เพลงอย่าลืมโนราห์ (เอกชัย ศรีวิชัย) by Airthestar & Indepen_Dent

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย แอร์ ธัชพิชัย, 27 พฤษภาคม 2012.

1. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    สำหรับเพลงนี้ผมต้องขอขอบคุณพี่ดอนมากเลยนะครับที่ให้เกียรติร้องเพลงคู่กับผม ดีใจมากๆครับ ^__^ / </O:p
    <O:p......พวกเราหนุ่มใต้ขอฝากบทเพลง อย่าลืมโนราห์ ไว้ใน อ้อมอก อ้อมใจ พี่ๆน้องๆชาวพลังจิตด้วยนะคร้าบบบบ.....
    </O:p
    เพลงอย่าลืมโนราห์
    ศิลปิน เอกชัย ศรีวิชัย
    เนื้อเพลง
    AIR - มโหรี.ปี่กลองเป็นเสียงทำนอง เพลง.ตลุง
    DAN - โนราห์.ชาวใต้กึกก้องทั่วไปจนถึงเมืองกรุง คนบางกอกยังร้องบอกว่า...เพลง จังหวะมโนราห์เท่งตุง.เท่งตุง...<O:p</O:p
    AIR - กลอนโนราห์ยังดังแว่ว.นางเอก.ไปเสียแล้วไปอยู่เมืองกรุง..เจ้าทิ้ง.ตะโพนน้อยลืมปี่ตรี.ตร้อย ลืมหนุ่มคอนชุม
    DAN- ปล่อยให้พี่นี้ต้องเหว่ว้า....ไปอาบน้ำ.ประปาแล้วอย่าลืม.ผ้าถุง<O:p</O:p
    AIR …. โนราห์เธอมาหนีจากบ้านลืมถิ่นฐานลืมการงานเพื่อนฝูง .สาวเหอ......ลืมกำพืดเดี๋ยวจะยืดไม่ออกสาว.บ้านนอกอย่าไปทำหัวสูง..แหละนุ้ย....<O:p</O:p
    DAN - คนบางกอกเขาชอบหลอกชอบหลอนกลับเมืองคอนอย่าลืมกลอนหนังลุง .ลืมพ่อขุนศรัทธาที่ ท่าแคเมืองลุงทั้งครูต้นคนดีศรีมาลา.......<O:p</O:p
    AIR - คนบางกอกนั้นชอบหลอกชอบหลอนกลับเมืองคอนแล้ว อย่าลืมท่าหลาเเหละ...สาวเหอ....<O:p</O:p
    DAN ......โนราห์.โนรีทำเป็นอวดดีหนีไป.ไม่ลา.ทักษิณ เมืองใต้เธอบอกไม่บาย มันไม่หรูหรา.หากใครพบบอกให้หลบบ้านที....กลับมาฟังเสียงปี่หนัง.ลุงโนราห์..<O:p</O:p
    AIR - โนราห์เธอมาหนีจากบ้านลืมถิ่นฐานลืมการงานเพื่อนฝูง .สาวเหอ......<O:p</O:p
    ลืมกำพืดเดี๋ยวจะยืดไม่ออกสาว.บ้านนอกอย่าไปทำหัวสูง..แหละนุ้ย....<O:p</O:p
    DAN - คนบางกอกนั้นชอบหลอกชอบหลอนกลับเมืองคอนอย่าลืมกลอนหนังลุง .<O:p</O:p
    ลืมพ่อขุนศรัทธาที่ท่าแคเมืองลุงทั้งครูต้นคนดีศรีมาลา.......<O:p</O:p
    AIR- คนบางกอกนั้นชอบหลอกชอบหลอนกลับเมืองคอนแล้ว อย่าลืมท่าหลาเเหละ...สาวเหอ....<O:p</O:p
    DAN ......โนราห์.โนรีทำเป็นอวดดีหนีไป.ไม่ลา.ทักษิณ เมืองใต้เธอบอกไม่บาย มันไม่หรูหรา.<O:p</O:p
    A&D หากใครพบบอกให้หลบบ้านที....กลับมาฟังเสียงปี่หนัง.ลุงโนราห์……….<O:p</O:p

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2068035/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2012
  2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ตัด ตัด ตัด แล้วเปิดฟลอว์....ซะหน่อย
    [​IMG][​IMG]
    นานๆจะได้ฟังนักร้องคู่ใหม่ๆเอร่อออ
    เสียงเพราะแบบไม่ต้องชมกันหรอกนะ จะให้ดี จัดอีกสักเพลง อิอิอิ

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    จังหวะตลุงนำมาก่อนเลย
    สัญญลักษณ์ของชาวใต้โดยแท้..
    ไพเราะมากน้องแอร์........
    :cool:

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เพราะจัง (ฮู้?)
    ร้องเพราะทั้งคู่เลยครับ เสียงคล้ายๆ กันด้วย
    รับไว้ในอ้อมอกอ้อมใจแล้วครับ แต่อ้อมกอดคงต้องให้หาเอาเอง อิอิ

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มาให้กำลังใจน้องทั้ง 2 เพราะมาก ๆ สำเนียงใต้ชัดเจน..แต่ก็ฟังออกค่ะ..ฟังเพลินเลย...

6. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจน้องบ่าวทั้งสองครับ :cool:
    ฟังเพลินดีครับ นานๆ จะได้ฟังเพลงสำเนียงใต้สักที

ความเหมือนที่แต่งต่าง แต่ลงตัวครับ ^^/

[​IMG] [​IMG]
    จากหนุ่มนคร...

7. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    มาให้กำลังใจด้วยคนนึงจ้า เสียงเข้ากันดีจังเลย

8. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

อีกสักเพลงเหรอครับ เอ....เพลงอะไรดีละครับพี่ไร เดี่ยวขอคิดก่อนนะ อิอิ ยังไงก็ขอบคุณพี่ไรมากนะครับที่มาเป็นประธานให้สำหรับเพลงนี้ ^__^

9. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับพี่อ๋อง ที่แวะเข้ามาให้กำลังใจผมกับพี่ดอน ^_^

10. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับพี่เบิ้ม ที่รับเพลงของผมกับพี่ดอนไว้ในอ้อมอกอ้อมใจ ส่วนอ้อมกอดนั้นจะหาเจอรึป่าวก็ไม่รู้ อิอิ ^_^<!-- google_ad_section_end -->

11. แอร์ ธัชพิชัย

เห็นรูปนี้แล้ว คิดถึงตอนเด็กๆจัง จำได้ว่าคุณตาอุ้มพาไปดูทุกครั้งที่มีมโนราห์มาแสดง ขอบคุณพี่ใจมากนะครับที่แวะเข้ามาให้กำลังใจผมกับพี่ดอน ^_^

12. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับพี่สันต์ ที่แวะเข้ามาให้กำลังใจผมกับพี่ดอน ^_^ ว่าแต่ว่าพี่สันต์เป็นหนุ่มนคร...เหรอคร้าบบบเนี้ย ร้องหมอลำได้เนียนขนาดนี้หวังว่าคงไม่ช่าย นครศรีธรรมราชนะคร้าบบบ อิอิ ^__^/

13. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับพี่เอ๋ ที่แวะเข้ามาให้กำลังใจผมกับพี่ดอน ^_^

14. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ไม่ได้ฟังมานาน ครับสมัยพ่อผมบวชที่สุราษฎร์ มีหนังตะลุง 3 วัน 3 คืน ผมเอาเทปอัด
    ยังเก็บไว้เลยนะครับ ว่าแล้วต้องไปหยิบมาฟังแต่คงไม่มีเครื่องเทปฟังซะแล้ว

15. แอร์ ธัชพิชัย

ขอบคุณมากนะครับคุณเทพ ฯ ที่แวะเข้ามาให้กำลังใจผมกับพี่ดอน ^_^<!-- google_ad_section_end -->

16. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

มีกี่นคร... น๊า..
    นครศรีธรรมราช,,, นครราชสีมา,,, นครนากยก,,, นครปฐม,,, นครสวรรค์
    ต้องอยู่ในนครไหนสักนคร.. แหล่ะน่า..อิอิ

17. davetai

davetai Active Member

ขอบคุณน้องบ่าวแอร์ ด้วยที่ทำให้มีเพลงคู่ขึ้นมาได้ ขอบคุณพี่ ไร พี่ใจ พี่เบิ้ม พี่สันต์ ท่านเทพ ท่านอ๋อง แล้วก้อท่าน ท่าน ท่าน ที่เข้ามาฟังเพลงด้วยครับ // น้องแอร์น่ะไม่เถียง สำเนียงหนุ่มใต้แดนสะตอแน่นอน แต่ผมมันแค่คาบลูกคาบดอก หนังไปทางลูกทุ่งอีสานเสียมากกว่า อิอิ //พี่เบิ้มรับเราไว้ในอ้อมอกอ้อมใจแล้วงั้นผมขอ กอดครั้งสุดท้าย น่ะ ชอบเพลงนี้มาก

18. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ขอแล้วได้เลย...งั้นพี่ขอใช้สิทธิ์ ประธานสั่งงาน หุหุหุ
    เอาเพลง"โนราโยตี้ - โกไข่ กับ นายสน "

19. แอร์ ธัชพิชัย

ผมรับคำสั่งท่านประธานคร้าบบบ ส่วนพี่ดอนว่าไงรีบมาตอบด่วนเลยนะคร้าบบบบ ^__^

20. davetai

davetai Active Member

ผมตกม้าตายแหงแก๋ แน่ๆทั่นประท่านเอ๋ย น้องแอร์เอ๋ยยย 55555+
    ขอบคุณแอร์ด้วยที่ทำให้โอการพี่ร่วมสนุกในเพลงนี้ด้วยครับ