อย่าผูกโปรแกรมบนเฟสบุ๊ค

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 14 กันยายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    อันหมายถึง
    อย่าเพาะสัญญา บนเฟสบุ๊ค
    เช่น การโพสต์กิจกรรมและความทรงจำผ่านภาพถ่ายที่จัดเก็บเป็นหมวดหมู่ในอัลบั้มภาพถ่ายที่โปรแกรมในเฟสบุ๊คเอื้ออำนวย
    ให้โพสต์แบบ simple ที่สุด
    เช่น ไม่ผูกโยงไปอัลบั้ม โน้น นี้
    ไม่ tag ไปหาเพื่อน คนโน้นคนนี้
    เรื่อง tag นี้สำคัญมากค่ะ
    เพราะมันจะเป็นการโยงไปหา สัญญาของคนอื่นอีกทอดหนึ่ง

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เราเคยตามไปลบสัญญา ที่โพสต์ในเฟสบุ๊คที่เลิกใช้แล้ว
    แล้วพบว่า มีคนเอา ภาพตัวเงินตัวทองมาโพสต์ในเฟสบุ๊คของเราโดยที่เราไม่รู้เรื่องเลย
    เขาเข้ามา เพาะสัญญา ในเฟสบุ๊คของเรา
    เราเลยรีบย้อนกลับไปหลายๆปี เพื่อลบภาพนี้ทิ้งเสีย
    กว่าจะลบได้ สาหัสเอาการ
    ฉะนั้น อย่าพยายามโพสต์ซับซ้อนในเฟสบุ๊คนะคะ
    ไม่ต้องตั้งอัลบั้ม
    ไม่ต้องใช้ reels
    เพราะมันเป็นช่วงเวลา epoch หนึ่งๆค่ะ ซึ่งอันตรายมากหากเกิด time lapse ขึ้นมาในเฟสบุ๊คของเรา
    เพราะเฟสบุ๊คก็คือโปรแกรมชนิดหนึ่งที่รอให้พวกเราเขียนโปรแกรมเอง
    ตกแต่งเองค่ะ

3. Suryar

อย่าพยายามสร้าง link จากอัลบั้มโน้น ไปอัลบั้มนี้
    หรือ จัดเก็บเป็นหมวดหมู่
    เพราะเวลาโพสต์ ควรโพสต์ตาม time line นะคะ
    แล้วก็ลบออกตาม time line ทีเดียวไปเลยค่ะ
    อย่าพยายาม เพาะสัญญาทางเฟสบุ๊คด้วยนะคะ
    ขอบคุณที่ติดตามค่ะ