ได้ยินเสียงพระสวดมนต์ โดยไม่รู้ที่มา เป็นประจำ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nanakorn, 26 ธันวาคม 2008.

1. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    จะได้ยินเสียงพระสวดมนต์ แต่ไม่รู้่ว่าบทอะไร จะได้ยินเวลาที่ไม่ได้สวดมนต์ หรือขี้เกียจสวดค่ะ ไม่จำกัดเวลา เวลาอยู่บ้านเสียงจะก้องอยู่ในหู แต่ฟังไม่ชัดว่าบทอะไร

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    จขกท เป็นคนที่มีบุญเก่าติดตัวมามากอย่างเเน่นอน ฟันดาบครับ

3. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    อยากได้ยินมั่งจัง

4. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นนิมิตอย่างหนึ่ง ให้รู้เฉยๆ อย่าได้ใส่ใจมันเลย ... เมื่อก่อนผมเริ่มสวดมนต์ และนั่งสมาธิก็จะได้ยินเหมือนกัน ... แต่เดี๋ยวนี้นานๆ จะได้ยินที

5. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    อืมม..
    ต้องใจเด็ดนะ ตัดขาดแบบให้ขาดสบั้นไปเลย..
    คือ ไม่ใช่ให้ไล่ไปนะ แต่ให้รู้อยู่อย่างนั้นแหละเพียงแต่ไม่เข้าไปยุ่ง
    เหมือนนั่งอยู่บนต้นไม้ มองลงมาเฉยๆน่ะ..

อนุโมทนาครับ

6. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    เมื่อมีผล ย่อมมีเหตุ ครับ ลองพิจารณาว่าเสียงอยู่ทิศทางใดครับ แล้วท่านจะได้คำตอบครับ

7. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ตามนั้นครับ ถ้าทรงสมาธิอยู่แล้วเทวดาท่านต้องการให้ได้ยิน ก็ได้ยินครับ
    อนุโมทนาด้วยครับ มีเทวดามาสวดมนต์บ่อยๆ สงสัย เจ้าของกระทู้เป็นคน
    ชอบสวดมนต์แน่ๆ เลย

8. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ผมเคยได้ยินเหมือนกัน เวลาเลยเที่ยงคืนเป็นบางวัน เป็นสถานที่ทำงานเมื่อผมเข้าเวร หลังจากผมสวดมนต์ยอดพระกัณไตรปิฏก ผมพยายาฟังแต่ฟังไม่ออกว่าสวดอะไรจะเป็นเฉพาะที่นี่ที่ได้ยินนะ ที่อื่นไม่ได้ยิน

9. นางแก้ว

นางแก้ว สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2008
    ได้ยินเฉพาะที่ เป็นเจ้าที่เจ้าทางป่าวอ่า

10. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อได้ยินแล้ว ชำเรืองดูที่ใจซิ ว่าใจเป็นเช่นไร
    ได้ยินแล้วชอบ ก็รู้ว่าชอบ เป็นวิปัสนาแล้ว ถ้ารู้อย่างนี้ได้ เช่น ได้ยิน ชำเรืองรู้ ดูใจ ดูแล้วรู้ว่าชอบ ก็จบแล้ว วิปัสนาจบแล้ว 1 ขณะจิต ได้ปัญญาแล้ว 1 ขณะจิต...ฝึกแบบนี้ล่ะครับไปเรื่อยๆ สติจะเกิดบ่อยขึ้น
    เมื่อเรารู้ว่าชอบ เราจะเห็นกิเลส ตัวชอบนี่ล่ะตัวกิเลส แต่ถ้าได้ยินแล้ว ชอบ ไปฟังเพลิน แสดงว่า ไม่เป็นวิปัสนาแล้ว เป็นหลงเข้าไปใหญ่ ปรุงอร่อยไปเลย ...
    อีกกรณีนึง ได้ยินแล้วเพ่งกับคำสวดมนต์ ก็จะยิ่งแนบแน่น เป็นสมถะ เข้าไปละเอียดขึ้น ซึ่งจะทำสมถะก่อนก็ได้ ....
    การฝึกวิปัสนา จะเน้นที่เห็นกิเลส แต่ก็ค่อยๆๆฝึกไปนะครับ..
    สมมุติว่า นั่งสมาธิไปแป๊ปแล้วเห็นเทวดา ใจมันชอบ เก่งแล้วคราวนี้ ก็จะเกิดกิเลส หากเป็นวิปัสนา ก็จะตามรู้ที่ใจไปเรื่อยๆ รู้เบาๆ แบบชำเรืองไม่ต้องเพ่ง
    ....การทำสมาธินั้น เห็นเทวดาหรือนิมิต มันง่าย
    แต่การทำสมาธิที่จะไม่เห็นเทวดา มันยาก..
    เห็นกิเลส ดีกว่าเห็นเทวดา ...
    เพราะเห็นเทวดาแล้วจะเกิดกิเลส...พระท่านสอนไว้
    ฝึกกรรมฐาน เพื่อให้รู้จักตัวเอง เพราะตัวเองมันประกอบไปด้วยกิเลส การเห็นกิเลสแล้วรู้ทันบ่อยๆ ก็เหมือนการขัดเพชรที่เปลื้อนคราบสกปรกต่างๆให้ออกเป็นเพชรน้ำใส

11. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ตอนแรกได้ยินเฉยๆ ค่ะ แต่ฟังไปเรื่อยจะรู้สึกว่าไพเพราะขึ้นเรื่อย จนสามารถจับใจความได้
    มารู้เช้าวันเสาร์ว่า เป็นบทยอดพระกัณไตร ไม่นั่งสามาํธิก็ได้ยิน จะได้ยินเพราะที่
    แต่ก็แปลก พอได้ยินแล้ว ก็สวดมนต์ จู่ๆ ก็ได้กลิ่นดอกพิกุล ค่ะ กลิ่นหอม เราถือศีล 8 ตลอดชีวิตด้วยค่ะ พยามมีสติ กลัววิปลาส เหมือนกัน พยายามนึกถึงพระสรณะ สรุปคือต้องวางเฉย ใช่หรือไม่คะ

12. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.wimutti.net/ ลองไปศึกษาดูนะครับ
    จะหัดแต่งหรือเขียนหนังสือ ก้ต้องอ่านออกเขียนได้ก่อน เพราะฉนั้น ต้องหัดอ่านหัดเขียน ให้เข้าใจในวิธีการก่อน ว่าเขียนอย่างไร อ่านอย่างไร จะได้เพลินเพลินกับการแต่งหรือเขียนหนังสือน่ะครับ....อนุโมทนาครับ

13. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    รู้สึกว่าเคยอ่านเจอ หลวงพ่อว่าเป็นเสียงสวด ของชั้นยามาเขา คือสมาธิเราเริ่มดีแล้วอ่ะครับ...จึงได้ยินอ่ะครับ......เสียงมันจะแว่วนะ..เหมือนอยู่ใกล...และไม่รู้ว่าสวดอะไร...ผมก็เคย....อย่าไปใส่ใจครับ...ถ้าจับอาณาก็อาณาต่อ...ถ้าจับสติ...ก็รู้...ต่อครับ...เดี๋ยวก็หายไปเอง...แต่ให้รู้ว่าเริ่มดีแล้วครับ...แต่อย่าใส่ใจ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2008
  14. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    เมื่อคืนนี้เลยค่ะ ตื่นมาตอนดึกมากแล้วไม่น่ามีคนมานั่งสวดมนต์ ได้ยินเสียงผู้หญิงสวดมนต์ แต่ฟังไม่ชัดมาก ก็โมทนากับเสียงนั้นไป
    แล้วก็หลับต่อ ในใจรู้สึกได้ว่า รู้สึกดีค่ะ

15. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเสียงจากโลกทิพย์ครับ จิตของคุณละเอียดขึ้น ทำให้สัมผัสได้

16. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมเคยได้ยินเหมือนกันเป็นตอนเคลิ้มๆ ครึ่งหลับครึ่งตื่นอะคับ ไม่รู้เหมือนกันหรือปล่าว

บางทีก็เป็นเสียงเพลง บางทีก็เป็นเสียงคนพูด

17. jake009

jake009 เป็นที่รู้จักกันดี

ถือศีล 8 ตลอดชีวิต อนุโมนทนา สาธุ สาธุ
    เป็นอาการเหมือนกับ พระรูปหนึ่งที่รู้จักท่านเล่าให้ฟัง เป็นท่านเล่าว่า ที่แรกไม่ได้เป็นเสียงบาลี เป็นภาษาอะไรไม่รู้ ท่านเลยบอกว่า ภาษาอะไรฟังไม่รู้เรือง พอได้ยินครั้งหลังจะเป็นภาษาบาลี เห็นท่านว่า เป็นบท มหากา พาหุง อะไรทำนองนี้
    ปัจจุบันท่าน ฉันเจ วันละมือ และ น้ำมนต์ท่านเห็นว่า ดีมาก ๆ ท่านเล่าว่า ตอนมาอยู่วัดใหม่ ๆ ญาติโยมป่วย เลยมาหาท่าน และมี...... มาบอกท่านว่า ท่าน ไปเอาน้ำมาทำน้ำมนต์ ท่านว่าท่านไม่ได้สวดอะไร พอตั้ง นะโม ฯ จะมีแสงลงมาจาฟ้า
    แล้วท่านก็เอาน้ำมนต์ให้ญาติโยม เห็นหายกัน เลย ปัจจุบัน ในกุฏิท่านจะเต็มไปด้วยขวดน้ำมนต์

18. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องคิดมากครับ คิดว่าเค้ามายืนยันว่าเราปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้ว เค้าถึงมาให้ได้ยิน หรือได้กลิ่น

สบายใจดีด้วย แต่ไม่ต้องไปยึดติดนะครับ ว่าจะต้องได้ยินตลอดวันไหนไม่ได้ยิน วันนั้นไม่ดี

19. กสิณี

กสิณี เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เป็น มีอยู่ช่วงหนึ่งประมาณเดือนสองเดือนมาแล้วนั่งสมาธิ ได้ยินเสียงสวดมนต์ได้ยินตลอดเวลาเป็นเดือนๆ ค่ะ ทำอะไรอยู่ก็จะได้ยิน แต่เดี๋ยวนี้พอไม่ค่อยได้นั่งก็จะไม่ค่อยได้ยิน เวลาจิตสงบมากๆ ก็จะได้ยิน

20. ka99

ka99 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    ผมก็เคยได้ยินเหมือนกันครับเป็นเสียงสวดบทของเจ้าแม่กวนอิมนะครับได้ยินบ่อยมาก