หลวงพ่อกวย ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย น้องออมสิน, 17 กรกฎาคม 2011.

1. น้องออมสิน

น้องออมสิน สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2011
    จัดหนักเลยครับ ท่านผู้ใดว่าเก๊ก็ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยนะครับ เก๊ตรงไหนของจริงเป็นไง ขอเป็นวิทยาทานนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      786
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      255
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      257
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      248
  2. Pongpat86

Pongpat86 เป็นที่รู้จักกันดี

สีนี้ผมไม่เคยเห้นเลยครับ

รอท่านอื่นแล้วกันครับ

3. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    องค์สีแดง แผงพระทางอีสานบ้านผมเห็นมีอยู่สององค์ คราบเก่าดี
    สังเกตกิ่งโพธิ์สองกิ่งที่กางคร่อมเศียรพระ จะทำองศาน้อยกว่าพระองค์ที่ลง
    ในสามเว็บ(ดูจากทั้งเว็บเหลือง แดง เขียว)

ช่วงนี้กระแสพระเก๊ของหลวงปู่กำลังแรง ถ้าจะเก็บ ผมคงจะเก็บที่เป็นโลหะครับ
    เพราะตำหนิการตัดขอบยังพอช่วยได้ แต่ถ้าพระผงไม่กล้าเลยครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

5. น้องออมสิน

ของเก๊ๆยังไงครับบอกด้วย พิมพ์ทรงหรือเนื้อหา ไม่ได้ดื้อรั้นนะครับ ของก็ยังไม่ได้มา บางทีคนเราเกรงใจกันมากกว่าครับ ไอ้การที่เอาของเขามาเช็คแล้วไม่ชอบ จะเอาไปคืนเขา บางทีต้องรักษาน้ำใจกันบ้าง ไม่ใช่เอาไปคืนแล้วบอก พระคุณเก๊ แล้วถ้าเขาถามว่าเก๊ยังไง กลับบอกไม่ได้นี่สิเจ็บปวด อย่างพี่บิ๊กซี่ เวลาสวดว่าของใครเก๊หรือปลอมเขาจะมีรูปมาเปรียบเทียบ อ้างอิงได้เสมอ ผมช๊อบชอบ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านครับที่คอยเตือนๆกัน ขอบคุณครับ

6. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ลองเข้าดูจากสามเว็บคือเว็บวัดโฆษิตาราม เว็บศิษย์หลวงพ่อกวย
    เว็บหลวงพ่อกวยด็อทคอม มีปักหมุดเรื่องโพธิ์เก้าทั้งนั้นแหละครับ
    และดูตามลิ้งค์ที่พี่มันตรัยแนะนำด้วยนะครับ

ดูจากรูป บอกไปแล้วว่าสมเด็จปรกโพธิ์องค์แดงที่คุณนำมานั่น
    องศาของกิ่งโพธิ์ที่คร่อมเศียรพระมันไม่ได้ครับ องศากิ่งโพธิ์มันเหี่ยวไป
    มันต้องกางมากว่านี้

เนื้อสีแดงนี่ออกปูนแดงกินกับหมากแต่เนื้อออกมันๆผสมกับมวลสารขาวๆใช่มั้ยครับ แถวบ้านผมองค์ละ100-300บาทครับ

คิดดูว่าสมเด็จปรกโพธิ์ในลิ้งค์ที่พี่มันตรัยนำมาแปะ ทุกอย่างสวยเป๊ะยังเก๊เลยครับ

ถ้าคุณอยากให้ชัวร์และอยากได้ตามที่ใจต้องการก็เอาไปแปะทีี่เว็บศิษย์หลวงพ่อกวย กับเว็บหลวงพ่อกวยด็อทคอมก็ได้ จะได้พี่ๆสายตรงๆเขาแนะนำ สมัครแป๊บเดียวเองครับ

หรือถ้ามีใครคิดว่าองค์แดงจะเป็นว่านสบู่เลือด ลองเข้าดูเว็บของบอย บางระจันนะครับ มีโชว์อยู่

ปล.1อย่าเชื่อผม จนกว่าจะเข้าไปดูจาก3เว็บที่ผมแนะนำ เพราะผมดูพระไม่เป็นครับ

ปล.2 คนเราไม่เหมือนกัน คนดูพระดูให้ฟรีๆ คนที่เอาพระมาลงถาม จะเอาตามใจ
    ตัวเองทั้งหมดเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่ผมเข้ามาตอบเพราะเห็นว่าชอบพระหลวงปู่
    เหมือนกัน

7. มันตรัย

พิมพ์แบบนี้มันเก๊ครับ ลองหาหนังสือหลวงพ่อกวยดูนะครับ จะไม่เห็นพิมพ์นี้เลย ถ้าเดินสนามพระทั่วไปจะพบเจอมากมายครับ คนที่เข้ามาตอบไม่ใช่อยู่จะตอบส่งเดชได้นะครับ อย่างน้อยช่วงชีวิตนึงต้องเดินเหินอยู่ในสนามพระและเคยเล่นพระสายนั้นๆ พระปรกโพธิสององค์นี้ ถ้านำไปถามในเวปวัดโฆษิตาราม รับรองว่าไม่มีใครตอบว่าแท้แน่นอนครับ

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สรุปผิดพิพม์ ถ้า อิง ตามที่สวดๆ กัน อย่างเหตุผล พี่มันตรัย คงชัดเจน นะครับ

9. mm_nong

mm_nong สมาชิก

ผมว่าพิมพ์ก็เก๊แล้วครับ เคยฟังผู้ใหญ่ท่านนึงบอกมา

ตามที่พี่มันตรัยตอบเลยครับ พี่เขาไม่บอกมั่ว ๆ หรอก ผมตามอ่านของพี่เขามาหลายกระทู้ ถ้าอันไหนไม่ชัวร์พี่เขาไม่มาตอบหรอกครับ

สวนที่ว่าจะให้พี่เขาชี้แจง ทุกอย่างร่ำไป ก็ลำบากน่ะ ผมก็เห็นพี่เขาส่งลิงค์กรณีศึกษาให้ดูนะครับ ต้องพยายามค้นคว้าและศึกษาดูบ้างนะครับ

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

10. น้องออมสิน

ด้วยความเคารพนะครับ ผมเองไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นนะครับ ที่สำคัญผมเองยังไม่ได้พิมพ์สักตัวอักษรว่าพระที่ผมลงเนี่ยแท้ ที่มาของพระทั้ง2องค์นี้คือพี่ที่เขารู้จักมีอยู่2องค์เลยขอเขามาถ่ายรูปแล้วลงถามพี่ๆทุกท่านที่พอรู้จักกับพระองค์นี้บ้าง ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น ผมเคารพแล้วก็ให้เกียรติทุกคำตอบครับ เพียงแค่อยากรู้แล้วก็เกรงใจเจ้าของพระเค้าเท่านั้น ถ้าพี่ๆในนี้ไม่ว่าใครตอบว่าแท้ ผมจะได้ขอปันเขาสักองค์ๆไหนก็ได้ แต่ที่ผ่านมาทุกท่านว่าเก๊ ก็ตามนั้นครับ ผมก็คงผ่านไม่เอาไว้ ก็ต้องขออภัยพี่มันตรัยด้วยถ้าถ้อยคำที่ผมพิมพ์ลงไปทำให้พี่ขุ่นมัว ผมเองก็คงยังต้องขอความรู้จากพี่ๆอีกมาก ขอบคุณครับ

11. มันตรัย

สบายๆครับ อันที่จริงเวลาตอบอะไรส่วนมากจะไม่ได้ซีเรียส เพราะตั้งใจตอบตามที่รู้ อาจจะไมได้เห็นหน้ากันน่ะครับ การตอบอาจจะฟังดูแข็งๆไปหน่อย แต่ยังไงถ้าถามมา ถ้าตอบได้จะช่วยตอบให้ทุกกระทู้ครับ และอยากบอกว่าเรื่องพระเครื่องก่อนเช่าบูชาต้องศึกษาทั้งคนและพระก่อนครับ ยิ่งพวกเอาพระมาให้แพงๆมาให้ทำบุญถูกๆละก็อย่าไปยุ่งครับ

12. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ไม่เขาตาจริงๆครับท่าน เล่นพระหลวงพ่อกวยเนื้อผงเล่นไม่จบจริงๆ เล่น เหรียญเอาดีกว่าครับแท้ทันตอนนี้ราไม่แรงเท่าปรกโพธิ์เก้าเลยครับ หลังยันต์เหรียญเดียว ก็ สุดยอดแล้วครับ:cool: