เช่าพระเครื่องมาแล้วให้คนอื่นเช่าต่อ บาปไหมครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย itsun, 24 สิงหาคม 2010.

1. itsun

itsun เป็นที่รู้จักกันดี

1. ถ้าผมเช่าพระเครื่องมาโดยไม่แน่ใจว่าได้เข้าพิธีพุทธาภิเศกหรือไม่แล้วนำไปให้คนอื่นเช่าบูชาต่อจะบาปไหมครับ
    2. ถ้าผมเช่ามาในราคาถูกแต่ให้คนอื่นเช่าในราคาแพงนี่จะบาปไหมครับ
    3. แล้วถ้าผมเช่ามาแล้วผมสวดมนต์ทุกวันพระที่ไม่ได้ปลุกเสกจะศักดิ์สิทธิ์ไหมครับ
    4. แล้วจะถือว่าปรามาสพระไหมครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

2. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอตอบแบบบ้านๆนะครับ ผมเอง ก็เป็นเด็กใหม่ ยังไม่ได้รู้เรื่องอะไรมาก แต่ตามความคิดผม ขอออกความคิดเห้นมั้งนะครับ หากคำพูดผมผิด หรือ ทำให้ผู้ใดไม่พอใจ ผมในนาม Sonaz. ต้องขออภัยอย่างสูง มา ณ ที่นี้ ด้วยนะขอรับ^^

1. ถ้าผมเช่าพระเครื่องมาโดยไม่แน่ใจว่าได้เข้าพิธีพุทธาภิเศกหรือไม่แล้วนำไปให้คนอื่นเช่าบูชาต่อจะบาปไหมครับ
    เจตนา ของคุณคืออะไรล่ะครับ เพื่อนำเงินไปทำบุญ เพื่อนำเงินไปเที่ยวสวนเสเฮฮา นำเงินไปกินเหล้า ถ้านำเงินไปใช้ในทางที่เหมาะที่ควร หรือสร้างบุญกุศล ก็คงไม่บาปมั้งขอรับ
    2. ถ้าผมเช่ามาในราคาถูกแต่ให้คนอื่นเช่าในราคาแพงนี่จะบาปไหมครับ
    ผมว่า น่าจะบาปนะขอรับ ผมว่า พระสงฆ์องค์เจ้า พระเครื่อง เครื่องราง คือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือ มีความศักดิ์สิทธิ์ นะครับ ไม่ใช่ สินค้า หรือหุ้น ให้คุณมานั่งเกร็งกำไร
    3. แล้วถ้าผมเช่ามาแล้วผมสวดมนต์ทุกวันพระที่ไม่ได้ปลุกเสกจะศักดิ์สิทธิ์ไหมครับ
    ผมว่าถ้าคุณหมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำบุญ ผมว่า สิ่งชั่วร้ายก็คงทำอะไรคุณไม่ได้แล้วครับ เรื่องการปลุกเสกผมไม่รู้นะครับ No comment ครับ
    4. แล้วจะถือว่าปรามาสพระไหมครับ
    ในเรื่องไหนละขอรับ ถ้าเรื่อง ที่คุณ จะให้คนอื่นมาบูชาต่อเพื่อให้ได้ เงินกำไร นั่น ปรามาสแน่นอน ครับ แต่ถ้า นำเงินไปสร้างประโยชน์ กุศล อันนี้ No comment รอผู้รู้มาตอบครับ

หากคำพูดผมผิด หรือ ทำให้ผู้ใดไม่พอใจ ผมในนาม Sonaz. ต้องขออภัยอย่างสูง มา ณ ที่นี้ ด้วยนะขอรับ^^

<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->