เธ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย YUT_KOP, 1 กุมภาพันธ์ 2008.

1. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับ ''ผู้ที่ปราถนา พุทธภูมิ '' แต่อยากถามว่า....

ขออนุโมทนากับ ''ผู้ที่ปราถนา พุทธภูมิ '' ทุกๆท่านด้วยใจจริงแต่ผม มีข้อสงสัยนิดหน่อยช่วย ตอบทีครับ
    1.ปราถนาพุทธภูมิ คือ ปราถนาเป็น " พระพุทธเจ้า" สถานเดียวเลยหรอครับ
    จะไม่เป็นพระสาวก พระอรหันต์ จะไม่เข้านิพพาน ถ้าไม่ได้เป็น พระพุทธเจ้า ใช้ไหมครับ
    2.ต่อจากข้อที่1. คำว่า "พระพุทธเจ้า" หมายถึง พระสัมมาสัมพุทธเจ้า อย่างเดียวเลยหรอครับ ไม่รวมถึง พระปัจเจตพุทธเจ้า ใช้ไหมครับ
    3.ถ้าปราถนาแล้วมีจิตที่ แน่วแนว มั่นคง แล้วต้องได้รับคำ พยากรณ์ จาก พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขณะที่ยัง คลอง ธาตุขันธ์ ด้วยใช้ไหม ถึงจะได้เป็นจริงๆ
    4.คำถามสุดท้ายนะครับ มีคำพยากรณ์ ถึงพระพุทธเจ้าต่อจาก พระศรีอาร์ย จากพระพุทธเจ้าอีกไหมครับ
    Remark : ผมขออนุโมทนาอย่างแท้จริงต่อผู้ปราถนา พุทธภูมิ ทุกๆท่าน
    สำหรับผม ผมปราถนา สาวก ผู้สำเร็จ อรหันต์ผล หมดภพ หมดชาติโดยเร็ว สาธุๆๆ

2. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระโพธิสัตว์ท่านต้องสร้างบารมีกับพระพุทธเจ้าพระองค์อื่นๆอยู่แล้วล่ะครับ ในบางชาติก็อาจจะออกบวชในศาสนาของพระพุทธเจ้าพระองค์นั้นด้วยซ้ำไป แต่ถึงปฏิบัติ สมถะ-วิปัสสนากรรมฐาน อย่างไรก็จะตัดสังโยชน์ไม่ขาดเพราะแรงอธิษฐานเอาไว้น่ะครับ แต่ความรู้และประสบการณ์เหล่านั้นก็อาจจะเป็นกุศลผลบุญเป็นอุปนิสัยวาสนาติดตัวไปได้ จนกว่าบารมีจะเต็ม จึงจะลงมาเกิดเป็นชาติสุดท้ายได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพร้อมคุณธรรมและคุณวิเศษอื่นๆพร้อมกันในทีเดียวครับ

ในพระสูตรของพระไตรปิฎกเองก็มีอุปมาเปรียบเทียบว่า พระอรหันตสาวกเปรียบเหมือนกระต่ายที่ว่ายน้ำข้ามฝั่ง(ขาหยั่งน้ำได้ในระดับหนึ่ง) พระปัจเจกพุทธเจ้าเปรียบเหมือนม้าที่ว่ายน้ำข้ามฝั่ง(ขาหยั่งน้ำได้ลึกลงไปอีกในระดับหนึ่ง) ส่วน พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าเปรียบเหมือนช้างที่ว่ายน้ำข้ามฝั่ง(ขาสามารถหยั่งไปถึงพื้นแม่น้ำได้) การหยั่งขาลงไปในแม่น้ำอุปมาเหมือนญาณหยั่งรู้ที่แทงตลอดในธรรมทั้งปวงน่ะครับ แม้ว่าจะข้ามแม่น้ำได้เหมือนกันแต่ความแจ่มแจ้งในธรรมทั้งหมดนั้นไม่เท่ากันน่ะครับ

ปกติแล้วจะเรียกว่า พระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า กับ พระปัจเจกพุทธเจ้า น่ะครับ แต่บางทีเพียงแค่เรียกว่า "พระพุทธเจ้า" บุคคลอื่นๆก็เป็นอันทราบดีว่าหมายถึงพระพุทธเจ้าแบบใดน่ะครับ

ตามหลักการในตำราที่มีข้อมูลเรื่องนี้ก็ระบุไว้เช่นนั้นครับ เมื่อสร้างบารมีจนถึงช่วงปลาย พระโพธิสัตว์ก็จะเริ่มได้รับคำพยากรณ์ เมื่อใดที่ได้รับคำพยากรณ์แล้วก็เป็นที่แน่นอนว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตอย่างแน่นอนครับ

มีครับ สามารถอ่านข้อมูลได้จากเวปนี้ครับ (คลิ๊กที่ชื่อ)
    http://www.84000.org/anakot/kan1.html

3. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่าน Wit เป็นอย่างสูงที่ช่วยตอบคำถาม ได้กระจ่างแจ๋มใส เป็นยิ่งแท้
    ปล.ผมขอเป็นแค่กระต่ายขาว ที่สามารถ ข้ามพ้นแม่น้ำแห่ง วัฏสงสาร ไม่ขออยู่ใน แม่น้ำสายนี้ ก็เพียงพอ สาธุ ๆ ๆ (แค่ข้ามแม่น้ำแห่งนี้ได้ จะใช้เวลากี่ อสงไขย ก็ไม่รู้ ขอข้ามได้เพียงพอ) อนุโมทนาด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2008
  4. yoottapong

yoottapong เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อ1.

พุทธะแปลว่างผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
    ภูมิ แปลว่า ที่อยู่

พุทธภูมิแปลว่าที่อยู่ของพระอรหันต์
    พระอรหันต์มีหลายประภทเช่น
    1.สุขวิปัสกอรหันต์
    2.เตวิชชอรหันต์
    3.อภิญญาอรหันต์
    4.ปฏิสัมภิทาอรหันต์
    5.มหาสาวกอรหันต์
    6.อัครสาวกอรหันต์
    7.ปัจเจกพุทธเจ้า
    8.พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ที่แปลกคือพระปัจเจกพุทธเจ้า และ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีคำว่า พุทธะ อยู่
    ผมอธิบายให้เท่านี้ไปวิเคราะห์เอาเองครับ

ตอบข้อ2.

พระพุทธเจ้า หมายถึง พุทธะผู้ที่อยู่สูงสุด

ตอบข้อ3.

การได้รับลัทธพยากรณ์ต้องมีธรรมสโมธาน8อย่าง
    1.เกิดเป็นมนุษย์
    2.ถึงพร้อมด้วยเพศ เพศชาย
    3.มีอภิญญาสมาบัติ8
    4.มีนิสัยพระอรหันต์ถ้าล้มเลิกการปราถนาพุทธภูมิก็จะสามารถฟังธรรมจากพระพุทธเจ้า
    4.1ประเภทปัญญาเริ่มฟังบาทที่3แล้วสำเร็จเป็นพระอรหันต์
    4.2ประเภทศรัทธาเริ่มฟังบาทที่4แล้วสำเร็จเป็นพระอรหันต์
    4.3ประเภทวิริยะฟังบาทที่4จบแล้วเป็นพระอรหันต์
    5.ได้พบพระพุทธเจ้า
    6.ทรงบรรพชาเพศ
    7.ให้ทานยิ่งชิวิตเป็นต้น
    8.มีความปราถนาโพธิญาน

ตอบข้อ4.

มีถ้าพระโพธิสัตว์ถึงพร้อมด้วยธรรมสโมธาน8ก็จะได้ลัทธพยากรณ์

5. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอปราถนาเป็นพระอรหันต์ดีกว่าคับ

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

1.ปราถนาพุทธภูมิ คือ ปราถนาเป็น "พระพุทธเจ้า" สถานเดียวเลยหรอครับ
    จะไม่เป็นพระสาวก พระอรหันต์ จะไม่เข้านิพพาน ถ้าไม่ได้เป็น พระพุทธเจ้า ใช้ไหมครับ
    ปรารถนาก็ต้องตั้งมั่นครับ...แต่ก็ยังไม่แน่นอนเหมือนกันหรอก อนาคตเราทำนายไม่ได้ แต่เราก็ตั้งมั่นไว้ก่อน....แต่ถ้าเราไม่ถอยแบบนี้ .. และทำในสิ่งที่ลึกและเต็มพร้อม ก็ไม่น่าจะพลาดนะครับ จริงไหม
    2.ต่อจากข้อที่1. คำว่า "พระพุทธเจ้า" หมายถึง พระสัมมาสัมพุทธเจ้า อย่างเดียวเลยหรอครับ ไม่รวมถึง พระปัจเจตพุทธเจ้า ใช้ไหมครับ
    ใช่ครับ จะเป็นทำไม ถ้าจะเป็นก็เป็นได้นานแล้ว..เราต้องฝึกจนรู้บารมีตัวเองด้วยครับ จึงจะเป็นแนวทางการตัดสินใจในปัจจุบันด้วย
    3.ถ้าปราถนาแล้วมีจิตที่ แน่วแนว มั่นคง แล้วต้องได้รับคำ พยากรณ์ จาก พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขณะที่ยัง คลอง ธาตุขันธ์ ด้วยใช้ไหม ถึงจะได้เป็นจริงๆ
    ใช่ครับผม เป็นแบบนั้นมาทุกยุค
    4.คำถามสุดท้ายนะครับ มีคำพยากรณ์ ถึงพระพุทธเจ้าต่อจาก พระศรีอาร์ย จากพระพุทธเจ้าอีกไหมครับ
    มีครับ... หมดจากพระศรีฯ ก็จะมีองค์ใหม่มาแทนในยุคต่อไป..
    ก็หันไปพึ่งคนใหม่กันครับทีนี้...พระมหาโพธิสัตว์องค์แรกที่รอตรัสรู้ เพราะบารมีเต็มเปี่ยมจนล้น.. มีกระแสบุญบารมีที่ต้องนำไปใช้ในสมัยพระองค์(ที่ใกล้จะถึงมากที่สุด) .. จึงมีอิทธิฤทธิ์และช่วยเหลือได้อย่างมาก