เห็นผีตลอด ทำไงดีคะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย mamiew2000, 26 กรกฎาคม 2009.

1. mamiew2000

mamiew2000 สมาชิก

26 กรกฎาคม 2009
    คือว่าแอมดูเวปนี้มานานแล้ว ชอบมากเลยค่ะ วันนี้เลยอยากเขียนเรื่องของตัวเองมั่ง คือแอมอยู่อาพาทเมนกับแม่และพี่ชายมาหลายปีค่ะ ไม่เคยเจอผีเลย จนกระทั่งแอมอายุ15แอมเริ่มโดนผีอำ ในเวลาที่แอมกำลังจะหลับ แต่ว่ายังไม่หลับนะคะ แอมจะเห็นเงาดำๆ เดินมานั่งทับหน้าอก แล้วตัวแอมก็จะชา แอมพยายามสวดมนต์ยังไงเค้าก้อไม่ไป แอมเห็นหน้าเค้า เป็นผู้หญิงแก่ผมขาว นั่งหัวเราะอยู่บนตัวแอม น่ากลัวมากเลยค่ะ พยายามดิ้นก้อไม่หลุด พอผ่านไปซัก10นาทีแอมเริ่มตัวชาแล้วก้อเริ่มหายใจไม่ออกด้วยค่ะ พอดีว่าแม่แอมเดินเข้าห้องมาเค้าก้อออกไปจากตัวแอมค่ะ เพราะว่าแม่แอมเค้าเป็นคนถือศิล แล้วเค้าใส่พระด้วยค่ะ แอมโดนผีอำอย่างนี้อาทิตละครั้งเลยค่ะ แอมไปทำบุญให้เค้าทุกอาทิตเค้าก้อยังมาอำตลอดเลยค่ะ หนักขึ้นเป็นทุกวันเลยค่ะ จนบางวันถึงกันนอนไม่ได้ ร้องให้เลยค่ะ แอมเจออย่างนี้อยู่2ปีแม่ก้อย้ายไปอยู่ห้องเช่าที่อื่นที่ใหญ่กว่านั้นค่ะ แต่หลังจากย้ายบ้านแอมก้อเหมือว่าจะมีญาณพิเศษค่ะ แบบว่าถ้าฝันแล้วตื่นมาดูนาฬิกาตี5ครึ่งเมื่อไหร่ฝันจะกลายเป็นความจริง อย่างเช่นตอนแอมอายุ18 เคยฝันว่า ไปฝึกงานสาย แล้วนั่งแท็กซี่ไปทำงานแล้วเกิดอุบัติเหตุรถยนต์ฝ่าไฟแดงมาชนกับรถที่แอมนั่ง แล้วแอมก้อบาดเจ็บมากเลยค่ะ พอตื่นมาแอมตื่นสายจริงๆค่ะ แล้วเหตุการก้อเป็นแบบในฝันเดะเลยค่ะ แอมบาดเจ็บมากพักเป็นเดือนเลยค่ะ แล้วแอมก้อจะเห็นคนรู้จักหลังเค้าตาย7วันทุกคนเลยค่ะ แล้วก้อจะฝันเห็นก่อนเค้าตาย3วันค่ะ แต่ถ้าไม่มีเหตุร้ายแอมจะไม่ฝันเลยค่ะ แอมไม่อยากเห็นเหตุการล่วงหน้าค่ะ ไม่อยากเจอวิญญาณด้วย ใครมีวิธีแก้ช่วยบอกหน่อยค่ะ ลองไปบวชชีแก้มาแล้วแต่กลับเป็นยิ่งกว่าเดิมอีกค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ

2. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

(คงเป็นวาสนาเดิมติดตัวมา)
    ลองแขวนพระไว้บ้างซี ดีมั้ย
    แล้วถือศีล ๕ ไว้รักษาตัว
    (เพราะถึงแขวนพระไว้แต่ถ้าบุญเราน้อยบวกชะตาคล้อยต้อยต่ำด้วยอกุศลกรรมเข้าส่งผลจะแขวนพระไว้ไม่อยู่)
    หลังไหว้พระสวดมนต์ก็แผ่เมตตาทุกวัน

เรื่องผีถ้าเห็นไปบ่อยขึ้นเดี๋ยวก็ชินไปเอง(ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง)

3. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    การเห็นก็เป็นสิ่งดี นั่นจะเป็นเครื่องที่บ่งบอกได้ว่ายังมีมิติอีกมิติหนึ่ง หรือ โลกของวิญญาณมีจริง ตายแล้วไม่สูญ หากคิดได้ดังนี้แล้ว ก็ขอให้มุ่งทำแต่ความดี หมั่นอุทิศแผ่กุศลให้กับพวกเขา ถือว่า เขาเป็นครูอาจารย์ให้เราเป็นผู้มีสิตระลึกรู้ได้... น้อยคนนักที่จะเห็น

4. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    แผ่เมตตาให้เค้ามากๆ เชื่อว่า เค้าต้องรับรู้ว่าเราคิดดีทำดี แผ่ให้มากๆก็เลิกไปเอง
    เมือ่ก่อนก็จะเคยถูกผีอำบ่อยเหมือนกันค่ะ มีกระทั่ง โดนทั้งคืน ตื่นมานอนต่อก็โดน
    นอนตะแคงก็โดน ดึงขา กวนทั้งคืนเลย อย่างนี้ก็มี
    แต่เมื่อเริ่ม สวดมนต์แผ่เมตตาแล้วไม่เจอ แต่หากเว้นการสวดมนต์กับแผ่เมตตาไป
    ก็จะกลับมาโดนทันที ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ไม่ได้คิดไปเอง จะว่าบังเอิญคงไม่ใช่แน่นอนค่ะ

5. vich

vich เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ลองคุยกับพวกเขาดูซิ สถานะที่เขาอยู่คือสถานะต่อไปที่เราจะต้องเป็น สถานะที่เราเป็นอยู่คือสถานะอดีตของพวกเขา ถ้าเขามีห่วง มีทุกข์ เราติดต่อได้อาจช่วยพวกเขาให้หมดห่วงจากโลกนี้ได้ ได้กุศล........

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความจริงอยากบอกว่าน้องมีบุญนะ.....อย่างน้อยก็ได้พิสูจน์คำสอนของพระพุทธเจ้าว่าตายแล้วไม่สูญ.....

หาพระมาห้อยคอสักองค์ครับ....เพื่อช่วยให้กำลังใจดีขึ้น....อาจเป็นหลวงพ่อโสธร หลวงปู่ทวด..อะไรอย่างนี้...ท่านจะช่วยเรื่องอุบัติเหตุด้วย....

วิธีการแก้ให้ไม่เห็นนี้ไม่ต้องแก้ครับ......แต่มาฝึกอย่างไรให้เราชินกับมันและใช้ให้เป็นประโยชน์มากกว่านะครับ.....หมั่นสวดมนต์ถือศีล 5 ครับ จะช่วยน้องได้มากอีกแรง.....เมื่อใดก็ตามถ้าน้องเห็นดวงวิญญาณ...ถ้าเขาคุยกับน้อง...ต้องบอกตัวเองว่าอย่ากลัว...นึกถึงคุณพระ....นึกไม่ได้ก็จับพระที่ห้อยคอนั่นหละ.....แต่ไม่ใช่ไปไล่เขานะ.....คุยกะเขาดีๆว่าต้องการอะไร....ไม่ใช่ไปผลักใสเขาจะดีกว่า....บางพวกเขาหน้าสงสาร...เขาเห็นเราช่วยเขาได้เขาเลยมาหาเรา......เราก็แผ่เมตตาให้เขาบ้าง...ให้เขาโมทนาบุญกับเราที่เราเคยทำบ้าง....

พี่แนะนำว่าว่างๆลองอ่านข้อมูลในเวบ...ในกระดานของหลวงพ่อฤาษีลิงดำและกระดานของหลวงพี่เล็กดู...ในนั้นมีคนที่ได้อย่างน้องค่อนข้างมาก...ถ้าฝึกกรรมฐาน...ให้ดูในหมวดมโนมยิทธิ....จะเหมาะสมกับน้องนะพี่ว่า....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2009
  7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ผมว่า จขกท คงมีบุญติดตัวมาเยอะนะครับ พวกเขาถึงมาขอส่วนบุญ เพราะคุณคงเเผ่ให้เขาได้ อยากเเนะนําให้ จขกท ถ้าไม่อยากเจออีก ลองหมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาก่อนนอนให้ได้ทุกวันนะครับ ทําเสร็จก็เเผ่เมตตาอุทิศไปให้พวกเขา เเล้วถ้าไม่ีอยากเจอจริงๆก็ไปอธิษฐานต่อพระพุทธรูปในบ้านก่อนนอนทุกวันครับ เเต่ยังไงก็อย่าหยุดสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่ไปให้เขาทุกวันนะครับจะดีมากครับ โชคดีครับ จขกท

8. pap42

pap42 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ก็ดีนี่ครับ ได้เห็นภพภูมิเค้าอาจจะอยากขอความช่วยเหลือ ถ้าคิดว่าไม่ชอบลองมาเปลี่ยนความคิดใหม่ดีกว่ามั้ยครับ พลิกให้เป็นโอกาส ลองแผ่บุญให้เขา ได้ทั้งเขา ได้ทั้งเรา น่าสนนาคับ.....

9. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    บางคนอยากเห็นแต่ไม่ได้เห็น บางคนไม่อยากเห็นแต่ก็ต้องเห็น

ทุกอย่างล้วนเกิดจากกฏแห่งกรรม เพราะผลย่อมเกิดจากเหตุ

วิธีแก้ก็คือต้องยอมรับ เรียนรู้และเข้าใจ เพื่ออยู่ร่วมกับมันครับ

10. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ท่านเป็นคนมีบุญนะครับที่สามารถรู้อะไรล่วงหน้าได้ บางคนฝึกสมาธิแทบตายหวังจะได้รู้ล่วงหน้าหรือเห็นวิญญาณแบบท่านยังทำไม่ได้เลย ก็ขอแนะนำว่าสิ่งที่เห็นนั้นอย่าเชื่อว่าจริงหรือไม่จริง งง ใหมครับ คือสิ่งที่เห็นเป็นอนันตาอย่าคิดมากการที่เค้ามาให้เห็นคือหนึ่งเค้าเองต้องการจะสื่อบางอย่างให้กับญาติเค้าแต่ไม่มีคนสื่อเค้าจะรู้โดยจิตว่าเค้าสามารถสื่อกับคุณได้เค้าก็มาให้คุณรู้เห็นอาจจะมาฝากลาญาติเค้าก็ได้หรือมาขอร้องให้ช่วยอะไรบางอย่างนะครับถ้าคุณนั่งสมาธิทำจิตให้ว่างจะสามารถสื่อได้มากกว่านี้เป็นการช่วยวิญญาณที่ต้องทุกขเวทนาคุณจะได้บุญมากๆครับ สิ่งสำคัญอย่ากลัวเพราะเค้าไม่ได้ทำอะไรคุณและเค้าไม่สามารถทำอะไรคุณได้แน่ๆเหมือนกับคุณไปเจอคนที่เก่งคุณรู้อยู่ว่าสู้เค้าไม่ได้แน่ๆสิ่งที่ทำได้คือไปขอร้องเค้าเท่านั้น วิญญาณเหล่านี้ก็เหมือนกันนะครับเพราะฉะนั้นไม่ต้องกลัวรับรองครับคุณเองก็สามารถเพิ่มบุญบารมีโดยการสวดมนต์ทุกวันทำสมาธิทุกวันวันละ 5นาทีก็ได้ทำบ่อยๆแล้วอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้สรรพเวสีด้วยทุกวันๆก็จะดีกับตัวคุณเอง ถ้าไม่อยากเห็นจริงๆก็ผิดศีลซิครับกรรมชั่วจะดึงคุณให้ตกต่ำเมื่อตกต่ำคุณจะไม่เห็นเลยก็เลือกเอานะครับว่าเห็นแล้วช่วยเป็นการทำบุญเพื่อไปที่ดีหรือไม่เห็นแต่ทำกรรมชั่วไปอบายภูมิ สาธุ

11. Masquerader

Masquerader เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    อยากเจอบ้างจัง

12. ยามา

ยามา เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2005
    ของคุณยังเจอแบบธรรมดาไป ของผมนี่สิเดินลงมาจากห้องนอนชั้นบน วันนั้นทำบุญบ้านเพราะคนในบ้านเจอผีกันบ่อยๆ ตอนกลังเดินลงมาก็มองดูข้างล่างพ่อผมเค้าเอา ถาดข้าวไหว้ผีเจ้าที่ .... ปรากฏว่าเห็นเงาดำๆคลานเข้ามากินเครื่องเส้นเพียบ เห็นกันตอนเช้าๆนั่นนะ เต็มๆ ก็เลย ถอยกลับขึ้นบนบ้านก่อนเลย........

ก่อนหน้านั้นก็ลงไปเอาน้ำดื่มที่ตู้เ็นที่ห้องครัว ขางลงไม่มีปัญหา ขาขึ้นนี่สิ เธอลอยลงมาตามบันไดเดินสวนกันเลย เค้าก็หันมามองทางเราเหมือนรู้ว่าเราเห็น เธอคนนั้นใส่ชุดนอนสีดำ.....

แล้วพอทำบุญคล้อยหลังแค่ไม่กี่เดือนพี่มานอนบ้านเราก็ด้วยความกลัว สั่งห้ามพี่สะใภ้ ี่ชายเราเปิดประตูด้านหลังนอนเด็ดขาดร้อนก็ต้องทน

ปรากฏว่าไม่เชื่อคำพูดเรา ตกดึกตอนเที่ยงคืนหลานเปิดปรตูออกมาฉี่ เห็นผู้หญิงยืนตรงประตูเพราะเรานอนตรงหิ้งพระหนหน้าไปเจอพอดี ก็นึกว่าแฟนก็เรียกชื่อไปว่าหลานจะเข้าห้องน้ำหรือก็ไม่ตอบ หลานก็เดินอกมา สักพักหลานเข้าห้องน้ำ เราก็หันไปดูอีกทีเพราะรู้ว่าผีแน่ก็ลุกมองตรงเท้า ป๊าดเฒ่า... เท้าเธอลอยครับแล้วพอหลานออกมาเธอก็ยังไม่หายไปจนหลลานปิดประตู เออ...หลอนเลยแต่ไม่กล้าเล่า รอให้ทางบ้านพี่เค้ากลับเชียงใหม่แล้วค่อยเล่าให้ฟัง

13. Tom_Om

Tom_Om เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    เราคนหนึ่ง เห็นบ่อยๆ เมื่อก่อน พอทำสมาธิ สวดมนต์ แผ่เมตตา ก็ไม่มีมารบกวนแล้ว ได้แต่ฝันเห็นดวงวิญญาณเท่านั้น แต่เราก็เข้าใจนะว่ามาขอส่วนบุญ เราก็ให้พวกเค้าทุกวัน อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

14. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ให้สวดมนต์บท กรณียะเมตตรัยสูตร ตามด้วย บท ยันทุน

ที่ว่า ยันทุนนิมิตตัง อะวะมังคะลันจะ ฯลฯ นั่นเหละครับ

ผมได้ยินมาจากธรรมเทศนาของ พระธรรมวิสุทธิกวี

15. ร่มโพธิ์

ร่มโพธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

บุญเก่าติดตัวมาเยอะนะครับ...ไม่ต้องกลัวครับ แต่พยายามฝึกปฏิบัติไปเรื่อยๆนะครับ..เมื่อถึงเวลาที่เหมาะที่ควรแล้ว ถึงขนาดที่เราควบคุมการเห็นได้นะครับ คืออยากจะเห็นหรือไม่ก็ได้(เหมือนดูทีวี)...แล้วคุณก็จะเป็นที่พึ่งให้ใครๆได้อีกหลายคน..
    ...หลังเจริญภาวนาทุกครั้งควรอุทิศส่วนกุศลครับ...ขออนุโมทนาบุญนะครับ..

16. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยเขาเพิ่มบุญน่าจะดีกว่านะครับ

ผมอยากเเต่เเต่กลับไม่มี ถ้าจะไม่ให้มีผมเสียดายเเทน

17. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นมั้งนะ หน้าตาเป็นยังไงผีน่ะั

ถ้ารู้จักกันคงจะบอกให้มาหลอกผมแทนนะ

ถ้าไม่หยากเจอผี สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน ชัวร์

จิตใจเข้มแข็งไว้ครับ อย่าไปกลัวมันเดี๋ยวจิตอ่อน

มันจะข่มเหงเอา ยิ่งกลัวยิ่งเจอ เพราะคิด จิตมันจดจ่อ

จูนไปตรงกันซะเลย

18. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนากับทุกความเห็นนะคะ การแผ่เมตตาตามคำสอนของพระพุทธองค์ดีที่สุดแล้วค่ะ บทไหนก็ได้ดีทุกบทขอให้มีกำลังใจที่จะปฏิบัติ ช่วยให้ดวงวิญญาณหรือเหล่าสัมภเวสี รวมถึงสรรพสัตว์ทั้งหลายได้รับบุญกุศลจากเราด้วยค่ะ สาธุ

19. bigboom007

bigboom007 เป็นที่รู้จักกันดี

หาท้าวเวศสุวรรณมาแคว้นไว้สิคับ เพราะท่านเป็นใหญ่ในภพภูมิผี ผีเกรงกลัวบารมีท่าน

20. rungk5

rungk5 Active Member

30 กรกฎาคม 2009
    งั้นก้อลองถามดูสิครับว่ามาอำทำไม แล่วกะทำบุญไปให้ จบ...