กระทู้เล็กๆที่2คับ..พระเครื่องสายใต้พุทธคุณหลักล้าน ราคาหลักร้อย ของดีราคาเบาๆคับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เก้า 99, 28 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เก้า 99

เก้า 99 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีตอนบ่ายๆคับผม..

2. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากดูรูปจังเลยยยยยย

3. เก้า 99

รายการที่15.
    พระเนื้อดินผสมผง พิมพ์พระพุทธ หลังยันต์ ปี 06 วัดควนวิเศษ จ.ตรัง
    พระเนื้อดินผสมผง พิมพ์พระพุทธ หลังยันต์ ปี 2506 วัดควนวิเศษ จ.ตรัง เกจิสายเขาอ้อและลป.ทิม ร่วมปลุกเสกคับ..

บูชา 650 บาท+ค่าจัดส่ง 50 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      118.2 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      105.7 KB
      เปิดดู:
      102
  4. เก้า 99

รายการที่16.
    พระปิดตา ลพ.แสง วัดคลองน้ำเจ็ด จ.ตรัง
    พระปิดตา เนื้อผงผสมว่าน ลพ.แสง วัดคลองน้ำเจ็ด จ.ตรัง พระปิดตารุ่นนี้ของท่านขึ้นชื่อทางด้านเมตตาค้าขายคับ พระปิดตาเนื้อผงผสมว่าน ของพ่อท่านแสง ที่นำมาลงให้ชมวันนี้ สภาพสวยสมบูรณ์ หลังยันต์ติดชัดคับ..

บูชา 800 บาท+ค่าจัดส่ง 50 บาท

5. เก้า 99

รายการที่17. ชุดประหยัด แพ็คคู่คับ
    พระผงเทพนิมิตร พิมพ์นาคปรก+กลีบบัวเทพนิมิตร ปี 96 อ.ชุม ไชยคีรี
    พระผงเทพนิมิตร เนื้อผงผสมว่าน 108 ชนิด ได้จัดสร้างขึ้นในปี พ.ศ.2496 ที่วัดบรรพตพินิจ อ.เขาชัยสน จ.พัทลุง อ.ชุม ไชยคีรี และเกจิสายเขาอ้อร่วมปลุกเสกคับ...
    พิเศษคับวันนี้ พระผงเทพนิมิตร พิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก เนื้อออกโทนแดงหายากคับ..

บูชา 1,100 บาท+ค่าจัดส่ง 50 บาท

6. เก้า 99

รายการที่18.
    พระผงพิมพ์กลีบบัว เนื้อมหาว่านขาว อ.ศรีเงิน วัดดอนศาลา จ.พัทลุง
    พระกลีบบัวมหาว่านขาว หลังยันต์ เนื้อผงผสมว่าน อ.ศรีเงิน วัดดอนศาลา จ.พัทลุง เกจิสายเขาอ้อร่วมปลุกเสก พระกลีบบัวที่นำมาลงให้ชมกันในวันนี้ถือว่าสภาพสวยคับ ยันต์ด้านหลังติดชัดเจน..

บูชา 300 บาท+ค่าจัดส่ง 50 บาท

7. เก้า 99

รายการที่19.
    พระผงผสมว่าน พิมพ์พระพุทธ-สังฆจาย ลพ.คล้อย วัดภูเขาทอง พิธีจันทร์เพ็ญ
    พระพุทธเนื้อผงผสมว่าน ลพ.คล้อย วัดภูเขาทอง พิธีจันทร์เพ็ญ หลังยันต์นะ เนื้อขององค์พระออกสีขาวปนครีม ตอนนี้วัตถุมงคลของ ลพ.คล้อย กำลังมาแรงคับผม พระทั้งสองพิมพ์ที่นำมาลงให้ชมกันในวันนี้ เป็นวัตถุมงคลยุคแรกๆของท่านที่จัดทำคับ เมื่อประมาณปี 2528 พระดีพิธีใหญ่ ที่สำคัญพุทธคุณหลักล้าน แต่ราคาหลักร้อยเท่านั้นคับ...

พิเศษคับวันนี้จัดเป็นแพ็คคู่ชุดประหยัด พระพุทธเนื้อผง+พระสังฆจายเนื้อผง
    บูชา 550 บาท+ค่าจัดส่ง 50 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  8. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามชมครับพี่

9. Supakiti

Supakiti เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามเช่นกันครับ

10. เก้า 99

สวัสดีคับน้องโอ สบายดีนะคับช่วงนี้ ..

11. เก้า 99

ผมก็รอชมภาพของพี่ทุกวันเช่นกันคับพี่เอ...

12. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีครับพี่

แต่อีกวันสองวัน ต้องลงไปส่งงานที่หัวหินอีกแล้วครับ

13. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    มาเยี่ยมชมครับ ถ้ามีองค์ไหนสนใจจะโทรไปนะครับ
    (smile)

14. เก้า 99

ขอบคุณคับพี่ที่ติดตามรายการของผม..

15. เก้า 99

พอดีเลย แล้วได้เข้าไปที่วัดด้วยป่าวโอ..

16. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณเก้า นะครับที่เอามาลงให้ชมสิ้นเดือนนี้ค่อยว่ากันครับ อิอิ

17. LICANS

LICANS Active Member

รอชมผลงานอยู่นะคับ อย่าให้รอเก้อล่ะ..อิๆๆ..

18. เก้า 99

ขอบคุณคับพี่ชาวประมง แค่พี่เข้ามาชมรายการพระเครื่องของผม แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วคับพี่ ส่วนเรื่องเช่าหรือไม่นั้นไม่เป็นไรคับไม่ว่ากันอยู่แล้ว ค่อยๆศึกษาดูข้อมูลและประวัติความเป็นมาของพระเครื่องสายใต้ก่อนก็ได้คับพี่..

19. เก้า 99

ได้คับพี่ ยินดีคับท่าน..

20. เก้า 99

เกร็ดความรู้ เล็กๆน้อยๆของ ชันโรง หรือ (ตัวอุง)

งวงทางเข้าของตัวอุงที่อยู่ใต้ดินคับ
    ผมจะขอนำเสนอเรื่องราวเล็กๆที่ผมนิยมเป็นการส่วนตัวและเข้าใจว่ามีกลุ่มผู้คนที่นิยมพระเครื่องที่มีส่วนผสมของประเภทนี้อยู่บ้างนั้นคือ"ชันโรง"
    ลักษณะของ "ชันโรง" ที่นำมาใช้ประกอบจัดสร้างวัตถุมงคงหรือวัตถุอาถรรพ์นั้น จะเป็นยางไม้เหนียวข้นคล้ายกับชันที่ยาเรือ ตัวชันโรงจะเก็บยางจากไม้ใหญ่ต่างๆนำมาผสมกับมูลแล้วอุดรูร่องรอยสร้างขึ้นเป็นรัง เราจะสามารถพบเห็นรังของชันโรงได้ตามโคนตันไม้ใหญ่ๆ ตามโพรงของกิ่งไม้และบริเวณดิน ชันโรงใต้ดิน ตามธรรมชาติชันโรง เป็นชื่อของผึ้งชนิดหนี่งมีรังเป็นยางเหนียว สีน้ำตาลเข้มจนถึงดำ ชันโรง ส่วนใหญ่ทำรังบนต้นไม้ ชาวเรือเอาไปอุดรอยต่อของไม้กระดานเรือ มี 2 ชนิด คือ ชันโรงบนต้นไม้และ ชันโรงใต้ดิน ซึ่งชันโรงใต้ดินเป็นของอาถรรพณ์ ปกติชันโรง ใต้ดินอยู่ที่ไหนที่นั่นจะไม่ไหม้ไฟ ชันโรงใต้ดินมีอิทธิคุณ ตามธรรมชาติเป็นมหาอุด กันไฟ กันคุณไสย์ได้ ในทางวิทยาศาสตร์ก็ให้ความยิ่งใหญ่ไม่แพ้กันเลย คนโบราณจึงนำ ชันโรง ใต้ดิน มาปิดปากเบี้ยไม่ให้ปรอทหนี ความจริงชันโรงเป็นชื่อของแมลงชนิดหนึ่งที่อยู่ในตระกลูผึ้ง มีขนาดลำตัวเล็กกว่าและไม่มีเหล็กในในตัวเอง นิสัยเป็นมิตรไม่ดุร้าย มีวิถีชีวิตคล้ายคลึงกับผึ้ง เช่น มีนางพญา มีชันโรงงาน และมีชันโรงตัวผู้สามารถผลิตน้ำหวาน และขยายเผ่าพันธ์ในลักษณะเช่นเดียวกันกับผึ้ง
    ในสมัยโบราณเราสามารถพบตัวชันโรงได้ทั่วทุกภูมิภาคของประเทศไทยทางภาคเหนือจะเรียกว่า แมลงขี้ตังนี หรือแมลงขี้ตึง แปลว่าแมลงที่ผลิตหรือเก็บน้ำยางได้ ทางภาคอีสานเรียก แมลงขี้สูดนิยมนำมาอุดแคน หรือถ่วงเครื่องดนตรีประเภทระนาด โปงลาง ทำให้เกิดเสียงไพเราะ ส่วนภาคใต้เรียกตัว อุง ถ้าตัวเท่าแมลงหวี่เรียกอุงแมงโลม เพราะชอบมาตอมไต่ผู้คนเวลาเดินป่าถ้าตัวใหญ่เรียก อุงหมี นอกจากนี้บางพื้นที่ยังรู้จักในชื่อ ตัวชำมะโรง อีกด้วย ชันโรงที่เป็นของดีโดยธรรมชาติ ที่ไม่ต้องปลุกเสกคือ แมลงที่ทำรังในระดับทางเดินของคน มีชื่อเรียกภาษาอีสานว่า สูดเพียงดิน หมายถึงแมลงชนิดนี้ ทำรังระดับเดียวกันกับพื้นดินแล้วทำท่อขึ้นมาจากพื้นดินครับ ซึ่งปกติแล้วแมลงชนิดนี้มักจะทำรังในที่สูงครับ เช่นโพรงไม้หรือจอมปลวกครับ สูดเพียงดิน นี้ค่อนข้างจะหายากครับ ถ้าใครเจอให้เก็บไว้เลยนะครับเป็นของดีจาก ธรรมชาติ เมื่อพบแล้วต้องทำพิธีกรรมตามตำรา แล้วขุดลงไปบางทีต้องขุดลึกถึง 1-2 เมตร จึงจะได้ชันโรงตามที่ต้องการ ส่วนชันโรงอีกชนิดหนึ่งที่นิยมนำมาทำวัตถุอาถรรพ์ ก็คือชันโรงที่พบในโพรงไม้ที่ยืนตายซาก โบราณท่านว่าดีนักแล การทำชันโรงประกอบขึ้นเป็นวัตถุมงคลนั้นถือว่าเป็นพิธีกรรมที่สืบทอดมาแต่โบราณ ผู้ทำจะต้องทรงวิทยาคุณแก่กล้า และรู้จักวิธีการ "หา"ชันโรง ที่นิยมใช้กันมาแต่โบร่ำโบราณจะเป็นชันโรงใต้พื้นดินโดยจะต้องเริ่มสังเกตโพรงบนพื้นดินที่ยื่นขึ้นมาเป็นรูปกรวย ซึ่งตรงกลางจะกลวง กรวยดินนี้จะกระจัดกระจายอยู่ในละแวกเดียวกันหลายกรวย ซึ่งก็คือทางเข้าออกของตัวชันโรงที่อยู่ใต้ดินให้สังเกตบริเวณใกล้ๆ กันนั้นมักจะมีจอมปลวกขึ้นอยู่ด้วยโบราณณาจารย์นิยมนำชันโรงมาอุดก้นพระชัยวัฒน์ พระกริ่ง เนื่องจากคติความเชื่อว่าชันโรงเป็นตัวช่วยป้องกันไม่ให้วัตถุที่ลงอาคม เม็ดกริ่ง กระดาษสาเขียนยันต์ ผงใบลาน พระคาถา ที่คณาจารย์ทำพิธีและบรรจุไว้ในพระกริ่ง พระชัยวัฒน์ ตลอดจนวัตถุมงคลอื่นๆ หลุดออกไปจากวัตถุมงคลหรืออุดปรอทในเบี้ยแก้ เบี้ยจั่น ปัจจุบันจะหาใครทำชันโรงประกอบขึ้นเป็นสิ่งมงคลได้ยากแล้วคนที่รู้จักก็น้อยลง และรังชันโรงก็ถูกตึกรามบ้านช่องรุกราน ต้องอพยพย้ายถิ่นฐานไปอยู่ตามท่อน้ำประปา หรือรูตามเสาไฟฟ้า ต้นไม้ที่จะเก็บยางก็ไม่มี จนดูท่าชันโรงอาจจะสูญสลายหายไปในที่สุด
    คติโบราณท่านถือว่า นอกจากชันโรงจะช่วยปกปักรักษาของดีแล้ว ด้วยความที่ชันโรงเป็นแมลงไม่ดุร้าย จึงมีเสน่ห์ทางเมตตามหานิยมอีกด้วย ดังนั้น หากผู้ใดได้ครอบครองวัตถุมงคลที่ประกอบขึ้นด้วยชันโรงก็นับได้ว่าผู้นั้นได้ครบถ้วนแล้วซึ่งของที่มีคุณวิเศษและเมตตามหานิยมอีกด้วยคับ...

รูปภาพของโพรงรังตัวชันโรง ที่มีลักษณะคล้ายงวงคับ

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] ตัวชันโรง (อุง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้