อยากทำซีดี การสวดมนต์สำหรับผู้เริ่มต้น แจกครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย nattapongk, 28 มีนาคม 2011.

1. nattapongk

nattapongk สมาชิกใหม่

อยากทำซีดีการสวดมนต์สำหรับผู้เริ่มต้นครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ สาเหตุที่มีความคิดนี้ก็คือ ตัวผมเองเพิ่งเริ่มจะหัดสวดมนต์แต่ติดปัญหาหลายอย่าง อาจจะไม่ถูกบ้างผิดบาง และพบปัญหาในการสวดหลายอย่าง เช่น
    1.ไม่รู้ว่าจะเริ่มสวดบทไหนก่อน เรียงลำดับไม่ถูกครับ เลยอยากขอคำแนะนำว่าจะต้องเริ่มสวดจากบทไหนก่อน
    2.การสวดเป็นทำนองไม่ถูกต้อง ยังไม่เคยบวชเรียนครับ เลยอาจทำให้เกิดปัญหา เรื่องทำนองการสวด อยาจะหาบทสวดที่เป็นทำนอง ท่านใดมีบทสวดที่เป็นทำนองรบกวนด้วยครับ
    ปัยหาหลักๆก็คือสองข้อนี้ครับ ท่านใดพอจะมีแนวทาง รบกวนหน่อยครับ
    เนื่องจากประสบปัญหาจากตัวผมเองก็เลยมีความคิดว่า ทำแจกฟรีครับ เผื่อว่าท่านใด หรือผ้เริ่มต้นสวดมนต์ เจอปัญหาแบบผมครับ
    ขอพระคุณทุกท่านมากครับ