กฐินแห่งปี1พ.ย.58!!!1ล้านกองๆละ3บาทสร้างวัดใหม่+วิหารทาน+อุทยานปฏิบัติธรรม+แต่งพระน้บร้อยองค์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 20 สิงหาคม 2015.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ปีนี้ไปสร้างวัดใหม่เพิ่มเติมเดี๋ยวจะนำมาประมวลภาพมาให้ได้ร่วมอนุโมทนาบุญและร่วมบุญไปด้วยกันนะค่ะสาธุคร่า ​

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่23/08/58เวลา12.53น.ได้ร่วมทำบุญทอดกฐินอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้นจำนวน60บาทค่าธรรมเนียม25บาทและขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญในครั้งนี้ทุกๆท่านครับ สาธุๆๆๆๆอนุโมทนามิ

3. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการเป็นอย่างคะอันใดอธิษฐานขอให้สำเร็จโดยฉับพลันคะสาธุๆๆ

4. เก๋ณัฐา

ปีนี้ไปสร้างวัดใหม่ในชนบทค่ะเดี๋ยวถยอยลงภาพให้ได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะคะในหน้า 1 ค่ะโพสต์ที่ 2 ยังเป็นสำนักสงฆ์อยู่เลยคะ

5. เก๋ณัฐา

วันนี้หลวงพ่อส่งประมวลภาพการหล่อพระพุทธรูปสมเด้จองค์ปฐมต้นมาให้ เก๋คงจะได้นำลงให้ได้อนุโมทนาบุญรับบุญร่วมกันไปในวันพรุ่งนี้ อนุโมทนาสาธุการคะ

6. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เดี๋ยวผมต้องรอบอกบุญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลุงป้าน้าอา..ร่วมทำบุญกฐินปีนี้กันนะครับ // มีน้อยทำน้อยมีมากทำมาก หากติดขัดเรื่องปัจจัยก็มาอนุโมทนากัน ได้อานิสงฆ์กันนะครับ

7. plaspirit

plaspirit เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG] ปิยะวัฒน์ ชัยพิพัฒน์ ขอร่วมบุญกฐิน วิหารทาน สังฆทาน ธรรมทาน 100 บาทครับ

ด้วยผลบุญนี้ นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปจนถึงวันที่ข้าพเจ้าเข้าสู่นิพพาน ขอให้ข้าพเจ้ามีสติปัญญาและทรัพย์สินมากมายมหาศาลอัศจรรย์ เป็นปัจจัยในการทำนุบำรุง รักษา ซ่อมแซม ปกป้อง สืบต่อ แผ่แพร่พระพุทธศาสนาให้อยู่ได้ครบ ๕๐๐๐ ปี การงานใดอันเป็นกุศลก็สามารถทำได้ง่ายดายดุจอากาศพัดไปในที่ว่างปราศจากอุปสรรค เป็นผู้มีดวงเนตรแจ่มใสยิ่ง อนึ่งขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้โชคดีในเรื่องการทำบุญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56.2 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2015
  8. komchai

komchai เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมปัจจัยกฐินด้วยครับ 300 บาท
    คมชัย กวินอัครฐิติและครอบครัว
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

บัญชีผู้โอนเงิน
    เลขที่บัญชี SCB Bangklo - XXXX311052
    บัญชีผู้รับเงิน
    เลขที่บัญชี 5302755424 - พระ ชยางกูร โชติช่วง

จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 300.00 บาท
    ค่าธรรมเนียม 0.00 บาท
    วันที่ทำรายการ 26/08/2558 - 11:57:01

9. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการในจิตอันเป็นกุศลคะหากทำธุรกิจการงานอันใดขอบุญสมเดเด็จองค์ปฐมต้นนี้นำไปให้เจริญติดจรวดในฉับพลันนะคะสาธุๆๆค่ะ

10. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาบุญด้วยคะคุณปิยะวัฒน์ ชัยพิพัฒน์ ขอให้เจริญในฉับพลันคะสาธุๆๆ

11. เก๋ณัฐา

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณคมชัย กวินอัครฐิติและครอบครัวคะ ขอให้บุญรักษาคุณคมชัย กวินอัครฐิติและครอบครัวให้ประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะสาธุๆๆ

12. เก๋ณัฐา

ถยอยนำประมวลภาพการหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมต้นมาให้ได้ร่วมอนุโมทนากันคะ เริ่มด้วยพิธีบวงสรวง พิธีบวงสรวงนี่หลายๆท่านชอบไปคะเพราะเวลาขออะไรก็ไปขอกันตอนพิธีบวงสรวงพอเริ่มสวดกล่าวอัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสร็จหลับตาลงก็ตั้งจิตอธิษฐานขอกันตอนนี้คะ

60737.jpg 60738.jpg 60739.jpg 60740.jpg

สำนักสงฆ์ยังศาลาหลังแรกกำลังสร้างอยู่ยังไม่มีพื้นปูนเลยคะชาวบ้านเห็นสงสารเลยนำเสื่อมาให้ไม่งั้นก็คงต้องนั่งบนพื้นทรายคะ คือ ถ้าเราคิดว่าเราจะไปช่วยสร้างวัดตามชนบทในต่างจังหวัดนี่ต้องลุยๆมากๆหน่อยไม่งั้นลำบากค่ะ ห้องน้ำห้องท่าอาหารการกินสารพัดเลือกไม่ได้คะ ดังนั้นช่วงแรกนี่ต้องรีบสร้างให้มีอย่างน้อยห้องน้ำ และตัวศาลาฝาผนังยังไม่มีไม่เป็นไรคะ แต่อย่างน้อยต้องมีหลังคาไว้กันฝนค่ะเวลาฝนตกจะได้ไม่เปียก ญาติโยมเดินทางไปปฏิบัตฺธรรมบำเพ็ญภาวนากันก็จะได้มีที่หลับที่นอน

13. เก๋ณัฐา

ในชนบทนี่เวลามีงานหล่อพระพุทธรูปชาวบ้านในระแวกหมู่บ้านใกล้เคียงก็จะมาร่วมงานกันมีโรงทานแจกอาหารให้ชาวบ้านได้ทานกัน หลายท่านเวลามองภาพบายศรีในพิธีบวงสรวงนี่อาจรู้สึกเฉยแต่สำหรับเก๋เคยได้ไปร่วมทำบายศรีบ่อยและทราบดีค่ะว่า บายศรีนั้นทำขึ้นมาด้วยความยากเย็นเพียงใดกว่จะได้แต่ละชิ้นปาดเหงื่อแล้วปาดเหงื่ออีกคะ555วัดอยู่ท้ายหมู่บ้านมีพัดลมก็ไม่เกิน 2ตัวคะและไฟชอบตกต้องๆแบ่งกันนะคะ แต่เฉพาะเก๋นะคะอาจเพราะเราไม่เคยทำมาก่อนน่ะคะและไม่ฉนัดเอามากๆเลยสำหรับงานเย็บปักถักร้อยนี่ไม่รู้ความเป้นกุลสตรีได้หล่นหายไประหว่างการเดินทางในภพชาติใด

งานพวกนี้งานสร้างวัดแต่ละสัดส่วนของวัด งานหล่อพระ งานทำบายศรี บางครั้งเหมือนคนคนนึงไม่รู้ว่าเค้ากำลังทำสิ่งใดอยู่ รู้เพียงบางสิ่งบางอย่างบอกให้เค้าทำสิ่งนั้น นำเค้าไป ตอนแรกเราอาจไม่รุ้ว่าเรากำลังทำอะไร ตามหาอะไรอยู่ จนที่สุดวันนึงเราก้จะพบว่าว่าแท้จริงเรากำลังตามหาตัวเราเองอยู่ ในสิ่งที่คนๆนั้นเองอาจได้ปวารณาอธิษฐานหรือรับอาสาทำสิ่งนั้นเอาไว้ในอดีต คำอธิษฐานเหล่านี้เมื่อคนๆนึงได้อธิษฐานไว้ ไม่ว่ากี่ภพชาติสิ่งจะตามเราไปเสมอ ตามไปให้เราได้ทำตามสัญญา

60741.jpg 60742.jpg 60743.jpg 60744.jpg 60745.jpg

60746.jpg 60747.jpg 60749.jpg 60750.jpg 60751.jpg

60752.jpg 60772.jpg 60773.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2015
  14. เก๋ณัฐา

ขออนุญาติแทรกกลางคันด้วยภาพที่มีญาติโยมช่วยนำไปโพสต์ไว้ในอินสตาแกรมคะ อุทยานปฏิบัติธรรมสมเด็จองค์บรมศาสดา 4 ฤดูค่ะ เห็นนี่เป็นปลื้มนะคะกว่าจะมาถึงวันนี้ถ้าย้อนกลับไปดูวัดสมันแรกๆจะเข้าใจเลยคะว่าเราสู้กันมาจริงๆ ไม่ร่วมตัววัดนะคะเพราะอุทยานองค์ปฐมเป้นส่วนที่ต่อออกมาจากตัววัด

อดีตนะคะตอนเพิ่งซื้อที่ดินมาใหม่ยังเป็นผืนนาคะ มีตอนน้ำท่วมด้วยนะคะกว่าจะสร้างออกมาดังๆที่เห้นนี่เดี๋ยวว่างๆจะเอามาลงให้ได้ชมกันแล้วรับลองคะว่าต้องตกใจกันแน่นอนว่าเรามากันถึงวันนี้ได้อย่างไร

ปัจจุบันสร้างกันเห็นๆเลยคะท่านใดร่วมบุญกันมาตลอดก็อนุโมทนาบุญกันไปนะคะ ท่านใดยังไม่ได้ร่วมบุญก็ไม่เป้นไรคะอนุโมทนาบุญรับบุญร่วมกันไปได้ยังสร้างไม่เสร้จนะคะแค่ครึ่งท่านค่ะมาร่วมกันสร้างได้ตลอดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2015
  15. เก๋ณัฐา

รีบจองกันเอาไว้นะค่ะกับการทาสี ต้องรอปัจจัยค่ะเพราะสีเป็นสีแบบพิเศษกระปุกเล็กนิดเดียวสองหมื่นกว่าบาท ถ้าองค์ใหญ่ใช้หลายกระปุกเลยค่ะคูณออกมาใช้งบประมาณหลายล้านเลยค่ะเลยยังไม่ได้ทาน่ะค่ะ ต้องรอผู้มีวาสนาจะได้ทาสีพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมต้นแต่ละองค์มาช่วยกันทาค่ะ พระโพธิสัตว์ทั้งหลายที่ปรารถนาพุทธภูมิก็อย่าลืมมาร่วมกันสร้างนะค่ะบารมีสร้างใหญ่จึงจะมีกำลังเพียงพอช่วยคนไปได้มาก ยังทันค่ะมาได้ตลอดรอตลอดเก๋รอผู้ปรารถราสร้างบามรีมาสร้างบารมีร่วมกันสร้างกันเยอะถึงเวลาก็จะได้มาช่วยเหลือเกื้อกูลกันอีก

ขนาดไฟล์:
      272.2 KB
      เปิดดู:
      147
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2015
  16. เก๋ณัฐา

ว่าจะโพสต์รูปคงไม่ได้ลงแล้วคะขออนุญาติไปนั่งสมาธิแล้วคะวันนี้ ยังไงขอยกยอดเป้นพรุ่งนี้ค่ะ อนุโมทนาสาธุ

17. เก๋ณัฐา

สำหรับญาติโยมที่โทรมาสอบถามหรืออาจติดต่อมาเรื่องขอยืมแม่พิมพ์สมเด้จองค์ปฐมต้นไปหล่อนี่ตอนนี้พิมพ์ที่วัดเหลืออยู่เพียงพอสำหรับหล่อที่วัดและในระแวกที่ไม่ไกลจากวัดมากเท่านั้นคะ ส่วนพิมพ์อื่นๆนั้นได้ให้ญาติโยมและวัดต่างๆนำไปต่อบุญโดยเอาไปหล่อตามวัดต่างๆกระจายกันไปหมดแล้วนะคะ คือเราไม่มีกำลังขนาดนั้นคะ ถ้านำพิมพ์ขึ้นไปหล่อตามสถานที่ต่างๆเช่นต่างจังหวัด นี่ค่ารถยกแม่พิมพ์นี้เที่ยวเดียวตกหลายหมื่นบาทเลยคะ ไหนจะค่าคนของเราที่ต้องเดินทางไปกับแม่พิมพ์ต้องใช้คนเราหล่อไม่งั้นเกิดพิมพ์เสียก็ตกเป็นล้านอีกเหมือนกันคะ ณ ตอนนี้เราไม่มีกำลังขนาดนั้นคะแค่หล่อพระพุทธรูปสมเด้จองคืปฐมที่ให้ญาตฺดยมเป้นเจ้าภาพองค์ละ 7000 บาทนี่ก็หนักเลยคะนั่นคิดเแพาะค่าปูนเพราะหวังให้คนได้ทำบุญใหญ่คือมีโอกาสเป็นเจ้าภาพหล่อพระหน้าตัก 4 ศอก(2เมตร)อันเป้นบุญใหญ่เลยจัดโครงการนี้ขึ้นมาแต่การหล่อพระนี่พอหล่อเสร็จไม่ใช้เสร็จแล้วเสร็จเลยคะ ตอนตกแต่งนี่ค่าใช้จ่ายมหาศาลนะคะ ปั้นลาย เจียรผิว ลายละเอียดตกก็องค์ละเป็นแสนแล้วลองคูณกันเข้าไปตามจำนวนองค์นี่งานช้างนะคะ ส่วนการนำพิมพ์ไปหล่อองค์ปฐมทั่วประเทศนี่หากเก๋ยังมีชีวิตอยู่วันนึงถ้ามีกำลังเก๋จะจัดให้ไปหล่อต่ามวัดทั่วประเทศเลยคะ เรียกว่า วัดไหนไม่มีสมเด้จองค์ปฐมติดต่อมานี่ไปหล่อให้หมดเพื่อให้ผู้คนได้กราบสักการะสมเด้จองค์ปฐมต้นผู้เปรียบเสมือนบิดาแห่งพระโพธิสัตว์ทั้งปวง อนุโมทนาสาธุการคะ

อ๋อแล้วก็ติดต่อเก๋อย่าโพสต์ทิ้งไว้หน้าบ้านนะคะเพระาเก๋ไม่ได้เข้าไปเช็ค มีอะไรให้โทรหาเก๋โดยตรงเลยคะหรือแจ้งเรื่องเข้าทางอีเมลเก๋เลยคะอันนี้เช็คตลอด แต่อาจตอบช้าหน่อยคะ ถ้าเห็นหายเงียบไปเกินหนึ่งสัปดาห์อย่างใบอนุโมทนาบัตรนี่ทวงเข้ามาได้เลยคะเพราะถ้าหายเงียบไปไม่ตอบแสดงว่าลืมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2015
  18. เก๋ณัฐา

ขอตัดตอนเข้าตอนหล่อองค์ปฐมเลยคะเดี๋ยวบางท่านมารอชมก็นาทีที่หล่อองค์ปฐมนี่แหละคะ ตามชนบทที่เวลาหล่อพระไม่ใช่แบบตามในกทม ที่ถือสายสินธิ์กันนะคะหล่อนี่คือชาวบ้านก็จะเข้าไปช่วยกันหลือเลยจริงๆคะ ตอนเก๋ไปหล่อสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยคือ เสื้อไม่ใช้สำหรับใส่หล่อพระคะ แต่แล้วแต่พฤติกรรมการหล่อพระของแต่ท่านนะคะไม่เหมือนกัน ของเก๋เวลาหล่อถ้าหล่อแล้วหล่อเอาเป็นเอาตายมากเลยค่ะถ้าไม่เสร็จเก๋จะไม่หยุดคะ ก็จะยืนหล่ออยู่ตรงนั้นแหละปูนกัดมือไม่ใช่ประเด็นคะยังไงเก๋ก็ไม่หยุดหรอกค่ะไม่จนกว่าจะเสร็จ เมื่อเราหล่อพระเราหล่อด้วยความศรัทธาแล้วจะให้มือเราหยุดได้อย่างไรเมื่อศรัทธาในหัวใจเรามันไม่เคยหยุด

60754.jpg 60755.jpg 60756.jpg 60758.jpg 60759.jpg

19. เก๋ณัฐา

ลงรูปสลับกันเล็กน้อยคะเก๋ต้องขอโทษด้วยนะคะ ปกติก่อนลงมือหล่อเราจะต้องทำพิธีสวดบวงสรวงกันก่อนคะ บวงสรวงเสร็จขึ้นถัดไปจึงเป็นการหล่อองค์พระปฏิมากร เอาเป็นว่าชมภาพกันเลยดีกว่านะคะ คำพูดเป็นล้านคำอย่างไรคงไม่อาจแทนภาพเพียงภาพเดียวได้

60760.jpg 60761.jpg 60762.jpg 60763.jpg 60768.jpg 60769.jpg

20. เก๋ณัฐา

การหล่อพระพุทธรูปเป้นการสร้างบารมีที่ถือว่ามีอานิสงส์มากยิ่งด้วยสมเด็จองค์ปฐมแล้ว ลองสังเกตุดูสิคะครูบาอาจารย์ที่หล่อพระจำนวนมาก เช่น หล่อพระทั่วประเทศล้วนเหล่าผู้ปรารถนาพุทธภูมิ พุทธภูมินั้นยาวไกลการสร้างบารมีก็ย่อมยาวนานไปเรียกว่านับภพชาติหามิได้ ครูบาอจารย์เคยเหล่าให้ฟังนะคะว่า ผู้ปรารถนาพุทธภูมิจะสร้างบารมียาวนานเพียงใดนั้นนอกจากความปรารถนาหมายถึงสิ่งที่ท่านอธิษฐานกันนะคะว่ามาหลายประการยากน้อยเพียงไรก็สร้างบารมีตามนั้น เช่น ปรารถนาให้ยุคนั้นเป้นเช่นไร ไม่ปรารถนาให้ยุคนั้นเป้นเช่น นอกจากนั้นแล้วนั้นยังขึ้นอยู่กับจำนวนญาติและผู้เกี่ยวข้องว่าญาติขององค์ใดนั้นมากน้อยเพียง ก็ต้องตามไปเก็บหรือตามไปช่วยผู้คนเหล่านั้นสร้างบุญ แค่การสร้างบารมีของคนเดียวนั้นก็ยากแล้วแม้นต้องพาผู้ที่เกี่ยวข้องไปด้วยจะยากเพียงไรแต่พุทธภูมิคือการนั้นการเดินทางช่วยคนหรือพาคนสร้างบุญนั่นแหละค่ะเพราะคนที่เป็นญาติหรือผู้เคยเกี่ยวข้องกันเขาจะไปกับเราได้ถ้าไม่มีบุญเขาก็ไปไม่ได้เช่นกันเขาจะไปกับเราได้ก็ต้องไปสร้างบุญร่วมกันไป แต่นี่แหละคะ หัวใจพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย ช่างเด็ดเดี่ยวและน่าทึ่ง อนุโมทนาสาธุการ

61118.jpg 60771.jpg 61119.jpg 61120.jpg

61121.jpg 61122.jpg 61123.jpg 61124.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2015