แนะนำ วิธี เร่งพลังจิต ด้วย วิธีการ ของ &#3594

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย QigongPOWER, 28 กุมภาพันธ์ 2006.

1. QigongPOWER

QigongPOWER เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมเพิ่งเป็นสมาชิกไม่นาน เห็นบทความน่าสนใจๆเยอะ ก็เลย จะมาแนะนำวิธี ของผมให้ลองใช้ดูบ้าง ..
    ------------------------

ด้วย ความที่ว่า ผมนั่งสมาธิ..เพื่อฝึกเพิ่มพลังจิตในตัว จึงพยายามลองกำหนดจิต อยุ่ที่ตัว (คือพยายาม ตั้งสติว่า จิตเราอยู่ในร่างกายจุดหนึ่ง สำหรับผม นั่นจิต ตั้งอยู่ที่ ท้องน้อย).. เอาไว้รวมพลังเพื่อให้ ไหลไปเปิดจักระทั้ง 7 ในร่างกาย

บังเอิญ ไปเจอ หนังสือ Text ที่ พูดถึง การใช้ แร่หิน มา วางทำพิธีเพื่อเร่งพลังจิตของนักบวช

ในสมัยก่อน ตั้งแต่ ยุคอียิปต์ โบราณ(ตำราบอกว่า...ชาวแอคแลนตีสเป็นผู้สอนให้ คนอียิปต์ฝึหปฎิบัติตาม).. มีหน้าหนึ่งที่ เขาใช้ คริสตัล(ควอซ Quatz) มาวางไว้ เป็น วง.. กลม ประมาณ ... 6-36 ก้อน แล้ว มี คริสตัล ตัวใหญ่สุด จะอยู่ตรงกลาง แล้วให้นักบวช... ไปอยู่ตรงกลางที่06fคริสตัลตัวกลาง อยู่... หลังจากนั้นก็จะเริ่มพิธีการ ต่างๆตาม คนยุคนั้นเขาทำกัน ..

เนื่องจากเชื่อว่า ถ้าวาง แร่ หิน ที่มีพลัง..ตามแต่คุณสมบัติมันตามพิเศษ ของมัน เช่น ควอดซ์ Quatz ที่เขาว่ากันว่า สามารถ เพิ่มพลัง(จิต)ให้กับผู้ใช้...ได้... และนอกจากนี้ Quatz ยังมีคุณสมบัติที่ สามารถ ทำตาม ต่อเจ้าของของมัน(คือคนใช้หนะหละ) ที่สำคัญ .. Quatz 1 ชิ้นนั้น จะมีเจ้าของผู้ใช้สามารถ ใช้ได้หรือสั่งเพียง คนเดียว เท่านั้น(แต่มีวิธี ทำให้เปลี่ยนเจ้าของได้คัรบ) และ Quatz นั้นยัง สามารถดูดพลังดีๆจากจักรวาล และ ถ่ายพลังไม่ดี ออกจาตัวเราได้ ... เหมือนตัวเร่งปฎิกิริยา พลังตัวเราไงครับ...

พอดี ผมต้องทำ Thesis ศึกษา เกี่ยวกับ โครงสร้างพวกหินแร่ต่างๆ อยู่แล้ว ก็เลย มี ควอดซ์ เอามาลอง 7 ชิ้น พอดี

โดย วาง ตามรูป...ตัวอย่างที่เขียนไว้ ดังรูปนะครับ <!--MsgFile=0-->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23.5 KB
      เปิดดู:
      871
  2. QigongPOWER

QigongPOWER เป็นที่รู้จักกันดี

ทีนี้ ผมจะบอก เรื่อง การ ทำให้ Quatz(จริงๆใช้กับ หินได้ทุกแบบ) ก็ คือ นำ Quatz ที่เราต้องการใช้ ไปล้างใน น้ำเกลือเข้มข้น เพราะเกลือ มีคุณสมบัติลบล้างพลังไม่ดี ที่แฝงอยู่กับวัตถุนั้นๆ แต่ ก็ลบ พลังดี ในตัวมันเหมือนกันนะครับ แต่ไม่เป็นไร เรา ชาร์จเอาใหม่ได้.. แช่ไว้ประมาณ 12 ชั่วโมง แล้วจึงเอาไปตาก ที่มีแสงแดดและแสงจันทร์(ให้ดีมีพระจันทร์เต็มดวงจะดีมากๆ) เพื่อรับ พลังจักรวาลจาก อาทิตย์ ดวงจันทร์ เพื่อ ชาร์ตพลังใหม่ อีก 24 ชั่วโมงแล้ว จึงนำเข้ามาสู่วธีขั้นตอนต่อไป สำหรับวิธีแช่เกลือแล้วล้าง แนะนำว่าใช้ ลบล้าง พลังไม่ดี ออกจาก วัตถุ ที่สัมผัสแล้ว รู้สึกไม่ดีได้ แต่ไอที่ดีๆก็หายไปหมดเหมือนกันนะครับ..
    ----------------------------------------

หลังจากนั้น... ผมก็ ลอง เข้าไปนั่งตรงกลาง..

แล้วถือ ควอดซ์ แท่งที่ใหญ่ที่สุดอยู่ในมือ โดย ให้ ยอดแหลมของมัน ชี้ขึ้นฟ้า ส่วน ควอดซ์.. รอบๆข้างให้ หันด้านแหลมยอด เข้ามาที่ส่วนกลางที่ผมนั่งอยู่ พยายาม ตั้งให้ สมมาตร กันมากที่สุด..

มีคนบอกว่า เวลานั่งสมาธิ ให้ นั่งหันหน้าไปทางทิศใต้... เพราะ กระแสแม่เหล็ก จะไหล จาก ขั้วโลกไต้ไปทางขั้วโลกเหนือ .. จึงให้ นั่งหันหน้า ไปรับ กระแสแม่เหล็ก...จากขั้วไต้ พอดี..(หันหลังให้กับทิศเหนือ)

หลังจากนั่นผมก็ลองไปนั่งสมาธิ..หลับตา ณ ตรงส่วนกลางดู... อยากลองพิสูจน์ พลังหิน ลี้ลับ ของชาว แอคแลนตีส ซะหน่อย... มีโอกาศแล้ว มันต้องลองครับ
    <!--MsgFile=1-->

3. QigongPOWER

ลืมลงรูป

ขนาดไฟล์:
      14.3 KB
      เปิดดู:
      190
  4. QigongPOWER

...หลังจาก นั่ง สมาธิ... ทำตัวตามสบายๆเข้าไปแล้ว เริ่มมีความรู้สึกแปลกๆ เหมือนมี แรงอะไรสักกะอย่าง มากดรอบๆตัว โดยที่มองไม่เห็น... แต่ก่อนที่ผมนั่ง ทุกที... จะไม่มี ความรู้สึก ว่ามีแรงรอบตัวมากดๆ ขนาดนี้... แล้ว รู้สึก เจออะไร มาหมุนๆๆ รอบๆตัวด้วย แรงจนรู้สึกได้ว่ามันไม่ปกติ อย่างที่เคยนั่งแล้ว

นั่งๆไป นานๆ ก็เริ่มรู้สึกร้อนๆตัวเข้าไปทุกที(เวลากลางคืนที่นั่ง) จน... ผมนั่งต่อไม่ไหว... ก็เลย ลุก..ออกจาก ส่วนกลางนั้น

ขณะที่ผมออกมาแล้ว ผมยังรู้สึก มีอะไร มาหมุนๆรอบๆตัวผมอยู่เลย แม้จะไม่แรงเหมือนตอนนั่งอยู่ แต่ก็ รู้สึกได้...อยู่อีกสักพัก
    <!--MsgFile=2-->

ขนาดไฟล์:
      22.1 KB
      เปิดดู:
      162
  5. QigongPOWER

Text ที่ได้เปิดอ่านๆ (ให้เพื่อนแปล) เขาบอกว่า สมัยนั้น นักบวชขั้นสูง ที่ใช้ พวกพลังที่ได้จากหิน(ตัวเร่งปฎิกิรยาพลังจิต) เขาใช้ถึง 36 ก้อน ... ซึ่ง คนที่ไปนั่งสมาธิภายใน.. จะเหมือนอยู่ เปลวไฟงั้นหละ...เพราะพลังแรงมาก นี่ลองเอามาพิสูจน์ ดู แค่ .. 6 ก้อน ก็ เอ่อ ร้อนๆหน่อยๆแถมคล้ายๆกระแสน้ำวน อย่างที่ เขาบอกจริงๆหละครับ

..แต่ที่สำคัญ เข้าไปนั่งแล้ว สมาธิ เข้าได้ลึกมากกว่าเดิม แล้ว พลังไหลเวียนภายใน มากกว่าปกติ อย่างรู้สึกได้ชัด

สำหรับ แร่ ควอซ quartz หน้าตาแบบนี้หละครับ สีขาวๆ ที่เอามาทำเครื่องประดับ ค่อนข้างแพง...มากเลยหละครับ ที่ผมมี นี่ก้อนเล๊กๆๆ... ขนาดยาวเท่า นิ้วมือ... จัดว่าเป้น แร่ ที่แพงเอาการเลย

quartz แบบนี้เห้นมีขายที่ ตลาดจตุจักร... โครงการ 2 มี ขายหลายร้านเลย ถ้าจะไปหามาลองพิสูจน์ นะครับ
    <!--MsgFile=3-->

ขนาดไฟล์:
      26.9 KB
      เปิดดู:
      171
  6. QigongPOWER

สำหรับ Quatz ที่วางเอาไว้ นั้น ถ้าจะให้ดี อย่าไปเปลี่ยนที่ ที่ๆ...มันเคยอยู่ ผมแนะนำว่า ปล่อยไว้อย่างนั้น อย่างไปขยับเขยื้อน ...

เพราะ กระแส พลัง จักวาล ที่ Quatz ดูดเข้ามา จะไหลวน อยู่ภายในวงเรื่อยๆ

นานๆไปก็จะยิ่งแรง ผม ตั้งเอาไว้ แบบนี้ มาหลายวัน พอไม่เข้าไป สัก 3-4 วันเข้าไปอีกที รู้สึกกระแสพลัง บีบหนักขึ้นเหมือนกัน

ส่วนวิธีการใช้ ก่อนใช้ Quatz ที่อยู่ จุดกลางร่วมกับเรา ให้เรา ตั้งจิต ว่ามีแสงสีขาว จาก จักรวาลไหลผ่าน มาที่ จักระที่หัวแล้วผ่านลง จักระกลาง ตรงลิ้นปี่ ออกมา ผ่านไปที่ Quatz แล้วให้ Quatz ที่จุดกลาง ดึงพลัง จาก Quatz ที่ไหลรอบๆ แต่ละจุด เข้ามา

นึกถึง กระแสน้ำวน คงเข้าใจ วิธี ใช้ Quatz ไหลเข้าเป็นกระแสน้ำวน ใช่มั้ยครับ.... แล้วให้ Quatz ตัวกลางไหล เข้าที่ท้องน้อย (ท้องน้อยคือบ่อเกิดพลังชีวิต)

นี่เป็นวิธี ก่อนจะเข้า นั่งสมาธิ ใน นั้นนะครับ

ขนาดไฟล์:
      21.7 KB
      เปิดดู:
      158
  7. QigongPOWER

ใครมีโอกาส แล้วอยากลอง ก็ อยากแนะนำให้ หามาทดสอบดูด้วยตัวเองนะครับ

แล้วแนะนำว่า ควรใช้ Quatz นะครับ เพราะ คุณสมบัติของมัน นั้น ชาว แอคแลนตีส ชาวอียิปส์ โบราณ เขาใช้กันมา นานแล้ว...

มันสามารถเร่ง พลังจิต ได้ หลายเท่ามากๆ ถ้าใช้มันเป็น...

สำหรับ ขนาด ของ Quatz มีผล ต่อ พลังของมันมั้ง ผมลองเทียบ ขนาดเล็กกับขนาดใหญ่แล้ว พบว่า ขนาดมีผล ต่อ พลังจริงๆด้วย

ยิ่งอันใหญ่ ก็ยิ่งพลังมาก .... แต่ Quatz แท่งนึง ราคาเอาการอยู่นะครับ... ดังนั้น ทุนน้อย ก็ หาอันเล็กๆมา ลองก่อนได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      21.8 KB
      เปิดดู:
      324
  8. QigongPOWER

เสริม ประวัติ ส่วนตัว การฝึกพลังจิต ผมนิดหน่อยนะครับ

คือตอนนี้ ผมกำลังเรียน ชี่กง ซึ่งเป็นวิชา การใช้จิต บังคับพลังภายใน ซึ่งเป็นวิชาของจีน อยุ่ ..แต่ วิชาชี่กง ก็ มีจุดประสงค์ เพื่อ ใช้พลังจิต ในการนำมา คอนโทรล พลัง ภายในตัวให้มีประสิทธภาพ... และ ยัง ใช้เปิด จักระตามตัวอยู่เหมือนกัน ผมถนัดเรียก จักระเป็น ภาษาจีน ซะมากกว่า :)

ในนี้ผมเข้ามาอ่านๆ หลายท่าน มีความสามารถ จากการที่ จักระภายใน เปิด และใช้งานได้เต็มที่ หลายคน (จักระผมก็เปิดบ้างแล้วแต่ยังไม่สามารถใช้ได้เต็มที่ ประมาณ ระดับ เนสเซอรี่ พวกทางด้านนี้ ) ยังไง ก็จะเข้ามาอ่าน รับฟัง ความรู้จากหลายๆท่าน เพื่อเป็นประโยชน์ ต่อการฝึกของตัวเอง ในอนาคต.. ขอบคุณสำหรับข้อความที่เป็นประโยชน์ ของหลายๆท่านครับ [b-wai]

9. kikkapoozuza

kikkapoozuza เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังนะคะ น่าสนใจมากเลย

10. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    อ่านสนุก รูปประกอบดี ขอบคุณที่นำมาลงครับ

11. นพยนืเ

นพยนืเ Active Member

ช่วยแนะนำวิธีฝึกชี่กงหน่อยคับผมก็สนใจอยู่เหมื่อนกัน
    ได้แค่หายใจเข้า-ออกมือ-ชิดห่างแล้วรู้สึกมีแรงต้านเบามากแต่ก็รู้ว่าผิดปกติแค่นั้นเอง

12. QigongPOWER

ถึง คุณ Korpong

ชี่กง จะมี วิธีหายใจ เป็นแนวทางของเต๋า

คือ การ หายใจเข้า..ธรรมดา ขณะ หายใจออก ให้รู้สึกว่า มี พลังใหล จาก จมูก ใหล ลงไปสู่ท้องน้อย (ภาษาจีนเรียกว่า จุดชีวิต ตันเถียน) หลังจากลงสู่ท้องน้อยแล้วให้ หยุดหายใจ สักครู่(ยิ่งนานยิ่งดี แต่ไม่ต้องซีเรียส หยุดไว้สักครู่นิดๆก็พอ) เพื่อให้ พลังจักรวาลไหลไปรวมที่ท้องน้อย ได้มีประสิทธิภาพ(มีเวลาย่อย) แล้วจะมี แบ่ง ช่วง หายใจ เป็นปกติ แต่จิดตั้งไว้ที่ท้องน้อย อีกช่วงครับ การหายใจแบบนี้ เป็นวิธี ของ ชี่กงระดับสูง ครับ จุดประสงค์หลักคือ การ รวมพลังจักรวาล แล้วพลังชีวิต ไว้ที่ ศูนย์รวมพลังที่ท้องน้อย(ศาสนาพุทธ บอกว่า เป้น ลูกแก้ว)

ส่วนอีกแบบ เป็นการหายใจ แบบ ธรรมดา ทั่วไป ของชี่กง คือ หายใจเข้าแล้วหยุด........แล้วหายใจออก ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆๆๆ จุดประสงค์เพื่อ ขณะหายใจ เข้า พลัง จะเข้าผ่าน เส้นลมปราณในร่างกาย เพื่อ ซึมเข้ากล้ามเนื้อ ขณะที่หายใจออก พลังจะซึมเข้ากระดูก ... เมื่อถึงจุดๆหนึ่ง จะผลัดเซลส์ในร่างกายใหม่ และ จะ เข้าไป ทำให้ร่างกาย เลือดลมปราณ คล่องขึ้นรวมทั้งร่างกายแข็งแรงด้วยครับ

วิชา คัมภีร์เปลี่ยนเส้นเอ็น ของ วัดเส้าหลิน ก็ มีการกำหนดหายใจคล้ายๆแบบนี้

ถ้าสนใจ ฝึก ชี่กง แบบละเอียด เมลล์ หรือ คุยกันได้ กับ msn jjshopping@hotmail.com ได้ครับ :)

-------------------------------------------------------

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=211794#post211794 มีท่านสมาชิก ลองตามที่ผมบอกแล้วครับ ไป ลองอ่านได้ [b-wai] [b-wai] [b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2006
  13. ว่างเปล่า

ว่างเปล่า สมาชิก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

14. dalink

dalink เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    รุปน่ารักจังอ่ะ

15. dalink

dalink เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    รุปน่ารักจังอ่ะ

16. QigongPOWER

อธิบายเพิ่มอีกนิด นะครับ

ชี่กง ในเมืองไทยเริ่มมีแพร่หลาย ที่ฝึกๆกัน ระดับต้นๆ จะใช้เพื่อ เสริมสุขภาพ ด้วยลมปราณ ภายใน โดยใช้ จิต ของผู้ฝึกเป็นหลัก โดยการ ฝึกเพื่อเปิดจักระ บนหัว และ จักระ ที่มือ และเท้า ก่อน (เป็นทวารรับพลังจักรวาลเข้ามาอันดับแรก)

โดยมีท่ายืนฝึกลักษณะ แบบ ท่า มาจาก พระนิกายมหายาน(วัดเส้าหลินหนะหละครับ) เพื่อ ให้ ลมปราณภายใน เคลื่อนที่สะดวก สำหรับ การรับพลังบริสุทธิ์จักรวาล จะ รับผ่านมาทางหัว แล้ว ปล่อยออก ทางเท้าและ มือ ..(ปล่อยพลังไม่ดี หรือ จีนเขาเรียกกันว่า ไอพิษออก) โดย ใช้ จิต(สมองซีกขวาเป็นสำคัญ) วิธีที่นิยมกัน คือ ขับไอพิษ ออกทางนิ้ว เพราะนิ้ว แต่ละ นิ้ว นั้น เป็นจุดเชื่อมกับ อวัยวะภายใน ต่างๆในร่างกาย เรียกว่า ขับพิษ กันแบบเน้น อวัยวะส่วนต่างๆกันเลย..

นอกจากนี้ ชี่กง ในระดับสูงๆ ต้องใช้ จิต สมาธิมั่น มากๆ เพื่อใช้ ในการ เปิดจักระทั้ง 7 (ตาที่สาม หรือ ตาทิพย์ ก็เป็น 1 ใน จักระนั้นด้วย) รวมทั้งมีการ ถอดจิต ในลักษณะ วิชา ทางสาย พุทธศาสนาสายหินยานด้วย(ชี่กง มีแนวทางการฝึก มาจาก เต๋า และ พุทธมหายาน เป็น พันปี ).. รวมทั้งการส่งพลังจาก คนหนึ่งไป อีกคนหนึ่ง ในระยะทางที่ไกลแสนไกล (ส่งพลังหมื่นลี้) ...

จริงๆ นอกจาก ชี่กง แล้ว โยคะ ระดับสูง ก็ ฝึกจิตใจ ด้วยเช่นกัน แต่ที่ผมได้ยินมา ทั้ง ชี่กง และ โยคะ ในระดับสูงนั้นจะเลือกคนฝึก เพราะ มันเป็นดาบสองคมได้

ท่าฝึกชี่กง นั่นมีหลายท่า ผมจะคัดมา นิดๆนะครับ
    นี่เป็นภาพ ที่ผมจัดทำเกี่ยวกับ เรื่อง ชี่กง อยู่ (จะออกเป็นหนังสือ) เป็นท่าอุ้ม ลูกพลัง โดยการใช้จักร ที่มือ(เหลากง) นั้นควมคุมพลังภายนอกให้มาหมุนเป็นลูกบอล หลังจากนั้นจะ ทำการ อัดลูกพลังเข้าที่ลูกแก้วในท้องน้อย( จุดตันเถียน) เป็นการเร่งพลัง ให้กับ ศูนย์รวมพลัง วิธีหนึ่ง

ขนาดไฟล์:
      25.2 KB
      เปิดดู:
      108
  17. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

###อ่อน### ว่าตำแหน่งการวางหินคล้ายๆ กับรูปดาว เหมือนภาพนี้หรือเปล่า? อันนี้ ###อ่อน### เข้าใจไปเองนะ

ขนาดไฟล์:
      6.7 KB
      เปิดดู:
      2,090
  18. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำครับ

หลวงพ่อองค์หนึ่งท่านเคยสอนไว้ว่า....

วิธีการเพิ่มพลังจิตที่ดีที่สุด คือ การทำสมาธิ

แต่ท่านสอนว่า....
    การเพิ่มพลังจิต อยู่ที่การทำสมาธิ อย่างสม่ำเสมอ เป็นสำคัญที่สุด
    ไม่ใช่อยู่ที่ปริมาณ

เพราะหลายคนคิดว่า นั่งสมาธิรวดเดียว 3-4 ชั่วโมง ก็ยิ่งเพิ่มพลังจิตได้มาก
    แท้จริง แม้นั่ง แค่ 5 นาที แต่ทุกวัน อาจได้ผลดีกว่า ก็ได้

ทั้งนี้เพราะ การเพิ่มของพลังจิตมันเป็นไปอย่างอัตโนมัติของมันเอง

อุปมา
    เด็กทารก กินข้าวได้แค่วันละ 1 ถ้วยเล็กๆ ก็พอแล้ว
    แม้พ่อแม่อยากให้โตเร็วๆ จึงเพิ่มเป็นวันละ 10 ถ้วย

ก็ไม่ทำให้เด็กโตเร็วขึ้น บางทีอาจเกิดโทษด้วย
    เพราะร่างกายเด็กมันโตของมันเอง อย่างอัตโนมัติ
    พ่อแม่จะไปบังคับให้มันโตเร็วๆ ย่อมไม่ได้

19. Sunthron Ui

Sunthron Ui Active Member

21 กันยายน 2005
    ที่ยุโรปใช้งบประมาณ สองหมื่นล้านบาทเพื่อสร้างเครื่องเร่งอนุภาค
    เพื่อให้ Electron วิ่งด้วยความเร็วเข้าใกล้แสงอาทิตย์
    แต่จิตเราวิ่งเร็วกว่าแสงอาทิตย์อยู่แล้ว เราสามารถจับจิตได้ เร่ง
    ความเร็วได้โดยไม่ใช้งบประมาณสักบาทเดียว ทำไมถึงไม่มีใคร
    ทำวิจัยเกี่ยวกับเรื่องนี้ เราน่าจะได้พลังงานบริสุทธิ์เพื่อมาใช้ใน
    ชีวิตประจำวันได้ โดยไม่เสียเงิน
    เอ ! หรือเราเพ้อฝันไปเอง

20. บราวนี่

บราวนี่ สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2006
    หนังสือจะทำเสร็จเมื่อไหร่ประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ

ดีจังเลยค่ะ ถ้าพิมพ์เสร็จแล้วประชาสัมพันธ์ให้ทราบด้วยนะคะ
    จะได้ช่วยอุดหนุน