กฐินแห่งปี1พ.ย.58!!!1ล้านกองๆละ3บาทสร้างวัดใหม่+วิหารทาน+อุทยานปฏิบัติธรรม+แต่งพระน้บร้อยองค์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 20 สิงหาคม 2015.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุการจร้าน้องธรรมวิวัฒน์ ปรารถนาอันใดขอให้บุญนี้เป็นพลวปัจจัยส่งให้ได้สร้างบุญบารมีจนสำเร็จโดยฉับพลันนะคะ ต้องขอโทษทีที่พี่อนุโมทนาไปหน่อย ช่วงนี้ปฏิบัติภาวนาตอนกลางคืนถึงหั่วรุ่งถึงพักผ่อน เวลาปฏิบัติกลางคืนไม่ได้พักผ่อนมาพักผ่อนตอนเช้าแทนนี่ร่างกายจะแอบไม่มีแรงนะคะเหมือนjet lag แต่ก็เป็นช่วงๆช่วงไหนมีเวลาก็จะภาวนาตอนกลางคืนเพราะสงบ แต่ช่วงไหนไม่มีเวลาก็นั่งช่วงหัวค่ำ แต่นั่งตอนหัวค่ำแอบดีกว่าเพราะไม่มีการเหนื่อยล้าแต่ก็แล้วแต่ความเคยชินของแต่ละคน

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    สาธุครับพี่เก๋ จริงๆแล้วแต่ชอบนะครับ แต่ผมชอบนั่งสมาธิตอนกลางคืนมากกว่ามันสงบนะครับ แต่นั่งไม่มากครับสัก 20 -30 นาที แต่ถ้าจะให้มีแรงจริงๆ ต้องนั่งตอนเช้าครับ ร่างกายได้พักผ่อน แต่ทุกสายเหมือนกัน ถ้าจิตรวมแล้วมันก็ไปต่อได้ของมันเองครับ ผมว่านะครับ มันต้องการเพียงแค่ความสม่ำเสมอในการปฎิบัติเท่านั้น นั่งๆหยุดๆ เลยไม่ได้ไปไหน 555+

อนุโมทนาครับ
    พี่เก๋

3. เก๋ณัฐา

unnamed (2).jpg IMG_0365 (2).jpg IMG_0365 (3).jpg

ประมวลภาพเทปูนคานศาลาเพื่อทำอาสน์สงฆ์ คือ ที่นั่งพระสงฆ์รองลงมาจากพระพุทธรูป และเทปูนพื้นศาลาคะ โมทนาบุญรับบุญร่วมกันไปนะคะร่วมบุญทันหรือยังไม่ทันได้ร่วมบุญ หรือไม่ร่วมบุญก็สามารถอนุโมทนาบุญรับบุญร่วมกันไปด้วยกันได้หมดนะคะ เพียงแต่สัดส่วนของบุญก็จะได้ลดหลั่นกันไป เขาถึงได้ว่ากันว่าบุญต้องสร้างเองไม่มีซื้อไม่มีขาย เริ่มจากศรัทธา สร้างด้วยการอาศัยกำลังกายไปแบกปูนแบกอิฐ สร้างด้วยเงินที่หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง สร้างด้วยการเป็นสะพานบุญบอกบุญให้ผู้อื่นได้มาร่วมบุญนั้นด้วย ตามแต่ผู้ร่วมบุญจะเหมาะแก่การร่วมบุญแบบไหน อย่างชาวบ้านในระแวกวัดเขาไม่มีกำลังเขาก็ไปช่วยแบกอิฐแบกปูนใช้กำลังกายช่วยสร้างวัดเป็นระยะๆ ทำบายศรีในพิธีบางสรวงหล่อองค์ปฐมช่วยลดภาระค่าใช้จ่ายได้มากคะเพราะบายศรีสั่งเค้าทำก็ครั้งละเป้นหมื่นๆ นับตามจำนวนองค์ที่หล่อเพราะจำนวนมากเราก็ไม่มีกำลังมากมายขนาดนั้น และสุดท้ายทำอาหารคะถ้าไม่ได้ชาวบ้านในระแวกหมู่บ้านทำอาหารให้กินตอนไปหล่อพระ งานบุญต่างๆของวัด หรือแม้แต่ตอนไปปฏิบัติธรรมที่วัดล่ะก็มีหวังเก๋และคณะสายบุญคงแย่แน่คะ เพราะมีเตาแก๊สแบบใช้ไม่ได้หนึ่งตัว และเตาฟืนหลายเตาคะ เตาฟืนโหกว่าจะก่อฟืนทำอาหารไม่สามารถจริงๆค่ะเห็นชาวบ้านก่อฟืนก็อิ่มทันทีเพราะกว่าจะได้กินใช้เวลาเตรียมเตานานพอสมควร ความเป็นแม่บ้านแม่เรือนนี่ไม่รู้เค้าได้กันมาจากไหนะคะเนี่ยะอนุโมทนาบุญด้วยคะ นี่แหละความแตกต่างระหว่างในเมืองใหญ่กับชนบท อย่างเราในเมืองกินตั้งโหหนึ่งคนจะให้มานั่งทำกินก็ไม่ได้ไหวค่ะซื้อเค้ากินสะดวกกว่า

4. เก๋ณัฐา

สาธุจร้าน้องธรรมวิวัฒน์
    สายไหนก็ล้วนสอนให้คนเป็นคนดี เคยได้ยินครูบาอาจารย์สอนไหมว่า ธรรมะเป็นเหมือนฉลากยาส่วนการปฏิบัติธรรมนั้นเป็นดั่งยารักษาโรคถ้าคนๆนึงอยากรักษาโครให้หายย่อมต้องกินยานั้นเข้าไปรักษาจึงจะหาย การปฏิบัติภาวนานั้นจะเป็นดั่งธรรมะที่เข้าไปฟอกจิตใจให้ผู้ปฏิบัติมีเมตตา ไม่มีใครมาแล้วสตาร์ที่100เลยหรอกจริงไหมจ๊ะต้องเริ่มจาก1กันทั้งนั้นทุกคนก็เริ่มจากไม่เป็นมาก่อนทั้งนั้น จริงอยู่ว่าการปฏิบัติควรปฏิบัติให้ได้อย่างน้อย30ต่อครั้ง แต่อาจยากสำหรับผู้เริ่มปฏิบัติใหม่ๆ ดังนั้นสำหรับผู้ที่เพิ่งเริ่มปฏิบัติอาจฝึกวันละ5นาทีนั่งวันละ5นาทีแต่ต้องนั่งทุกวันสร้างนิสัยการปฏิบัติสร้างศาลาปฏิบัติธรรมในใจต่อไปเมื่อภาวนาเป็นอยู่ที่ไหนเราก็ปฏิบัติได้ตลอด พอเราเริ่มเคยชินนั่งไปนั่งไป5นาทีจะไม่เพียงพอเราจะเริ่มนั่งนานขึ้นนานขึ้นเองเช่นจาก5นาทีทุกวันสามเดือน10นาทีทุกวันสามเดือนจนเพิ่มไปเองจนท้ายสุดพอเราคล่องจาก30นาทีจาก1ชั่วโมงจะเพิ่มไปเรื่อยๆจนนั่งวันล่ะหลายชั่วโมงไปเองอัตโนมัติกลายเป็นยิ่งนั่งนิ่งสั้นแบบอ้าวเพิ่งเองผ่านไปแล้วห้าชั่วโมงหรอเนี่ยจะกลายเป็นแบบนี้จ๊ะ เหมือนปลูกฝังให้จิตเรารักการปฏิบัติเป็นการก้าวไปอย่างช้าแต่มั่นคงคราวนี้พอการปฏิบัติกลายเป็นส่วนนึงของชีวิตเราไปแล้วความสม่ำเสมอจะทำให้การปฏิบัติก้าวหน้า ขอให้สร้างศาลาปฏิบัติในใจให้สำเร็จนะจ๊ะ อนุโมทนาสาธุจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2015
  5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานของ พี่เก๋ ด้วยนะครับ :cool:

6. เก๋ณัฐา

จร้า
    :cool:

7. เก๋ณัฐา

นำภาพมาฝากกันเล็กๆน้อยๆค่ะการโพสต์เชิญชวนผู้คนทำบุญนี่ ถือเป็นการส่งบุญและทำบุญกฐินเช่นกันนะคะ แต่เดี๋ยวนี้อาจจะไม่ได้บอกบุญหรือจัดตั้งโครงการบุญถี่แบบตอนสร้างวัดในช่วงแรกๆอายุเริ่มมากขึ้นนี่แรงแอบตกค่ะ สร้างทุกส่วนก็ปรารถนาให้คณะสายบุญจริงๆก็คือคนที่เคยเกี่ยวข้องกันนะคะได้ร่วมบุญสร้างกันไปทุกส่วนคนบนโลกนี้นั้นในทางพุทธศาสนาเชื่อว่าล้วนเคยเกิดมาเป้นพ่อแม่พี่น้องญาติมิตรกันทั้งสิ้น เหมือนจำลองการสร้างบารมีของท่านผู้ร่วมบุญทั้งหลายสร้างนานค่ะ แต่เราก็เติมบุญกันเข้าไปเหมือนคล้ายเทปูหล่อองค์พระ เทฐานพระ เทหน้าตัก เทพระหัตถ์ สะสมไปเดี่ยวก้เต็มชีวิตนี้ชีวิตหนึ่งมาร่วมสร้างกันเถอะค่ะ ไม่รู้ล่ะค่ะท่านผู้ร่วมบุญปรารถนากันไว้อย่างไรถ้าเคยปรารถนาหรืออธิษฐานร่วมกันไว้อย่าลืมมาร่วมสร้างเพราะเก๋รออยู่ขอให้มาร่วมสร้างให้เป็นจริง พี่น้องมิตรสหาย บ้างก็พี่น้องร่วมท้อง บ้างแม้นไม่ใช่พี่น้องร่วมท้องก็เป็นเหมือนพี่น้องร่วมท้อง ความที่เรามีนิสัยเป็นกันเองกับคนไม่ว่าเมื่อใดก็ติดมาเช่นนั้นไม่ได้แบ่งเขาแบ่งเราไม่ได้แบ่งชนชั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

8. เก๋ณัฐา

นำภาพพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่สร้างมาให้ได้ร่วมอนุโมทนาและชอเชิญร่วมบุญกฐินครั้งนี้ไปด้วยกันคะ

กองกฐินจริงๆกองละ 3000 แต่ในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้หลายท่านก็ไมม่มีกำลังเก๋จึงนำมาซอยออกเป้นกฐินกองเล็กกองละ 3 บาท สามารถร่วมบุญได้ตามกำลังสร้างทั้งวัด ทั้งอุทยานองค์ปฐม หล่อพระ วิหารทาน และวัดใหม่ สายเราเป็นสายช่วยเหลือคนคนส่วนมากก็ไม่มีกำลังส่วนมากก้มีแต่มาพึ่งวัด เช่น ชาวบ้านก็ชาวนาทั้งนั้นช่วงที่รอเงินจ่ายค่าข้าวช่วงเปลี่ยนถ่ายรัฐบาลก็ไม่มีเงินก้เดือดร้อนไม่มีข้าวกินก็ต้องมาพึ่งวัด หลวงพ่อท่านก็ให้แจกจ่ายข้าววัดนี่แหละคะให้ชาวบ้านนำไปหุงกิน น้ำไม่มีดื่มก็มาเอาน้ำวัดนี่แหละคะดื่มหลายท่านคงจำได้ดีที่เราไปสร้างโรงกรองน้ำกรองน้ำแจกจ่ายชาวบ้านและโรงพยาบาลในชุมชน โรงพยาบาลวัดนี่อีกแหละคะไปช่วยสร้าง เก๋ระลึกไว้ในใจเสมอๆในสิ่งที่ครูบาอาจารย์เคยสอนไว้ว่า "ต่อให้เขาไม่มีกำลังไม่มีสักบาทถ้าเขาเดือดร้อนเราก็ต้องช่วยเขา" และสิ่งนี้ติดอยู่ในใจเราเวลาเจอคนที่เค้าลำบากกว่าเราคำพูดเหล่าจะก้องออกมาจากใจ คนแต่ละคนบนโลกนี้นั้นแต่ละคนศักกายภาพต่างกันนะคะ คำถามเกิดขึ้นมาว่า คนๆนึงผิดหรือเปล่าที่เขาฉลาด และคนๆนึงผิดหรือเปล่าที่เขาไม่ฉลาด ไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกแต่เป็นความแตกต่างกันบนโลกใบนี้ อนุโมทนาสาธุการคะ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2015
  9. เก๋ณัฐา

สำหรับญาติโยมที๋โทรไปเบอร์วัดแล้วไม่ค่อยติด ตรวจสอบไปทางวัดให้เรียบร้อยแล้วนะคะทางวัดแจ้งว่า สัญญาณโทรศัพท์ไม่ค่อยมีคะขึ้นขีดเดียว เมื่อก่อนก็ขึ้นอยู่สักสองขีดค่ะแต่เดี๋ยวนี้เหลือขีดเดียวก็อาจจะต้องโทรหลายครั้งหน่อยนะคะ ทางโน้นก็ปฏิบัติถึงเช้าๆเช้าเหมือนกันติดต่อยากหน่อยคะ ของเราเป็นสายปฏิบัติน่ะค่ะ ถ้าจะให้แน่นนอนส่งอีเมลมาจะมีการตรวจเช็คอีเมลที่ส่งเข้ามาทุกวันๆคะ อนุโมทนาสาธุ

10. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๑ ตุลาคม ๒๕๕๘ สมาทานศีล ๕ ก่อน

ร่วมทำบุญ กฐิน 1,000,000 กองๆละ 3 บาท
    อันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้น + สร้างวัดใหม่ในชนบท
    พระพุทธเจ้าต้นแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ปี ๒๕๕๘

๑๐๘ บาทครับ

แผ่เมตตา... อุทิศส่วนกุศล... อโหสิกรรม...ให้กับบิดามารดา ญาติมิตรสหาย ครู อุปัชฌาย์ อาจารย์ ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวร เวไนยสัตว์ทั้งปวงในอนันตจักรวาลทุกภพ ทุกชาติ อธิษฐานบารมีมุ่งสู่พระนิพพานครับ
    บุญกุศลทั้งหลายน้อมถวายเป็นพระราชกุศล เทวดาพระจำพระองค์ พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระสยามเทวาธิราช พระโพธิสัตว์ เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงที่ปกป้องคุ้มครองสยามประเทศ ขอให้ได้รับส่วนกุศลนี้ด้วยเทอญครับ
    ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย พระพุทธองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยสงฆ์ ท่านท้าวมหาพรหม เทพยดาฟ้าดินทั้งปวงในอนันตจักรวาล อำนวยพรให้สมาชิกWeb พลังจิต ญาติมิตรและผู้อ่านทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม เจริญใน ศีล ทาน สมถกรรมฐาน วิปัสสนากรรมฐาน บุญกุศล ตามจริต บรรลุธรรม ตามที่อธิษฐานบารมีไว้ ประเทศไทย ชาวไทยและชาวโลกมนุษย์เจริญรุ่งเรืองทางจิตอย่างยั่งยืนครับ
    อนุโมทนาสาธุการในทุกบุญกุศลด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการคะคุณเบเบ้ ขอให้สำเร็จตามที่อธิษฐานโดยฉับพลันนะคะสาธุสาธุสาธุค่ะ

12. เก๋ณัฐา

ชาวบ้านยักกันมาช่วยทั้งครอบครัวคะลูกเล็กเด็กแดงมากันหมด ในชนบทเวลาวัดมีงานเขาก็มาช่วยกันคนละไม้คนละมือ มาทำอาหารถวายสงฆ์และแน่นอนคะก็มักจะเผื่อแผ่มาถึงญาติโยมที่เดินทางปฏิบัติธรรมที่วัดอย่างเก๋ด้วยเช่นกันคะ การช่วยเหลือเกื้อกูลกันจะไม่ทำให้ชีวิตใครตกต่ำลงนะคะดังนั้นเมื่อมีโอกาสไม่เหลือบ่ากว่าแรงช่วยได้ให้เลือกช่วยนะคะ คนเราเวลาเจอกันนี่ถ้าเราเคยทำสิ่งใดกับคนๆนั้นต่อให้อาจจำไม่ได้แต่ความรู้สึกดีที่เคยมีให้กันเมื่อใดมาพบกันความรู้สึกดีนั้นจะคงมีอยู่ เวลาที่ใครทำอะไรไม่ดีกับเราเก๋เลือกที่จะให้อภัยและลืมมันไป แต่เวลาใครทำอะไรดีกับเรานี่เก๋จดบันทึกไว้ในใจนะคะความแค้นลบออกความดีบันทึก แม้นไม่มีโอกาสได้พูดออกไปแต่ความรักความเมตตานั้นจะมีให้กันเสมอไม่ผันแปร แม้นตายและเกิดกี่ภพกี่ชาติกี่อสงไขยต่อให้ยาวนานเพียงไรสิ่งเหล่านั้นไม่เคยเปลี่ยนแปลงยังคงเป็นเช่นนั้นเสมอมาและจะเป็นเช่นนี้เสมอไปไม่เปลี่ยนแปลง

ไฟล์ที่แนบมา:

13. เก๋ณัฐา

มีผู้ร่วมบุญไม่ประสงค์ออกนามร่วมบุญกฐิน 200,000 บาท ไม่ใช่ใครอื่นก็เป็นหนึ่งในผู้ปิดทองหลังพระที่ร่วมบุญช่วยเหลือวัดมาตลอดค่ะ อยุโมทนาสาธุขอให้เจริญติดจรวด เงินทองไหลหลั่งมาไม่ขาดสาย อนุโมทนาสาธุค่ะ เชิญร่วมอนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าภาพนะค่ะบุญเราเราก็ร่วมแต่บุญผู้อื่นสร้างก็ร่วมโมทนารับบุญด้วยกันได้คะสาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2015
  14. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    สวัสดีครับคุณเก๋ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน อนุโมทนาสาธุ บุญกับทุกๆคนครับ วันนี้ ผมได้โอน ปัจจัยไปร่วม บุญกฐิน ๔๐๐ บาทกับ สร้างสำนักสงฆ์ใหม่ อีก ๑๐๐ บาท เป็น ๕๐๐ บาทพอดี 4/10/58 เวลา 14.32 น.จากบัญชีผม บุญทรง ทองคง ธนาคารกรุงไทย 619-0-15742-4 เข้าบัญชี พระอาจารย์ ชยางกูร โชติช่วง เข้าบัญชี ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาอุบล 530-2-75542-4จำนวนเงิน ๕๐๐ บาท ค่าธรรมเนียม อีก ๒๕ บาท ขออนุโมทนาสาธุ กับคุณเก๋ บุญทุกๆบุญครับ

15. เก๋ณัฐา

สวัสดีค่ะคุณบุญทรงพระเครื่องและทุกๆท่านค่พ
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะอธิษฐานอันใดขอให้สำเร็จสมปรารถนาโดยฉับพลันค่ะสาธุๆๆ

16. เก๋ณัฐา

ปีนี้รีบสร้างบุญกันนะค่ะรีบสร้างยิ่งดีปีหน้าถ้าสมมุตินะค่ะสมมุติว่าเกิดปีหน้าเศรษฐกิจหรือสถานการณ์หนักขึ้นจะได้ไม่ลำบากมากก็จะมีบุญตัวนี้ที่พวกเราสร้างนี่แหละค่ะมาทันการถึงรอบข้างเป็นอย่างไรแต่บุญที่สร้างนี่แหละค่ะมาพยุงไว้ จากประการณ์ตรงนี่ทำไปเถอะค่ะไม่มีหมดพอทำไปเดี๋ยวมีเข้ามาอีก เข้ามาเนืองๆไม่ขาดสายไม่มีอดค่ะ พอทำอีกเดี๋ยวสักพักมาอีกเป็นแบบนี้ล่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2015
  17. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ร่วมทำบุญ กฐิน 1,000,000 กองๆละ 3 บาท อันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้น + สร้างวัดใหม่ในชนบท พระพุทธเจ้าต้นแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ปี ๒๕๕๘ เป็นจำนวนเงิน 100 บาทครับ

กุุศลผลบุญที่กระผมได้ทำในครั้งนี้ ขออุทิศให้กับสมเด็จองค์ปฐม พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ พระอริยสงค์ทุกองค์ สิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลาย เทพเทวดา พรหม ทุกชั้นฟ้า ครูบาอาจารย์และหลวงปู่ที่ผมนับถือทุกองค์ พระโพธิสัตว์กวนอิม องค์พญายมราช นายนิรยบาลทั้งหลาย พระแม่คงคา พระแม่ธรณี เจ้าที่เจ้าทาง ขออุทิศให้กับคุณพ่อ คุณแม่ ปู่ย่าตายาย ญาติพี่น้อง วิญญาณเร่ร่อน สัมภเวสี ผีเปรตทั้งหลาย และขออุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรของผม

ขอผลบุญที่ได้ทำในครั้งนี้ส่งผลให้ผมมีความเจริญในทางธรรมและมีความก้าวหน้าในการปฏิบัติธรรมด้วยเถิดด
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

ปล.อยากไปช่วยทาสีองค์พระมากครับแต่ติดที่อยู่ไกลมาก ถ้ามีงานบุญอื่นอยากรบกวนให้คุณเก๋ช่วยบอกด้วยนะครับ อยากร่วมบุญอีก หรือถ้ามีไลน์ขออนุญาตแอดไลน์ได้มั้ยครับ เพราะติดต่อได้เร็วกว่า ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณครับ

18. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่ะคุณshamanking ขอให้ได้ตามที่อธิษฐานโดยฉับพลันนะค่ะ
    Add lineเก๋ได้ค่ะ แต่ต้องบอกก่อนว่าถ้าไม่ใช้คนรู้จักกันดีในระดับหนึ่งเก๋ก็จะไม่ได้บอกบุญทางไลน์นะค่ะยกเว้นแจ้งไว้หรือติดต่อมาเองเพราะต้องขอนญาตชี้แจงอย่างงี้ค่ะว่าของเราสร้างตลอดปีจริงงานบุญมีตลอดปีค่ะบอกไปเกรงจะเป็นการรบกวนผู้รับมากเกินไปนะค่ะ

19. andnamwan

andnamwan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญกฐิน 1,000,000 กอง เนื่องด้วยพระพุทธเจ้าต้นแห่งพระพุทธเจ้าทั้งหมด ..ตามกำลัง 100 บาทคะ น้อมกราบน้อมโมทามิทุกท่านทุกประการคะ โอนเเล้ววันที่06/10/15 เวลา 20.09 คะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ตุลาคม 2015
  20. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ทุกๆเดือนผมจะหักเงินส่วนหนึ่งไว้ทำบุญอยู่แล้วครับคุณเก๋ คิดว่างานบุญของคุณเก๋ที่มีตลอดทั้งปีนั้นไม่เป็นการรบกวนผมแต่อย่างใดครับ อาจจะไม่ได้ร่วมบุญมากมายนะครับ ทำตามกำลังที่ผมร่วมทำไหว ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปคุณเก๋ช่วยส่ง id line ของคุณเก๋ให้ทาง pm หน่อยได้มั้ยครับ ผมจะได้แอดไปครับ