เรียนถามนมัสการพระอาจารย์เล็กครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย phongprapha, 3 ธันวาคม 2009.

1. phongprapha

phongprapha สมาชิก

28 มิถุนายน 2009
    1..ผมเริ่มสวดมนต์ ไหว้พระได้ประมาณ 5 เดือนแต่มีจิตปรามาส จิตไม่ดีบ้างจนบางครั้งฟุ้งซ่านแล้วมีการทดสอบตนเองแบบประหลาดไม่เหมือนชาวบ้านเช่น เมื่อผมเจอคำลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในเว็บบอร์ดแห่งหนึ่งโดยบังเอิญแล้วต่อมาประมาณสองชั่วโมงคำในเว็บบอร์ดได้ปรากฎในสมองของผม ผมจึงทดสอบโดยการพูดว่าปาปาปาปาแล้วผมได้ยินปาปาปาเป็นคำลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือพูดเพี้ยนก็ไม่แน่ใจแล้วพูดเสร็จกังวลว่าผมพูดไหมเนี่ย แต่ผมตั้งใจพูดว่าปาปาปาเพื่อทดสอบตนเองและกรณีที่ 2 ผมเผลอคิดไม่ดีต่อพระพุทธเจ้า แต่เรียกสติมาว่าความคิดนั้นไม่ดีนะ แต่ผมกังวลว่าผมคิดแบบนี้ไปเรื่อยๆกลัวความคิดไม่ดีหลุดออกจากปาก ผมจึงกังวลมากๆจนหลุดปากว่า พุทโธ กับ คำไม่ดี บางครั้งมันอาจเป็นเวรกรรมผมเคยทะเลาะกับพ่อแม่ในบางครั้งใช่ไหมครับ ทำให้ปฏิบัติธรรมแล้วมีอุปสรรค กังวลไปหมด ไม่รู้แก้ไขปัญหาวิธี ผมเครียดมากในบางครั้งเหมือนคนคิดมาก ผมกลัวบาปมากไปลงนรก เหมือนคนฟุ้งซ่านมาก ห้ามจิตไม่ได้ มีวิธีแก้ไขปัญหาอย่างไรครับ
    2.จากบทสนทนา
    นาย ก :เธอพายลมเหม็นมากเดี๋ยวท่านสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหม็นนะ(เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ของศาสนาอื่นๆไม่ใช่ศาสนาพุทธ)
    นาย ก จะบาปไหมครับ
    3.เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราบรรลุธรรมถึงขั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2009
  2. phongprapha

คุณtatumabcdครับผมามารถถามท่านพระอาจารย์ทางนั้นบ้างครับ

3. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007

ขออภัย ผมไม่เข้าใจที่คุณพิมพ์มาครับ

4. phongprapha

ผมสามารถพระอาจารย์ได้อย่างไรครับ

5. phongprapha

ผมสามารถถามพระอาจารย์เล็กได้อย่างไรครับ

6. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    .....

๑. คุณมีข้อสงสัยอะไรบ้าง จดใส่กระดาษไว้เลย เป็นข้อ ๆ ไป เพื่อที่ไปอยู่ต่อหน้าท่าน คุณจะได้ไม่ลืมว่าจะถามอะไรบ้าง

๒. เตรียมจัดคิวตัวเองให้ว่างตามกำหนดการที่ท่านจะมารับสังฆทานที่บ้านอนุสาวรีย์
    เดือนมกราคมวันที่ ๑-๓
    เดือนกุมภาพันธ์วันที่ ๕-๗

๓. เดินทางไปกราบท่านที่บ้านอนุสาวรีย์ (แผนที่มีอยู่ในเว็บค้นหาเองนะครับ) แนะนำว่าไปถึงสักประมาณ ๘.๐๐ - ๙.๐๐ น. กำลังดี เพราะคนยังไม่มาก เพื่อลดความประหม่า

ประมาณนี้แหละครับ