หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม ผู้อยู่อย่างเสือ ไม่ขอกินเนื้อใคร

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย pratch, 24 กรกฎาคม 2010.

1. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ที่วัดสิงห์ ทั้งพระและบุคคลภายในวัดสิงห์มีนิสัยแปลก ในพื้นที่ละแวกนี้จะทราบกันดี เพราะแต่ละคนจะพูดตรงๆและห่ามๆทำให้บุคคลภายนอกไม่ค่อยชอบโดย(เฉพาะเหล่านักลงทุนหรือนักสร้าง)แต่จะยึดมั่นในคำพูดของหลวงพ่อสืบเป็นที่สุดคือ " เราขออยู่อย่างเสือ " ถ้าหลวงพ่อสืบท่านกล่าวคำไหนออกมาแล้วพระลูกวัดและทุกคนที่เป็นลูกศิษย์ภายในวัดสิงห์จะปฏิบัติตามคำกล่าวท่านโดยเคร่งครัด เรื่องการจองวัตถุมงคลทุกอย่างทุกชิ้นทางวัดจะระวังกันมากในเรื่องนี้จึงมีการทำรายชื่อขั้นตอนจองกันโดยละเอียด บุคคลที่ช่วยงานภายในวัดสิงห์จะมีเพียงหลานหลวงพ่อสืบท่านเพียง 2-3 คน และ พระเพียง 2-3 รูป(ตอนนี้ที่วัดสิงห์มีพระเพียง 7 รูป รวมเจ้าอาวาส )การเก็บวัตถุมงคลเพื่อเก็งกำไรภายในวัดสิงห์ไม่มีใครภายในวัดสิงห์กล้าทำแน่เพราะทุกคนจะสนิทกันหมดและยึดถือคำพูดของหลวงพ่อสืบมากที่สุด หนึ่งในกลุ่มลูกศิษย์ที่สนิทกับทางวัดสิงห์อย่าง คุณtomsignal จะทราบดี

ขอบคุณครับ

2. pratch

สวัสดีครับ

เหล่าพระอาจารย์ลูกศิษย์ผู้ที่สืบทอดโดยตรงจากหลวงปู่เจือทุกท่านจะทราบกันดีครับ ไม่ใช่ว่าพระอาจารย์ท่านไม่ทำ แต่พระอาจารย์ทุกๆท่านที่ได้ทำจะเป็นผู้ช่วยทำในนามหลวงปู่เจือกันหมด อาทิ พระมหาสุรศักดิ์ท่านเข้าไปช่วยอยู่ที่วัดกลางบางแก้วตลอด จนทุกคนจะทราบกันดีเมื่อมีคนไปขอให้ท่านทำท่านก็จะตอบว่า" อาจารย์ของเรายังอยู่ " ถ้าเปรียบท่านมหาสุรศักดิ์แล้วท่านเป็นผู้ช่วยหลวงปู่เจือตั้งแต่แรกๆและเรียนมานานแต่ท่านก็ไม่ทำในนามของท่านจนหลวงปู่เจือท่านมรณะภาพลง หลวงพ่อสืบและพระอาจารย์พรนั้นยิ่งไม่ต้องกล่าวถึง เพราะหลวงพ่อสืบท่านเป็นรองประธานมูลนิธิปิยสีโลมีหลวงปู่เจือเป็นประธาน ท่านฝึกนั่งปรกด้วยกันตลอดเวลามีการปลุกเสกวัตถุมงคลทุกชิ้นของหลวงปู่เจือและหลวงพ่อสืบ หลวงพ่อสืบท่านติดเรื่องปัญหาอะไรก็จะสอบถามกันตลอด หลายครั้งเวลาหลวงปู่เจือท่านเหนื่อยๆท่านก็จะมาจำวัดอยู่ที่วัดสิงห์เพราะเท่านสนิทกับหลวงพ่อสืบท่านมาตั้งแต่หลวงพ่อสืบเรียนที่โรงเรียนเพิ่มวิทยา พระอาจารย์พร หลวงปู่เจือท่านรักเสมือนลูกแท้ๆของท่าน ท่านจะกล่าวเรียกหาพระอาจารย์พรอยู่เสมอ ท่านพรทำวัตถุมงคลครั้งแรก เป็นเหรียญระฆังหลวงปู่เจือและเบี้ยแก้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ พศ 2551 เมื่อหลวงปู่เจือท่านทราบ ในขณะนั้นท่านรักษาตัวอยู่ที่ รพ แต่หลวงปู่เจือท่านขอมาปลุกเสกให้พระอาจารย์พรก่อนท่านถึงกลับไปรักษาตัวต่อ เรื่องนี้ทุกท่านจะทราบดี และผู้จูงหน้าโรงศพที่บรรจุสังขารหลวงปู่เจือก็คือพระอาจารย์พรผู้ที่หลวงปู่เจือรักเสมือนลูกแท้ๆ

ขอบคุณครับ

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

พูดง่ายๆคือฝึกฝนทำตลอด แต่ทำไปในทางแบ่งเบาภาระครูบาอาจารย์หรือครับหลวงพี่...

4. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดส่วนตัวผมนะครับผมว่าหลวงพ่อสืบจะเป็นแบบ "ชาติเสือ...ไม่ขอเนื้อ<WBR>ใครกิน"

5. pratch

สวัสดีครับ

ใช่ครับ อย่างท่านมหาสุรศักดิ์ ทุกท่านที่เคยได้ไปสัมผัสกับท่านมาแล้วจะทราบกันดีโดยมิต้องสาธยายเพิ่มเติม หลวงพ่อสืบตอนทำวัตถุมงคลของท่านเองครั้งแรกท่านเลือกที่จะทำตะกรุดแทนเบี้ยแก้จนเป็นที่ฮือฮาเรื่องปืนแตกในขณะนั้น เพราะถ้าท่านทำเบี้ยแก้ด้วยก็จะเป็นการทับสายของหลวงปู่เจือผู้เป็นพระอาจารย์และเปรียบเสมือนผู้เป็นพี่ พระอาจารย์พร นิสัยส่วนตัวท่านน่าศรัทธามาก คือท่านจะกตัญญูรู้คุณและให้ความเคารพต่อหลวงปู่เจือและวัดกลางบางแก้วมากๆ งานศพหลวงปู่เจือ ก็มีท่านพรที่เป็นหนึ่งในหัวเรียวหัวแรงของวัดกลางบางแก้ว ถึงแม้ท่านจะมาเป็นเจ้าอาวาสที่วัดบางแก้วแล้วแต่ท่านก็ยังคงไปๆมาๆอยู่ที่วัดกลางบางแก้วตลอดเวลาที่มีงานเกี่ยวกับวัด อีกองค์ ก็มีพระมหาไพบูลย์ รองเจ้าอาวาสวัดท่าใน เป็นหนึ่งในพระอาจารย์ที่หลวงปู่เจือท่านจับมือตีเบี้ยแก้ แต่ท่านยังไม่ทำในนามของท่านเอง สาเหตุที่ท่านไปนรองเจ้าอาวาสนั้นมีสาเหตุอยู่ว่าหลวงพ่อสืบท่านได้นิมนต์พระมหาไพบูลย์ขึ้นเป็นเจ้าอาวาสวัดท่าใน แต่พระมหาไพบูลย์ท่านไม่ยอมรับตำแหน่งและขออยู่รักษาการณ์เจ้าอาวาสที่วัดท่าในมาเป็นเวลาเกือบ 10 ปีหลวงพ่อสืบท่านก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเพราะวัดไม่สามารถขาดผู้ปกครองดูแลเป็นระยะเวลานานได้จึงได้นิมนต์เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันรับตำแหน่งแทน แต่พระมหาไพบูลย์นั้นท่านเก่งจริงถึงขนาดคนในพื้นที่กล่าวกันว่า " ถ้าป๊ะ(หลวงพ่อ)ทำวัตถุมงคลอะไรให้ผมเก็บหมด " ตอนนี้ท่านเปรียบเสมือนเสือหลับในท้องทุ่งท่าพระยา และเป็นหนึ่งในพระอาจารย์ที่หลวงพ่อสืบท่านไว้ใจมากที่สุดในทุกๆเรื่อง

พระมหาไพบูลย์ วัดท่าใน

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      45.7 KB
      เปิดดู:
      1,659
  6. pratch

สวัสดีครับ

อ่านประวัติที่ไม่ธรรมดาของ พระครูพิจิตรสรคุณ หรือ พระอาจารย์พร ปภากโร ลูกศิษย์ที่หลวงปู่เจือท่านรักเสมือนลูกแท้ๆ ได้ตามลิงค์ข้างล่างได้เลยครับ

>>> ประวัติพระครูพิจิตรสรคุณ (พร ปภากโร) <<<

ขอบคุณครับ

เบี้ยแก้พระครูพิจิตรสรคุณ หรือ พระอาจารย์พร ปภากโร ผู้สืบทอดเบี้ยแก้ที่เป็นสายตรงจากวัดกลางบางแก้ว แต่ ณ.ปัจจุบัน ท่านมาเป็นเจ้าอาวาสอยู่ที่วัดบางแก้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2010
  7. puedpunon

พระมหาไพบูลย์องค์นี้ที่หลวงพี่เล่าให้ฟังว่า ท่านรู้จักพระอาจารย์องค์หนึ่งในกทม.ดีนะหรือครับ...

8. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยคร้าบผม

9. ekarad

สวัสดีครับศิษย์หลวงพ่อสืบทุกท่านครับ

10. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    คราวที่แล้วเข้าไปวัด ไม่เจอทั้งหลวงปู่และหลวงพี่ครับ
    แต่ได้พระที่ฝากไว้ พุดคุยกับหลวงพ่อลุงและพี่ๆสักพักก็ลากลับ

11. pratch

สวัสดีครับ

ภาพถ่ายเมื่อครั้ง พระอาจารย์พร ท่านมารับตำแหน่งเจ้าอาวาสที่วัดบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม ซึ่งเป็น 1 ใน 5 วัดที่มีพระครูพิทักษ์วีรธรรม หรือ หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ เป็นเจ้าคณะตำบลปกครองดูแลอยู่

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      35.1 KB
      เปิดดู:
      1,493
      ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      1,487
      ขนาดไฟล์:
      45.3 KB
      เปิดดู:
      1,560
      ขนาดไฟล์:
      48.9 KB
      เปิดดู:
      1,509
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2010
  12. pratch

สวัสดีครับ

ฮ่าฮ่า...ลืมๆไปก่อนเถอะ คุณพี่ปื๊ดปู่นนท์ เดี๋ยวงานจะเข้าผมอีก แล้วจะวิ่งหาน้ำมาดับกันไม่ทัน ถ้ากระทู้มันเกิดร้อนขึ้นมา ... ฮ่าฮ่า:boo::cool:

ขอบคุณครับ

13. pratch

สวัสดีครับ

ยินดีตอบทุกคำถามเท่าที่ทราบและพอที่จะตอบได้ครับ " อดีตที่ผ่านไปแล้วก็ให้ลืมๆมันไป เริ่มต้นใหม่แล้วก้าวไปพร้อมๆกัน ":cool::cool:

ขอบคุณครับ

14. puedpunon

ฮ่าฮ่า...ปะเดี๋ยวช่วยดับครับหลวงพี่(deejai)

15. puedpunon

งาช้างดำที่วัดบางแก้ว หลวงพี่พอจะทราบรายละเอียดใหมครับ

เห็นว่าเป็นมรดกตกทอดของวัดสืบมา เป็นของแปลกมากครับ

ที่เมืองน่านที่ว่าเป็นเมืองงาดำ แต่ก็มีเพียงแค่ท่อนเดียว

แต่นี้มีทั้งคู่ แถวเป็นคู่ที่สวยงามมากครับ :cool:

16. pratch

สวัสดีครับ

ทราบแต่มีผู้นำมาถวายเหมือนคุณพี่ปื๊ดอะแหละ ส่วนรายละเอียดอื่นๆไม่ทราบเลยครับ ว่าจะถามท่านพรอยู่หลายครั้ง วันนี้มีโอกาสได้เจอท่านพรว่าจะถามเหมือนกันแต่พอถึงเวลาจริงๆก็ลืมเพราะงานยุ่งมากๆครับ อยากรู้ก็มาที่วัดบางแก้วสิถามกับท่านพรโดยตรงเลย อาจจะได้พบกับคำตอบที่ถูกใจ(deejai)

17. praram7

praram7 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    กราบนมัสการ พระคุณเจ้า
    ปกติหลวงพ่อท่านรับแขกกี่โมงครับ
    มีช่วงระยะเวลาหรือเปล่าครับ

18. pratch

สวัสดีครับ

คำถาม

คำตอบ

คำตอบเพิ่มเติม

หลวงพ่อสืบถ้าวันไหนท่านอยู่ที่วัดและสุขภาพแข็งแรง วันนั้นท่านจะลงมารับแขกในช่วงตอนเช้าจนถึงเพล หลังจากนั้นท่านจะพักผ่อน จะลงมารับแขกอีกทีก็ช่วงเย็น หลัง 17.30 น. แต่ถ้าเพื่อความแน่นอนควรโทรสอบถามกับทางวัดสิงห์ก่อนเดินทางมากราบหลวงพ่อ เพื่อป้องกันการมาแล้วเสียเที่ยว

ขอบคุณครับ

19. ekarad

สวัสดีครับเข้ามาทักทายครับศิษย์หลวงพ่อสืบทุกท่านครับ

20. ekarad

วันนี้กระทู้เงียบจังเลย พระเอกหายไปไหนครับ