ให้เงินพ่อแม่ไว้ใช้แต่เขาเอาเงินไปให้น้องชายที่ติดยาซื้อยาเสพ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย สีฆะสีฆัง, 2 มิถุนายน 2012.

1. สีฆะสีฆัง

สีฆะสีฆัง บุญเป็นเรื่องด่วนต้องรีบทำ

กราบเรียนถามพระอาจารย์เล็กตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ ถามว่าเราจะบาปไหมถ้าพ่อแม่เอาเงินที่เราให้ไปให้น้องชายซึ่งติดยาซื้อยาเสพ

2. อินทิราธา

อินทิราธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตามความคิดเห็นของดิฉันเองน่ะค่ะ ว่าไม่บาปหรอกค่ะ เพราะคุณได้เต็มใจให้เงินจำนวนนี้แก่พ่อแม่ไปแล้ว ส่วนท่านจะนำไปทำอะไร ถือว่าเป็นสิทธิที่ท่านพึงทำค่ะ ไม่ทราบว่าจะเป็นคำตอบที่ถูกต้องหรือเปล่าค่ะ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณมาก

3. A`z

A`z Active Member

เอาเงินให้พ่อแม่ใช้เป็นการตอบแทนบุญคุณ ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี
    จริงๆแล้วที่ทำนี่ไม่บาปนะแต่ถ้าวางกำลังใจไม่เป็น คิดไม่ตรงจุดมันก็จะรู้สึกบาป
    เหมือนทหารสองคนออกไปรบนะแหละ ฆ่าคนตายเหมือนกันทั้งคู่
    คนนึงคิดว่าเราทำเพื่อชาติและประโยชน์ส่วนรวม ตายไปได้ไปเกิดบนสวรรค์
    คนนึงคิดว่านี่เราฆ่าคนตายเสียแล้วนี่ จิตคิดแบบนี้ทั้งวันทั้งคืน ตายไปตกนรก
    กรรมต่างๆมันต้องดูอันดับแรกคือเจตนาก่อน เข้าใจไหมคำว่าเจตนาน่ะครับ

4. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ เพราะท่านทั้ง ๒ เลี้ยงเรามานะครับ
    ส่วนเรื่องที่ท่านจะเอาไปทำไรนั้น มันคนละส่วนกันนะครับ อย่างคิดมากเลยนะครับ

5. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    คิดว่าเราเต็มใจให้พ่อแม่ ซึ่งเป็นพระอรหันต์ในบ้าน เรานั้นได้ตอบแทนคุณของท่านและได้บุญไปด้วย และเมื่อท่านได้รับแล้วจะเอาไปทำอะไรก็เป็นสิทธิ์ของท่าน แต่น้องชายกลับนำเงินที่ท่านให้ไปซื้อสิ่งเสพติดไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดยังไงก็เป็นโทษแก่ร่างกาย เท่ากับเนรคุณบุพการี เพราะกว่าแม่จะคลอดกว่าท่านจะเลี้ยงดูให้เติบโตได้ ทั้งเฝ้าฟูมฟักทะนุถนอมเช็ดขี้เช็ดเยี่ยว ป้อนนมป้อนข้าวป้อนน้ำ เลี้ยงดูให้เจริญเติบโตไม่ว่าเราจะยากดีมีจนหรือเจ็บป่วยท่านก็ไม่ทอดทิ้ง อย่างนี้แล้วควรจะไปเตือนน้องชายดีกว่า ถึงวันนี้เขาไม่คิดแต่สักวันเขาอาจจะกลับตัวกลับใจได้ก็ได้