@ใครปรารถนาพุทธภูมิบ้างครับ@

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย porrawee, 1 กรกฎาคม 2010.

1. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องด้วยรู้สึกว่าบอร์ด พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์ ช่วงนี้ดูค่อนข้่างเงียบ
    และได้เห็นผู้สมัครใหม่เข้ามาหลายท่าน จึงอยากจะรู้ว่าท่านใดปรารถนาพุทธภูมิบ้าง
    และ แบบใดบ้างครับ ^ ^

และหากได้ไปทำบุญที่ใดมา ก็สามารถมาโพสไว้ที่นี่ได้ เพื่อที่สมาชิกท่านอื่นๆ
    จะได้โมทนาบุญหรือเป็นแนวทางแก่พุทธภูมิท่านอื่นๆได้น่ะครับ

(deejai)(deejai)(deejai)

2. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมปรารถนา สาวกภูมิครับ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมปรารถนาพระอรห้นต์ครับ ฮิๆๆ

4. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ต้องศึกษาก่อนค่ะยังไม่เข้าใจดี

5. ขุนแผนน้อยน่ารัก

ขุนแผนน้อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมปราถนา ช่วยขนรื้อสัตว์โลกออกจากวัฎฎะ แต่ไม่ปราถนาการเกิดซ้ำซาก ลำบากใจแท้หนอ

6. อำนาจพุทธะ

อำนาจพุทธะ Active Member

ผมอยากนิพพาน

7. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ความจริงเราปรารถนาพุทธภูมินะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนแล้วขอลาเป็นสาวกภูมิดีกว่า ไม่ต้องเหนื่อยมาก ค่อย ๆ ทำ ช้า ๆ แต่มั่นคง อิๆๆ นี่กระทุ้ของเรา ใครว่างก็เข้ามาอนุโมทนาบุญกันได้นะ http://palungjit.org/threads/แจก-พระธาตุค่ะ.230312/

8. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ คุณsaipoteขอให้ถึงพระนิพพานโดยไวครับผม
    :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2010
  9. linake119

linake119 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ผมปรารถนา ศรัทธาธิกะพุทธะครับ ก็ยังต้องบำเพ็ญอีกนาน เบื่อการเกิดแล้ว(อย่างมากๆ)แต่ก็ทนครับที่จะบำเพ็ญบารมีต่อให้เต็ม มีอะไรก็คุยกัน แนะนำกันได้ครับ

10. วิหกขาว

วิหกขาว สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2011
    ใครปรารถนาพุทธภูมิบ้าง

ผมปรารถนาพุทธภูมิอยู่กำลังบำเพ็ญเพียรขั้นสูงเรียกว่าอุเบกขาปรมัตบารมีอยู่ในป่าดง แต่เทวดาอันเชิญมาจากป่าเพื่อช่วยมนุษย์ บอกทางมนุษย์ ใครมีปัญหาเรื่องการปฏิบัติธรรมต่างๆ ตั้งแต่เบื้องต้นจนถึงเบื้องสูง เข้ามาถามได้ที่นี่นะครับ phoobokthang@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2011
  11. 26

26 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโพธิสายพี่เลี้ยงครับ เจอกันที่สายลม3ธันวา54ครับ

12. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    สายวิริยาธิกะ ครับ เคยสำรวจอารมณ์ตัวเองจริตพุทธภูมิแท้แน่ ค่อนข้างมั่นใจ เพราะเคยแอบไปเที่ยวนิพพานแบบมัวๆ ครั้งหนึ่ง ไปเดินเล่นบนวิมานได้แป้บหนึ่งภาพพระพุทธองค์เป้นแก้วสวยใสก็ปรากฎที่หน้าวิมาน ผมก็นั่งคุกเขาพนมมือไม่สนใจอะไรอยากจับภาพพระพุทธองค์ให้นานที่สุด เพราะรู้สึกว่าภาพนั้นสวยมาก แต่ใจมันดันทะลึงถามหรือพระพุทธองค์ดลใจก็ไม่รู้ มันถามขึ้นมาเองว่า "ผมอยากเป็นพระพุทธเจ้า" ทันใดนั้นก็มีคำตอบเกิดขึ้นมาในใจว่า "เธอได้เป็นแน่" ผมก็รู้สึกดีใจมาก จะว่าเป็นพุทธพยากรณ์ก็คงไม่ใช่นัก ยังอีกไกล แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นคำตอบจากพระพุทธองค์จริงๆ เพราะมันเป็นอารมณ์ที่ไม่มีกิเลส เป็นอารมณ์ของทิพจักขุญาณ เคยได้ทิพจักขุมาแล้วเลยรู้อารมณ์นั้นว่ามันเป็นอารมณ์เดียวกัน แต่ต่อให้เป็นอุปาทานผมก็ไม่สนใจเพราะผมไม่สงสัยในผลการปฏิบัติของตัวเอง

ปล.เป็นกำลังใจให้ผู้ร่วมเดินทางทุกคน ผลการปฏิบัติไม่ได้สูญเปล่าจริงๆ แต่ใครกำลังใจอ่อนกว่าผม ผมก็ไม่รอนะ หุหุ เจอผมแซงแน่

13. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

เพียรหาคุณธรรมที่จะทำให้โพธิญาณปรากฏเช่นกันครับ
    หากมีปัญญามากหน่อยก็คงใช้เวลาไม่มาก
    หากปัญญาน้อยมีวิริยะพอก็ใช้เวลามากหน่อยกว่าจะเข้าถึงคุณธรรมต่าง ๆ จนทำให้ปรากฏได้
    สุดแท้แต่วาสนา แต่จะทำได้ยอดเยี่ยม สุดยอดความสามารถของปุุถุชนเช่นองค์สมเด็จพระสมณะโคดมคงแล้วแต่ปัญญา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2011
  14. วิหกขาว

ผมอยากมีเพื่อนมาก เพราะเหตุที่รู้ใจคนสัตว์มาแต่๗ขวบผมทรมานมากบางครั้งอยูุ่คนเดียวในโลกวิสัยนี้เหมือนต้องคำสาป ผมทำทุกสิ่งแล้ว พุทธองค์ ตรัสกับผมว่า เจ้ายังไปไม่ได้นะต้องอยู่ก่อนเพื่อผู้คน ทุกๆครั้งที่นึกถึงผมร้องให้ แค่ต้องการเพื่อนนี่คือเรื่องจริงของคนต้องคำสาปอย่างผมตั้งแต่เกิดมาบนโลกผมต้องสูญเสียทุกสิ่งทั้งครอบครัวลูก เมีย อันเป็นที่รักมากกว่าชีวิต ผมไม่อยากจะช่วยใครแล้วโลกนี้คงไม่ต้องการผู้ที่สาปตัวเองอย่างผมด้วยความโง่ของตัวเอง ตั้งใจเพียงว่า จะช่วยหมู่สัตว์ให้พ้นทุกข์ หัวขาดชาติเดียวผมต้องทรมานสาหัสมากมาย มันไม่ได้สนุกเลย คือการตอบแทนความโง่ของตัวเอง ผมคือคนโง่ที่ตายเพื่อผู้อื่น จากคนโง่ที่มีชื่อว่า วิหกขาว

15. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุการณ์ที่หัวขาดนั้น นายสร้างคุณธรรมอะไรไว้เหรอ หรือว่าป้องกัน รักษาคุณธรรมข้อไหนไว้ ถึงได้หัวขาดอย่างนั้น?

16. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009

ดีคับดีๆ

ขอยกมือด้วยคนคร๊าบบบ

17. วิหกขาว

ใครปรารถนาพุทธภูมิบ้าง

หัวขาดคือ การตัตศรีษะเพื่อรับคำทำนายสายวิริยะธิกะครับ ๑๖ อสงไขยนานมาก
    สูญเสียทุกสิ่ง คือ อุเบกขาปรมัตบารมี เหมือนพระเวสสันดร
    คนโง่ที่สาปตัวเองเพื่อผู้อื่น คือ ตอนนี้รู้แล้วว่าแดนนิพพานเหมือนกันหมดครับ
    รวมแล้วคือผู้รู้ แต่ด้านตรงข้ามคือโง่สุด การไม่โอ้อวดคือคนโง่
    และผมก็เป็นพุทธบุตรเรียกว่า พุทธบุตรโพธิสัตว์ www.phoobokthang.blogspot.com บอกได้ทุกๆเส้นทางต่างๆทั้งอบายภูมิ๔สวรรค์๖มนุษย์๑พรหม๒๐พ้นกฏคือพระโสดาบันถึงอรหันต์และโพธฺิสัตว์๓สาย คือ ปัญญา ศรัทธา วิริยะ มีในพระไตรปิฎกเล่มที่ ๑๑ ๑๒ ๑๔ ๓๒ ๓๓ คือศึกษามาจริงๆจึงเจาะจงใด้ทั้ง๔๕เล่ม ไม่ใช่โง่แบบบุคคลที่ท่านใส่ให้ผม เรียกว่าความแตกฉานในภาษา ปฏิสัมภิทา๔ ขอบคุณที่กรุณา แต่เอาออกขอร้องตกนรกจริงๆนะ ไม่รู้อะไรถามก่อนนะครับ โลกนี้กว้างมาก พระไตรปิฎกมีศึกษาเพิ่มเติมนะครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2011
  18. tOR_automotive

ถ่ายทอดเรื่องราวของการตัดศรีษะเพื่อรับพยากรณ์ ของท่านเป็นวิทยาทานบ้างเถิดครับ...

19. วิหกขาว

โพธิสัตว์นั้นมี๓ขั้น
    ๑.คือการเป็นทั่วๆไปเกิดง่าย
    ๒.เริ่มแสวงหาแดนเกิดคือการบำเพ็ญบารมีเพิ่มส่วนมากเป็นนักบวช
    ๓.รับคำทำนายคือการพบเจอพุทธองค์องค์ๆใดองค์หนึ่ง
    หากพุทธองค์องค์นั้นมี๓แบบคือ ปัญญา ศัทธาและวิริยะ ท่านก็จะบอกวิธีการและทำนายใว้ว่ามีชื่อว่าอะไรด้วยความตั้งใจที่เด็ดเดี่ยวและรู้ว่ายากที่จะทำได้จึงตัตศรีษะถวายเพื่อยืนยันความตั้งใจ และรู้ตัวเองมาแต่เกิดคือสัญญาเดิม และรู้ใจคนและสัตว์เรียกว่าโพธิญานอย่างอ่อนค้นหาตัวเองจนเจอคือการสำเร็จทุกๆการกระทำที่จำเป็นเช่น เปลี่ยนรูปกาย อย่าพูดถึงของเด็กเล่น แยกจิตออกกายอย่างเสรี และมีการสอนที่เป็นลักษณะเฉพาะอ่านจิตมนุษย์ได้รู้ว่าปฏิบัติผิดหรือถูก เสี่ยงทายให้ฟ้าดินยืนยันแล้วเป็นความลับเป็นอันตรายกับมนุษย์ผู้ไม่รู้มาก และต้องบวชเป็นพุทธบุตรจึงใช้เรียกว่า พุทธบุตรโพธิสัตว์ แต่เพราะเหตุผลที่ต้องมานั่งพิมนี้ เพราะเพียงเทวดาร้องขอ บอกว่าเจ้าจะช่วยผู้คนเป็นจำนวนมากจะทำหรือไม่ก็ไม่เกิดอะไรเพราะเต็มแล้ว อุเบกขาปรมัตบารมี จบแล้วอย่าถามว่าคือใครหากรู้กายสังขารจะสูญสิ้นนี่คือทั้งหมด

20. loguttara

loguttara Active Member

25 สิงหาคม 2011

อนุโมทนา กับปณิธาน ของคุณวิหกขาว ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ