อยากทราบครับว่า " พระเจ้าพรหมมหาราช " เป็นพระมหากษัตริย์ " พระองค์แรกของไทย ไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย นรินทร์เวท, 25 ตุลาคม 2005.

1. นรินทร์เวท

นรินทร์เวท สมาชิก

10 กันยายน 2005
    กระผมทราบมาครับว่า " พระเจ้าพรหมมหาราช " เป็น " มหาราช " องค์แรกของไทย กระผมอยากทราบครับว่า " พระเจ้าพรหมมหาราช " เป็นพระมหากษัตริย์ " พระองค์แรกของประเทศไทย ด้วยหรือไม่ครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

2. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้สิครับ ไม่มีข้อมูล ... ผมไม่ได้เรียนหลักสูตรนั้นละมั๊ง

3. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    เอ ไม่ใช่
    เชียงราย พ่อขุนเม็งราย
    สุโขทัย พ่อขุนศรีอินทราทิตย์
    หรอกหรือครับ

4. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ก่อนหน้าพระเจ้าพรหมมหาราช มีพระบิดาของพระองค์ท่านซึ่งเป็นพ่อเมืองหรือผู้ปกครองเมือง ซึ่งถ้าเรียกพ่อเมืองว่าเป็นพระมหากษัตริย์ ก็ต้องนับพระบิดาของพระเจ้าพรหมมหาราชด้วยครับ ส่วนก่อนหน้านั้นจะมีพระมหากษัตริย์หรือไม่ อันนี้จำไม่ได้ครับ ขอไปตรวจสอบในหนังสือของหลวงพ่อก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2005
  5. อาม

อาม เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    มีเรื่องราวสืบเนื่องมาตั้งแต่สมัยพุทธกาล
    มีเรื่องเล่าที่น่าสนใจอันหนึ่ง เกี่ยวกับบรรพบุรุษกษัติรย์ไทย มีเรื่องของพระเจ้าพรหมฯ ละเอียดครับ
    เรื่องจริงอิงนิทาน (พิเศษ)
    http://www.praruttanatri.com/book.php
    http://www.praruttanatri.com/v1/special/books/ruengjing_piset.pdf

6. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22
    ขอขอบคุณ คุณ 12 punna และคุณอาม ที่นำรายละเอียดมาโพสต์ให้ได้อ่านกันครับ

เมื่อวานหลังจากโพสต์ไว้แล้ว ผมกลับไปค้นหนังสือเรื่องจริงอิงนิทาน ฉบับพิเศษ ก็เจอรายละเอียดทั้งหมด และตั้งใจว่าจะนำมาโพสต์ในเช้าวันนี้ พอเข้าเว็บมาก็มาเห็นว่าคุณ 12 punna และคุณอาม โพสต์ไว้แล้ว ก็จะไม่โพสต์ซ้ำละครับ เพราะมีที่มาจากแหล่งเดียวกัน

ผมขอเสริมคุณ 12 punna นิดหนึ่งว่า ก่อนหน้าสมัยของพระราชาพันนะติ หรือพระเจ้าละวะจักราช ย้อนหลังขึ้นไปนานแสนนานก็มีคนไทยเกิดขึ้นและอาศัยอยู่ในดินแดนที่เป็นประเทศไทยมานานแล้ว แต่หลวงพ่อท่านตัดตอนมาโดยเริ่มตั้งแต่สมัยของพระเจ้าพันนะติ เป็นต้นมา ดังข้อความที่ผมคัดลอกมานี้ครับ

"ท่านบอกว่า สมัยเมื่อสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันยังทรงพระชนม์อยู่ตอนปลาย เอาเฉพาะตัดตอนมานะ อย่าเอาไกลๆ เลย ความจริงคนไทยเราอยู่กันมาในแดนนี้นานแสนนาน.."

7. tamsak

22
    คุณ 12 punna ผมส่งข้อความไปที่ "ข้อความส่วนตัว" รบกวนอ่านด้วยนะครับ

8. นรินทร์เวท

นรินทร์เวท สมาชิก

10 กันยายน 2005
    ขอกราบ ขอบพระคุณ และ ขอกราบอนุโมทนากับท่านทั้งหลายด้วยครับ ที่ได้เมตตาให้กระผมได้รับทราบความจริง กระผมได้รับทราบข้อมูลที่เป็นประโยชน์จริงๆครับ และได้เข้าใจอย่างถูกต้องครับ และรู้สึกปลาบปลื้มใจมากครับที่ได้เกิดเป็นคนไทย บนผืนแผ่นดินไทยครับ