เวลาเวียนเทียนแล้วไฟที่เทียนดับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย baan9com05, 4 สิงหาคม 2012.

1. baan9com05

baan9com05 Active Member

ผมสงสัยมานานเเล้วว่า เวลาที่เวียนเทียนกันแล้วเกิดไฟที่เทียนดับ ผมเห็นใครๆก็ต่างกันจุดไฟเทียนใหม่
    เเล้วถ้าเกิดไฟเทียนเราดับเเล้วเราไม่จุดจะเป็นอะไรไหม เป็นความเชื่ออะไรไหมครับ ขอบคุณครับ

2. ผงธุลี

ผงธุลี เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับความคิดเห็นผมเท่านั้นนะครับ
    ไม่เป็นไรครับ เมื่อจุดแล้ว ติดแล้วก็ถือได้ว่าบูชาพระรัตนตรัยแล้ว
    ไม่จุดเทียน แล้วไปเวียนเทียน ก็ถือว่าบูชาพระรัตนตรัยเช่นเดียวกัน
    อยู่ที่จิตของเราว่า นอบน้อมต่อพระรัตนตรัยด้วยความเคารพหรือไม่

3. baan9com05

baan9com05 Active Member

ขอบคุณมากๆนะครับ โมทนาครับ

4. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

จุดเทียนในใจให้สว่าง แล้วเดินเวียนต่อไปให้ครบ 3 รอบ

อามิสบูชา มีอานิงค์น้อยกว่าปฎิบัติบูชา ใช้ใจบูชาพระรัตนตรัยแล้วก็เป็นบุญยิ่งกว่า ประเสริฐกว่า ทำๆด้ทั้งคู่เพราะเป็นความดีเหมือนกัน

เจริญธรรมครับ

5. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผมคิดว่ามารลองใจน่ะ ผมจึงวางเฉยเดินภาวนาต่อไป ถือว่าเราได้จุดถวายไปแล้ว ดีเสียอีกไม่ต้องมัวพะวง ว่ามันจะดับอีก เดี๋ยวใจจะเศร้าหมองแทน

6. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านทำเหมือนกันกับผมเลย

ไม่ต้องกลัวเทียนดับ ไม่ต้องเกรงธูปจะไปจี้คนข้างหน้า ควันธูปไม่เข้าตาให้แสบ

เวียนให้ครบแล้วไปจุดตอนวางดอกไม้อีกที อย่างนี้แล้ว สบายใจกว่ามาก

เจริญธรรมครับ