระเดชพระคุณพระราชภาวนาพินิจ (หลวงพ่อสนธิ์ อนาลโย)
    เจ้าอาวาสวัดพุทธบูชา (ธรรมยุติ) เขตทุ่งครุ กรุงเทพฯ

ประธานฝ่ายฆราวาส ในนามของ “กองบุญสร้างฉัตรถวายเป็นพุทธบูชา”
    ๑.นายนาวี ทองสะอาด (โทร. 081-899-3873)
    ๒.นายศุภชัย จิรเกรียงสกุล (โทร. 090-975-0176)

เนื่องจากวัดพุทธบูชายังไม่เคยมีการถวายฉัตรพระประธานมาก่อน โดยคณะเราจะเป็นคณะแรกที่ได้จัดทำฉัตรถวาย

ลักษณะของฉัตรที่จะสร้างถวาย

- เศวตฉัตรหลวง ๕ ชั้น ทำจากผ้าไหมสีขาวมุกคุณภาพสูง ขลิบทอง
    - โครงฉัตรทำจากไม้ไผ่สีสุกลงรักปิดทองแบบงานช่างหลวงโบราณ
    - ฐานฉัตรชั้นที่ ๑ กว้างประมาณ ๑.๗๙ เมตร (ยาวเท่ากับความกว้างระหว่างขนดซ้าย – ขวาของตัวมกร ที่เป็นซุ้มของพระพุทธชินราช

โดยว่าจ้างคณะช่างที่เป็นอาจารย์สอนงานช่างสิบหมู่ ในกองงานช่างสิบหมู่

ประมาณการค่าใช้จ่าย

๑. ค่าจ้างสร้างเศวตฉัตร ๑๑๙,๐๐๐ (หนึ่งแสนหนึ่งหมื่นเก้าพันบาทถ้วน)
    ๒. ค่าจ้างรถขนส่งและติดตั้ง ๒๕,๐๐๐ (สองหมื่นห้าพันบาทถ้วน)
    รวมค่าใช้จ่าย ๑๔๔,๐๐๐ (หนึ่งแสนสี่หมื่นสี่พันบาทถ้วน)

กำหนดพิธียกเศวตฉัตรถวายในวันอาทิตย์ที่ ๒๖ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๖

สาธุชนท่านใดที่มีจิตศรัทธาประสงค์จะร่วมในบุญนี้ สามารถโอนปัจจัยมาได้ที่ธนาคารไทยพาณิชย์ บัญชีออมทรัพย์ สาขา อาคารยูไนเต็ด เซ็นเตอร์ (สีลม) ชื่อบัญชี "นายศุภชัย จิรเกรียงสกุล และ นายนาวี ทองสะอาด" เลขที่บัญชี 203-211437-2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  16. ชายชุดขาว

งานบุญนี้ได้เงินครบแล้วครับ แต่อยากมาบอกบุญให้ร่วมกันเพราะไม่ค่อยมีคนได้สร้างฉัตรหลวงกันสักเท่าไหร่

หากเงินเหลือจากค่าใช้จ่ายงานฉลองฉัตร คณะเราจะสร้างฉัตรที่ 2, 3, 4 .... ต่อไป

ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมที่
    https://www.facebook.com/navi.loveking#!/events/170563306426250/

17. ชายชุดขาว

ฝากเหรียญหลวงปู่ทวด-หลวงปู่ดู่ รุ่นอนันตคุณ ลงไปแจกที่ยะลา

ผมฝากรุ่นพี่ที่บ้านเขาอยู่ยะลาไปแจกเมื่อวันที่ 19 เม.ย. ที่ผ่านมาครับ

มอบพระไปให้ 250 เหรียญสุดท้าย สติ๊กเกอร์ติดรถ
    ภาพถ่ายใส่กรอบที่เห็นก็เป็นรูปถ่ายกระดาน 3 แผ่น หลวงพ่อกวย ที่ใส่กรอบไว้ที่บ้าน
    แต่ผมได้มอบไปให้ติดที่หน่วยทหารครับ ไว้ที่โน่นคงได้ประโยชน์กว่าแน่นอนครับ
    พี่ๆ เขาก็สละเงินซื้อถุงเท้าลูกฟูกยาว (ใส่กันยุง) การบูร (ใส่กางเกงไว้กันยุง) ยาสีฟันหลอดที่พกได้ ฯลฯ ไปแจกทหารด้วย

ขอบารมีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อกวย คุ้มครองทหารหาญทุกคนด้วยเทอญ

ขออนุโมทนาในบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆ ท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
  18. ชายชุดขาว

ภาพการไปรับเศวตฉัตร 28 เม.ย. 56

19. ชายชุดขาว

20. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    เรียนถามคุณนาวีครับ..

ผมยังยึดมั่นในความตั้งใจที่จะมีพระกริ่งประจำตระกูล...รบกวนสลักนามสกุลผม ไปที่ใต้ฐานพระกริ่งได้ไหมครับ

ปล.ไม่ทราบว่ามีนามสกุลผมหรือยัง..ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้