แช่งคนอื่นบาปแค่ไหนคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mamiew2000, 30 กรกฎาคม 2009.

1. mamiew2000

mamiew2000 สมาชิก

26 กรกฎาคม 2009
    คือเรื่องมีอยู่ว่าหนูเคยทะเลาะกับคนรู้จักคนนึง ซึ่งเราเคยเป็นเพื่อนสนิทกันแต่เค้าได้แย่งแฟนเราไป ก้อเลยเลิกคบกันไปเลยค่ะ ที่เลิกคบไม่ใช่ เพราะเค้าแย่งแฟนค่ะ เพราะเค้าหลอกให้เราเลิกกับแฟน โดยบอกว่าให้เราเลิกกับผู้ชายเลวๆคนนั้นเถอะ เราก้อเลิกเพราะนึกว่าเพื่อนหวังดี แต่เค้ากลับไปคบกันหน้าตาเฉยเลยค่ะ คือว่าเรื่องมีอยู่ว่า เค้าเอาเรื่องเพื่อนของเราอีกคนกำลังท้อง แล้วเค้ายังไม่อยากให้แม่รู้ เพราะถ้าแม่รู้เค้าก้อต้องเอาลูกออกค่ะ แต่เธอคนนั้นกลับเอาเรื่องนี้ไปเล่าให้หลายๆคน ทราบรวมทั้งแม่เพื่อนด้วยค่ะ จนเพื่อนเราต้องหนีแม่ไปพักนึง

เราก้อเลยไปถามเค้าว่าทำไมทำแบบนี้ ไปยุ่งเรื่องคนอื่นทำไม ตัวเองก้อท้องอยู่ เถียงกันไปมา ก้อทะเลาะกันใหญโต แล้วเค้าก้อด่าเรา เนื่องจากแฟนเค้าชอบแอบโทรมาหาเรา ซึ่งเราก้อไม่ได้คิดอะไรค่ะ แล้วเราก้อตอบกลับไปว่า ถ้าเราเป็นเธอก้อเป็นเหมือนกัน แต่หลังจากนั้นเค้าไปเล่าให้ญาติเค้าฟังว่า เราไปด่าเค้า ซึ่งเราไม่ได้พูด แล้วญาติเค้าก้อมารุมด่าเรา เราเลยพลั้งปากบอกไปว่า ถ้าเราไม่ได้พูด ขอให้เธอคลอดลูกเกือบตายทั้งแม่และลูกค่ะ

หลังจากนั้น 4 เดือน เค้าก้อคลอดลูกก่อนกำหนด เค้าพึ่งท้องแค่7เดือนเองค่ะ ต้องผ่าเด็กออก ลูกต้องเข้าตู้อบ3เดือนเกือบไม่รอดค่ะ แม่เข้าไอซียู 3วันค่ะ เกือบตายเหมือนกัน ตกเลือดด้วยต้องอยู่รพ 3 อาทิตค่ะ แบบนี้ถือว่าเราบาปไหมคะ หรือว่ามันเป็นกรรมของเค้า ต้องขอโทษด้วยนะคะ ถ้าบางคำไม่สุภาพ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2009
  2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญในคำถามค่ะ ต้องขออภัยด้วยนะคะ หากคำตอบอาจจะไม่ตรงใจท่านจขกท.ค่ะ

การแช่งผู้อื่น ถือว่า เป็นบาปค่ะ เพราะเกิดจากจิตที่พยาบาท (ผิดทั้งวจีกรรม+มโนกรรม) ถึงแม้ว่า เราอาจพลั้งปากพูดไปโดยไม่ได้ตั้งใจก็ตาม แต่ผลของกรรม อาจจะส่งผลในชาตินี้ หรืออาจจะไม่ส่งผล กลับไปในชาติหน้าก็ได้ค่ะ ยกเว้นการอโหสิกรรมซึ่งกันและกัน(หมายถึงอโหสิกรรมต่อหน้าคู่อริ) จะทำให้กรรมเปลี่ยนเป็นอโหสิกรรม

อ่านจากเรื่องราวแล้ว ทุกอย่างล้วนแล้วเกิดจากกรรมเก่าที่ส่งผลให้คุณทั้งสาม ต้องโคจรมาพบกัน และชดกรรมกันไป

วิธีแก้กรรม

๑. ให้ลืมเรื่องราวทั้งหมดที่ผ่านมานะคะ เพราะจะทำให้จิตเศร้าหมองค่ะ

๒. หมั่นสวดมนต์นั่งสมาธิ อุทิศบุญให้กับอดีตแฟน และคู่อริ ตลอดทั้งญาติ ๆ พวกเขาเหล่านั้นบ่อย ๆ

๓. ฝึกให้อภัยทานบ่อย ๆ เพื่อลดโทสะลง(ความโกรธ) เมื่อจิตเราสูงขึ้น กรรมทุกอย่างจะเบาบางลง ทำให้มีความสุขมากขึ้น

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

;aa44

3. minidog

minidog Active Member

หมั้นแผ่เมตตา ใจเราจะเป็นสุขเอง

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อย่าไปเเช่งใครเลยครับ ให้อภัยเป็นสิ่งที่ควรทําที่สุดครับ เจริญในธรรมครับ จขกท ลองหันมาสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาในทุกๆวันนะครับ จขกท เเล้วจะรู้ว่าความสงบนั้นดีอย่างไรกับตัวเราครับ

5. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟแห่งความอาฆาต พยาบาท จองเวร มันรุนแรงมากค่ะ อยากให้ทุกคนหันหน้าเข้าหากัน
    อโหสิกรรมต่อกัน แล้วตั้งหน้าตั้งตาทำความดีเถิดค่ะ ทาน ศีล ภาวนา ช่วยให้เป็นสุขได้

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    บาปมากหรือน้อยนั้น ขึ้นกับ "ใจ" ของเรา และของเขาครับ

ถ้าเราผูกใจเจ็บและแช่งด้วยใจโหดร้าย เราก็รับกรรมมาก

เช่นกัน ถ้าเขาได้รับผลจากคำแช่งของเรา และเขาแค้นเรามากเพียงใด

เราก็โดนคืนครับ ทุกอย่างเป็นกงกรรม กงเกวียนครับ

พระพุทธองค์เลยสอนเรื่อง "อุเบกขา" และ "อภัยทาน"

เพื่อยุติกรรมระหว่างกัน

โมทนาครับ

7. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    แช่งเขาเด๋วก็ย้อนเข้าตัวเราเอง

8. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    แต่ก่อนก็เคยแช่งโดยพลั้งปาก

แต่กลัวว่ามันจะโดนตัวเองอ่ะค่ะ

เลยไม่กล้าทำ นานแล้ว

เวลาโกรธจะพยายามไม่คิดคำพูดเพื่อสาปแช่งใครค่ะ

พยายามคิดไปเรื่องอื่นให้ได้ค่ะ

พยายามเข้านะคะ ปล่อยวางบ้าง
    เขาด่าเรา ใส่ความเรา ก็เป็นกรรมของเขาอยู่แล้ว
    อย่าให้เขาหรือเรา ต้องมีกรรมเพิ่มขึ้นไปอีกเลย
    เพราะที่เป็นอยู่ปัจจุบันก็คงจะไม่ได้สุขมากสักเท่าไหร่ค่ะ

อนุโมทนาค่ะ