ใช้ห้องน้ำวัดเป็นหนี้สงฆ์รึเปล่าครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 27 สิงหาคม 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ขอกราบถามหลวงพ่อครับ การใช้ห้องน้ำของวัด เป็นหนี้สงฆ์เปล่าครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    น้ำประปาที่ใช้ราดใช้ล้าง ทางวัดเป็นผู้จ่าย

ห้องน้ำห้องส้วม ทางวัดเป็นผู้สร้าง หรือ มีญาติโยมสร้างถวาย

การที่เราไปใช้ ย่อมเป็นการใช้ของสงฆ์

ดังนั้น ผู้ที่ไปใช้ย่อมติดหนี้สงฆ์ไม่มากก็น้อย

... เข้าวัดก็ทำบุญบ่อย ๆ จะได้ไม่เป็นหนี้สงฆ์

3. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างที่คุณ เฮียปอ ตำมะลัง ว่าถูกต้องเลยครับ

บางวัดที่หน้าห้องน้ำจะมีกล่องรับบริจาคใช้หนี้สงฆ์ไว้เลยครับ สะดวกดี

แต่ถ้าวัดไหนไม่มีก็ไปบริจาคค่าน้ำค่าไฟให้วัดแทนก็ดีนะครับ ถ้าปล่อยไว้นาน อย่าคิดว่านิดหน่อยไม่เป็นไร

4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    โอ้วขอบคุณครับ ควรชําระหนี้สงฆ์ตามจํานวนเงินเท่าไหร่ครับ ผมมีเงินไม่มาก

5. newborn

newborn เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ชำระหนี้สงฆ์ตามราคาของที่เราใช้ไป แต่จริงๆให้ราคาเกินไว้ดีกว่านะ หรือมีแค่ไหนให้แค่นั้นไปก่อน ถ้าเรามีอีกค่อยเอามาใช้หนี้สงฆ์อีก เวลาทำบุญก็อธิษฐานขอชำระหนี้สงฆ์ไป

6. ann

ann เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    อนุโมทนาค่ะ

เราเคยนั่งสังเกต ที่วัดท่าซุง บางรถทัวร์ใหญ่ ก็มาจอดแวะให้ผู้โดยสารชาวต่างชาติ

เข้าห้องน้ำในวัด (ตอนนั้น ไม่เห็นเข้าไปในโบสถ์ ถ้าเข้าไปคงได้หยอดร่วมบุญบ้าง)

ใจเรายังสงสารฝรั่งเลยว่า พวกเขาคงไม่รู้

ทางวัดน่าจะมีกล่อง Donation ตั้งไว้นะคะ

7. sazaki

sazaki เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีท่านเคยกล่าวไว้การชำระหนี้สงฆ์ที่ดีให้ผลมากคือการสร้างพระพุทธรูปครับ เพราะพระพุทธรูปประเมินค่าไม่ได้ครับ ถ้ามีใครสร้างพระพุทธรูปเราก็ร่วมทำบุญครับ แล้วอธิษฐานขอชำระหนี้สงฆ์จะเป็นการชำระหนี้สงฆ์ทั้งอดีตชาติด้วย ยิ่งองค์ใหญ่ๆยิ่งดีครับ จะร่วมเท่าไหร่ก็ได้ตามกำลังถือว่าได้ถวายทั้งองค์ครับ

8. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

ขอออนุญาติถามเพิ่มเติมนะครับ

ว่าพระชำระหนี้สงฆ์ตามที่หลวงพ่อได้บอกให้สร้างปิดทอง แล้วหากเราไม่ได้ปิดทองแต่ใช้การพ่นสี หรือทาสีให้เป็นสีทองนี่ ไม่ทราบว่าอานิสงฆ์เหมือนปิดทองมั้ยครับ