White Concert งานแสดงดนตรีบำบัดเพื่อการกุศล

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Tara, 1 กุมภาพันธ์ 2008.

1. Tara

Tara เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการคุณแม่ชีครับ

ผมเอกชัยนะครับ คุณแม่อาการเป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีผมหายไปอเมริกามาสัปดาห์กว่า จึงไม่ได้โทรไปสนทนาด้วยพักหนึ่ง ตอนนี้ งานดนตรีบำบัด White Concert ที่เคยเรียนให้คุณแม่ทราบครั้งหนึ่งได้จัดเตรียมเสร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้ว จึงจะขออนุญาตประชาสัมพันธ์งานดังกล่าวในส่วนกระทู้ของคุณแม่ด้วยนะครับ เพื่อที่เพื่อนผองที่สนใจจะได้ประโยชน์ร่วมกัน เพราะงานนี้เป็นการรวบรวมศาสตร์และศิลป์ ทั้งทางสายบำบัดและการปฏิบัติธรรมเลยทีเดียว

-------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ ขออนุญาตประชาสัมพันธ์งานแสดงดนตรีบำบัดและการเสวนาธรรมที่น่าสนใจ อันเป็นการรวมตัวของผู้ปฏิบัติธรรม และ นักธรรมชาติบำบัด กับแพทย์สมัยใหม่ไว้ด้วยกัน ในงาน White Concert

White Concert
    ดนตรีสีขาว ปันน้ำใจเพื่อแพทย์อาสา

ขอเชิญร่วมรับฟังเสียงดนตรีแห่งจิตวิญญาณบรรเลงโดยเครื่องดนตรีโบราณ Crystal Bowl และ Multi-Quartz Bowl โดยคณะนักดนตรีสมาธิบำบัด "คีตาทอฝัน" นำโดย อาจารย์กัมปนาท บัวฮมบุรา พร้อมคณะนักดนตรีบำบัดรับเชิญจากประเทศญี่ปุ่น พร้อมร่วมเสวนาหัวข้อ "ธรรมะกับสุขภาพ" โดยแม่ชีศันสนีย์ เสถียรสุต แห่งเสถียรธรรมสถาน , อาจารย์กัมปนาท และคณะแพทย์อาสาจากโรงพยาบาลครบุรี จ.นครราชสีมา ที่จะมาร่วมถ่ายทอดและแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ในการใช้การแพทย์ทางเลือก การแพทย์แผนโบราณ ธรรมชาติบำบัด ควบคู่กับการแพทย์สมัยใหม่ และ การปฏิบัติธรรม วิปัสสนา กรรมฐาน ในการเยียวยา บำบัด ฟื้นฟู ผู้ป่วยโรคเรื้อรังต่างๆ เช่น มะเร็ง เบาหวาน ความดันโลหิต โรคหัวใจ เป็นต้น

วันที่และเวลา : วันอาทิตย์ที่ 24 กุมภาพันธ์ 2551 เวลา 14.00-17.00 น.

สถานที่ : สถาบันเกอเธ่ประเทศไทย (ศูนย์ไทย-เยอรมัน) ถ.สาทร ซอย 1

ค่าลงทะเบียน : 1,200 บาท

โดยรายได้เพื่อจัดตั้งกองทุนเครือข่ายแพทย์อาสาเพื่อผู้ป่วยโรคเรื้อรัง จ.นครราชสีมา

ผู้สนใจสามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมและสำรองที่นั่งได้ที่ คุณเอกชัย 081-869-1816 หรือ คุณหงษ์นภา 089-199-0188

ขอบคุณครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Tara

Tara เป็นที่รู้จักกันดี

ทราบดีว่า คุณแม่อยากมาร่วมงานด้วย แต่คงไม่สะดวกแน่นอน ผมจึงได้คุยกับอาจารย์นาท (กัมปนาท)และแนะนำเกี่ยวกับคุณแม่ชีให้แกทราบแล้ว อาจารย์นาท ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะไปเล่นดนตรีคริสตัลโบว์ล ที่สงขลา ซึ่งเราคงจะนัดหมายกันอีกครั้งหนึ่งนะครับ

สำหรับท่านใดที่ต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาโทรติดต่อมาได้เลยนะครับ เพราะตอนนี้เริ่มมีการสอบถามและเริ่มจองที่นั่งกันเข้ามาแล้ว และที่นั่งมีค่อนข้างจำกัดอยู่ที่ 200 ที่นั่ง เท่านั้น

สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับ คณะคีตาทอฝัน , ความรู้เรื่องการใช้ดนตรีบำบัด Crystal Bowl และ การดำเนินงานของกลุ่มคณะแพทย์อาสาเพื่อผู้ป่วยโรคเรื้อรังนั้น ผมจะพยายามทะยอยนำเสนอลงในกระทู้นี้ให้นะครับ เพื่อความเข้าใจที่ดีมากยิ่งขึ้น ประกอบการตัดสินใจมาร่วมงานครั้งนี้ แต่หากท่านใดใจร้อน อยากรีบทราบเร็วๆ ก็โทรมาคุยกับผมได้ตามเบอร์โทรที่ให้ไว้นะครับ และเชื่อมั่นเป็นอย่างยิ่งว่า ผู้มาเข้าร่วมจะได้ประโยชน์สูงสุดแน่นอน เพราะจะได้รับความรู้ทั้งทางธรรมะ และการดูแลรักษาสุขภาพของตนเองกับคนรอบข้างอย่างเต็มที่ ทั้งในมิติทาง กาย จิต วิญญาณ และสังคม อย่างเช่น คุณแม่ชีศันสนีย์ ท่านก็จะมาเล่าประสบการณ์ในการสอนเจริญภาวนาแก่ผู้ป่วยโรคมะเร็ง อย่างเช่น "คุณบัว" ที่หลายๆท่านได้รู้จักกันดี ว่าจากอาการทุกข์ทรมานอย่างแสนสาหัสนั้น กลับหายและจากไปอย่างสงบได้ก็ด้วยการเจริญภาวนานั่นเอง ซึ่งงานครั้งนี้ ถือว่าเราได้รับเกียรติและความเมตตาเป็นอย่างสูงจากแม่ชีศันสนีย์เป็นอย่างยิ่ง จึงขอกราบขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ เช่นกัน (และขอให้พวกเราได้ร่วมกันอนุโมทนาให้แก่ทีมงานของเราทุกคนด้วยนะครับ)

นอกจากนี้ ในงานเรายังเปิดพื้นที่ให้ผู้ต้องการมีส่วนร่วมบุญ สามารถมาออกบู๊ทจำหน่ายสินค้าได้ด้วย โดยขอให้เป็นสินค้าที่ไม่เกี่ยวข้องกับอบายมุขนะครับ และเราเปิดโอกาสให้เจ้าของบู๊ทแต่ละท่านได้กำหนดเองว่า จะแบ่งรายได้จากการจำหน่ายสินค้าในงานเข้ากองทุนแพทย์อาสาฯ เป็นเปอร์เซนต์เท่าไร อย่างเช่น ตอนนี้ เราได้รับการตอบรับจากสนพ.สวนเงินมีมา ที่จะนำหนังสือธรรมะและสุขภาพในเครือ มาจำหน่ายในงานแล้วนะครับ

หมายเหตุ : โปสเตอร์และกราฟฟิคสำหรับโปรโมทงาน เราทำออกมาหลายแบบครับ นี่เป็นแบบที่สาม ที่ทำออกมาเพื่อให้เกียรติแก่ คุณแม่ชีศันสนีย์ ครับ เป็นฝีมือของ "น้องโจ๊ก" ที่เพิ่งลาสิกขาออกมาได้เพียง 3 วัน เอง ก็ได้รับหน้าที่อันเป็นกุศลนี้เลย ( เพราะไม่มีค่าแรงให้ มีแต่ "บุญ" )

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      313.4 KB
      เปิดดู:
      171
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2008
  3. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรมและธรรมะสวัสดีค่ะ...

แม่ชีขออนุโมทนาบุญกับโครงการที่ดีนี้ด้วย เคยได้สนทนากับ
    แม่ชีศันสนีย์เหมือนกัน ท่านเคยชวนไปร่วมงานด้วย ยิ่งรู้ว่าแม่ชีทำที่ปฏิบัติธรรมและทำศูนย์สมาธิบำบัดแบบองค์รวม รวมทั้งเป็นที่พักฟื้นบำบัดผู้ป่วยโรคมะเร็ง ซึ่งเป็นงานคล้ายๆท่านก็นับว่ามีเครือข่ายเพิ่มขึ้น

จึงอยากจะขอเชิญชวนผู้ที่อยากจะช่วยเหลือผู้คนในสังคมที่ด้อยโอกาสกว่า ได้หันมาร่วมแรงร่วมใจสละความสุขที่เป็นปัจจัย หรือ กำลังกาย กำลังความคิดแจกจ่ายให้กับบุคคลเหล่านั้นร่วมกัน

ไม่ว่าจะเป็นองค์กรใดนับว่าได้มหาบุญได้มหากุศลทั้งนั้น
    ขอชื่นชมกับบุคคลผู้มีจิตอันเป็นกุศลทุกท่าน

บุญรักษา/ธรรมะสวัสดีค่ะ